GUN IN THAILAND
21,03, 2019, 05:35:06 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Glock Gen 5 ทำผิวแบบ nDLC จะทนสนิมสู้ Tennifer ของ Gen 3 ได้หรือไม่ครับ  (อ่าน 2894 ครั้ง)
17,10, 2018, 10:47:05
Rem870
สมาชิก
**

« ตอบ #45 เมื่อ: 17,10, 2018, 10:47:05 »

จากโพสต์นี้ Gen 5 Glock 19 finish chipping https://www.glocktalk.com/threads/gen-5-glock-19-finish-chipping.1692074/ บอกว่า เอา Glock 19 Gen 5 ไปยิงที่สนาม ประมาณ ๓๐๐ นัด  เหงื่อตกดิ แล้วกลับมาทำความสะอาดที่บ้าน แล้วก็เห็นปืนเป็นรอย  น้ำตาไหลพราก ตามรูปข้างล่าง

มีการในโพสต์ว่า ได้ใส่แหวนแต่งงานไปยิงปืนที่สนามหรือไม่ ก็ได้คำตอบว่า ใส่แหวนแต่งงานไปด้วย <== แสดงว่า Glock Gen นี้ ไม่เหมาะกับผู้ที่แต่งงานแล้วหรือครับ  หัวเราะปิดปาก

มีการโพสต์เพิ่มเติมว่า " I'm not saying it is what caused this but have seen other pistols that have had scars caused by racking the slide while wearing wedding rings; on both male and female owners pistols. Also seen scaring on bow grips caused from rings. " สรุปว่า แต่งงานแล้วไม่ควรมีปืน ไม่ว่าจะเป็นปืนยี่ห้ออะไร  หัวเราะปิดปาก

ส่วนอีกความเห็น บอกว่า " Hard to tell from the picture, but it looks like the black paint is rubbing off. If the nDLC finish is anything like tenifer and melonite, the actual protective coating should still be there and the damage is almost purely cosmetic. " มันน่าจะเป็นรอยที่เปื้อนอยู่บนผิวของ nDLC
หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก
18,10, 2018, 14:18:11
Eak_Seaman คนรักGun
ฉันเกิดในรัชกาลที่ ๙
powerfull
**

กาย ใจ ชีวิต มอบเป็นราชพลี

« ตอบ #46 เมื่อ: 18,10, 2018, 14:18:11 »

จากโพสต์นี้ Gen 5 Glock 19 finish chipping https://www.glocktalk.com/threads/gen-5-glock-19-finish-chipping.1692074/ บอกว่า เอา Glock 19 Gen 5 ไปยิงที่สนาม ประมาณ ๓๐๐ นัด  เหงื่อตกดิ แล้วกลับมาทำความสะอาดที่บ้าน แล้วก็เห็นปืนเป็นรอย  น้ำตาไหลพราก ตามรูปข้างล่าง

มีการถามในโพสต์ว่า ได้ใส่แหวนแต่งงานไปยิงปืนที่สนามหรือไม่ ก็ได้คำตอบว่า ใส่แหวนแต่งงานไปด้วย <== แสดงว่า Glock Gen นี้ ไม่เหมาะกับผู้ที่แต่งงานแล้วหรือครับ  หัวเราะปิดปาก

มีการโพสต์เพิ่มเติมว่า " I'm not saying it is what caused this but have seen other pistols that have had scars caused by racking the slide while wearing wedding rings; on both male and female owners pistols. Also seen scaring on bow grips caused from rings. " สรุปว่า แต่งงานแล้วไม่ควรมีปืน ไม่ว่าจะเป็นปืนยี่ห้ออะไร  หัวเราะปิดปาก

ส่วนอีกความเห็น บอกว่า " Hard to tell from the picture, but it looks like the black paint is rubbing off. If the nDLC finish is anything like tenifer and melonite, the actual protective coating should still be there and the damage is almost purely cosmetic. " มันน่าจะเป็นรอยที่เปื้อนอยู่บนผิวของ nDLC
ไม่เหมาะกับคนที่แต่งงานแล้ว น้ำตาไหลพราก น้ำตาไหลพราก น้ำตาไหลพราก

20,10, 2018, 16:08:13
python
สมาชิก
**

« ตอบ #47 เมื่อ: 20,10, 2018, 16:08:13 »

ไปนั่งๆอ่านตามเว็บบอร์ดต่างๆ เรื่องสนิมของ Glock Gen 4 ที่เกิดขึ้นได้ง่ายกว่า Gen 3 มีการอธิบายกันค่อนข้างเยอะ ก็เลยตามไปอ่านของ Gen 5 บ้าง ไปหาเรื่องสนิมของ Gen 5 ก็ไม่พบว่ามีใครบ่น ก็เลยเจาะเข้าไปอ่านว่า Gen 4 กับ Gen 5 เรื่องการทำผิว มีการทำอะไรที่แตกต่างจากเดิมหรือไม่ ก็พบว่า ใน Gen 5 มีการทำผิวแบบใหม่ที่เรียกว่า nDLC และบอกว่า มันคงทนต่อสนิมและการกัดกร่อนมากกว่า Gen 4 ซึ่งก็หมายความว่า nDLC มันดีกว่า melonite แน่ๆ แต่ผมก็ไม่เห็นเว็บบอร์ดไหน พูดเปรียบเทียบระหว่าง nDLC กับ Tennifer เลยครับ ก็เลยอยากเรียนถามท่านผู้รู้ในที่นี้ ว่าพอจะทราบมั้ยครับว่า เอาเข้าจริงๆแล้ว  nDLC มันสู้กับ Tennifer ได้หรือไม่ครับ โดยเฉพาะในเรื่องของสนิมครับ
.
หมายเหตุ
.
๑ nDLC ย่อมาจาก near Diamond Like Coating เห็นบอกว่า เป็นการใช้คาร์บอนที่มีโครงสร้างผลึกคล้ายเพชร (คือ เพชรแกร่งที่สุดเพราะโครงสร้างคาร์บอนมีลักษณะเฉพาะที่ทำให้กลายเป็นวัตถุที่แข็งแกร่งที่สุดในโลก เท่าที่ธรรมชาติในโลกสร้างขึ้นมาได้) แต่เมื่้อมีคำว่า "near" ก็แสดงว่า ไม่ได้เหมือนโดยตรง ดังนั้นถ้าให้เดา ก็น่าจะแข็งแกร่งไม่เท่ากับ DLC (เห็นบางเว็บบอร์ดในต่างประเทศ มีโฆษณาทำ DLC ให้กับปืน Glock เจน ๔)
.
หมายเหตุเพิ่มเติม ไปเห็นบทความ (article) หนึ่ง จากที่นี่ https://www.swatmag.com/article/fbi-issues-new-pistol-glock-19m/ บอกว่า nDLC ย่อมาจาก Nitrogen Doped Diamond-Like Carbon และบอกอีกว่า Tennifer มันไม่ใช่การทำผิวหรือ Finish แต่มันเป็นการปรับสภาพเนื้อเหล็กให้แข็งแกร่งขึ้น คงคล้ายๆกับการชุบแข็ง หรือ hardening ซึ่งจะต้องทำก่อนที่จะทำผิว (Finsh)
.
ส่วนกระบวนการของการทำผิว (Finish) เรียกว่า PVD - Physical Vapor Deposition คือให้ระเหยเป็นไอแล้วซึมเข้าไปที่ผิว ซึ่งก่อนหน้านี้ Glock ไม่เคยบอกว่าใช้กระบวนการอะไร มาบอกตอนที่เป็น Gen 4  และ 5 นี่ล่ะครับ (มันทำให้นึกถึงสมัยเรียนปี ๒ เข้าแล็บของพวก ME เขา ถูกบังคับให้ทำลูกดิ่ง ก็มีการชุบแข็งด้วยไซยาไนด์ แต่ไม่ได้เคลือบผิว พอส่งอาจารย์เสร็จ ทิ้งไว้ ๒-๓ วัน สนิมก็ขึ้นเป็นตามดเลย ไม่รู้ว่า ถ้าจะเก็บไว้ต้องไปแช่น้ำมันเครื่องไว้)
.
พวก nCLD ก็เป็น PVD อย่างหนึ่งเหมือนกันครับ ใช้เคลือบผิว ทำผิว
.
เพิ่มเติมอีก DLC ทุกประเภท (รวมทั้ง nDLC ของ Glock ด้วย) จะมีส่วนของคาร์บอนที่มีโครงสร้างอะตอมแบบเพชร ผสมกับอะตอมแบบกราไฟต์ ตัวอะตอมแบบกราไฟต์ จะทำให้เกิดการหล่อลื่นเมื่อมีการเสียดสีของโลหะด้วยกัน ดังนั้นอย่าแปลใจหากว่า จะมีคนบ่นว่า สไลด์ของ Glock Gen 5 มันลื่นกว่า Gen 4 ครับ
.
ผิวที่ทำ nDLC จะมีความแข็งแกร่งมากกว่า Stainless Steel ทั่วไป ประมาณ ๑๙ เท่า อ่านรายละเอียดในคอมเมนต์หน้าที่ ๓ นะครับ
.
๒ ในบอร์ดต่างประเทศ ผมเห็นมีคนลุ้น ให้ Glock รับ เจน ๔ ไปทำผิวแบบ nDLC แต่ยังไม่เห็นมีใครบอกว่า nDLC ดีกว่า Tennifer ครับ
.
ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับวิทยาทานนะครับ  ธุจ้า
ขอบคุณ พี่ จขกท. และพี่ๆทุกๆท่านมากๆ ครับที่แบ่วปัน ผมไม่มีความรู้ศาสตร์แห่งเหล็กและการทำผิว แต่ได้เข้ามาอ่านใน กระทู้ ก็พอเข้าใจ และคงต้องรอ Gen 5
20,10, 2018, 20:12:46
Vachy
หนทางย่อมมีอยู่เสมอ สำหรับผู้ที่รักการเดินทาง
สมาชิกครอบครัว

หนทางย่อมมีอยู่เสมอ สำหรับผู้ที่รักการเดินทาง

« ตอบ #48 เมื่อ: 20,10, 2018, 20:12:46 »

ขอบคุณ พี่ จขกท. และพี่ๆทุกๆท่านมากๆ ครับที่แบ่วปัน ผมไม่มีความรู้ศาสตร์แห่งเหล็กและการทำผิว แต่ได้เข้ามาอ่านใน กระทู้ ก็พอเข้าใจ และคงต้องรอ Gen 5
ด้วยความยินดีครับ ผมก็คลำๆแกะๆไปเรื่อยๆครับ ผิดๆถูกๆ ไปเรื่อยๆครับ

อย่างตอนแรกก็ยังเข้าใจว่า Tennifer และ Melonite คือ การทำผิว แต่เอาเข้าจริงไม่ใช่ มันคือการปรับปรุงสภาพเนื้อเหล็กให้แข็งแกร่งขึ้น หมายถึงเนื้อเหล็กบริเวณผิว ไม่ได้ลึกลงไปข้างในมากนัก (เขาใช้คำว่า steel maintenance) และรู้ว่า Tennifer ใช้เกลือ (ไม่แน่ใจว่า จะหมายถึงไซยาไนด์โดยตรงหรือเปล่า เพราะถ้าผมจำมาไม่ผิด ความรู้สมัยมัธยมปลาย ไซยาไนด์เป็นเกลือชนิดหนึ่งเหมือนกัน แต่ที่ได้ยินมาว่า เลิกการทำด้วย Tennifer เพราะไซยาไนด์เป็นพิษกับสิ่งแวดล้อม) ส่วน melonite ใช้ไอของอะไรก็ไม่ทราบครับ แต่เป็นการเติมไนโตรเจนลงไปในเนื้อเหล็กบริเวณผิวเหล็กเหมือนกัน

ขอขอบคุณ ด้วยความเคารพ ธุจ้า
21,10, 2018, 13:11:02
แมวสำราญ
Life is too short to worry about little things enjoy what you have today,not what you might get tomorror.
super member

« ตอบ #49 เมื่อ: 21,10, 2018, 13:11:02 »

รูป close Up ตัวอย่าง ผิวTenifer ผลิต IOO september ปี2000

สังเกตุที่ extractor เวลาเคลือบด้านนอก parker lite หลุดไปจะเหลือผิวด้านในเหลืองๆขาวๆ แต่ไม่ขึ้นสนิมอันนี้ tenifer

Salt bath ferritic nitrocarburizing is also known as liquid ferritic nitrocarburizing or liquid nitrocarburizing and is also known by the trademarked names Tufftride and Tenifer.
21,10, 2018, 14:49:33
Vachy

« ตอบ #50 เมื่อ: 21,10, 2018, 14:49:33 »

รูป close Up ตัวอย่าง ผิวTenifer ผลิต IOO september ปี2000
สังเกตุที่ extractor เวลาเคลือบด้านนอก parker lite หลุดไปจะเหลือผิวด้านในเหลืองๆขาวๆ แต่ไม่ขึ้นสนิมอันนี้ tenifer
Salt bath ferritic nitrocarburizing is also known as liquid ferritic nitrocarburizing or liquid nitrocarburizing and is also known by the trademarked names Tufftride and Tenifer.
ขอบคุณครับ  ธุจ้า ของดีๆ ไม่น่าเลิกทำเล้ยยยยยยยย  น้ำตาไหลพราก

13,11, 2018, 17:52:24
Vachy

« ตอบ #51 เมื่อ: 13,11, 2018, 17:52:24 »

เห็นสนิม Gen 4 แล้วน่ากลัวครับ
https://www.glocktalk.com/threads/my-gen4-g19-is-rusted-bad-how-are-the-gen5%E2%80%99s-holding-up.1718696/

เห็นบางโพสต์เขียนเอาไว้ว่า Glock เคลมว่า Gen 5 ทนสนิมพอๆกับ Gen 1 จริงเท็จไม่ทราบ เพียงแต่อยากจะถามว่า Gen 5 ในประเทศไทย มีท่านใดที่เจอสนิมบ้างครับ (จะแบบไหนก็แล้วแต่นะครับ) และทราบมาแต่เพียงว่า Gen 4 ใช้วิธี "อบแก๊ส" หรือ Melonite แต่ Gen 5 ผมยังหาไม่เจอว่า Glock ใช้วิธีไหนนะครับ เห็นแว้บๆแต่ไม่แน่ใจว่า ไม่ใช่วิธีรมแก๊สอีกแล้ว แต่ไปใช้แช่ในของเหลวแทน (แต่ก็ไม่แน่ใจว่า เป็นจริงตามนั้น หรือแค่เดาๆ หรือฟังข่าวลือมา นะครับ)

14,11, 2018, 13:02:19
woodyB
☻ ☻ ☻
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #52 เมื่อ: 14,11, 2018, 13:02:19 »

แล้วแสตนเลส Nitride ในปืนเอื้ออาทรอย่าง P320 เป็นยังไงบ้างครับ ทนทานขนาดไหน
14,11, 2018, 13:20:49
Vachy

« ตอบ #53 เมื่อ: 14,11, 2018, 13:20:49 »

แล้วแสตนเลส Nitride ในปืนเอื้ออาทรอย่าง P320 เป็นยังไงบ้างครับ ทนทานขนาดไหน
ผมไม่ได้ค้นเลยครับ แต่ไม่มีเสียงบ่นเลยนะครับ เหมือน Glock Gen 5 ก็ไม่มีเสียงบ่นครับ ก็น่าจะไว้ใจได้ (แต่ก็ควรดูแลตามมาตรฐานนะครับ เพื่อความสบายใจครับ)

15,11, 2018, 08:41:28
Beer37690
super member

« ตอบ #54 เมื่อ: 15,11, 2018, 08:41:28 »

มีท่านใดเป็นเจ้าของ หรือใช้ Glock Gen 3 และ Gen 5 บ้างครับ ในเรื่องผิว เป็นอย่างไรครับ ในแง่ของการต่อต้านสนิม หรือการผุกร่อนครับ
เจน3ผมมีตัว19,26ครับ..
ตัว26นี่ถ้าเหน็บแบบไม่ใช้ซองบ่อยๆ
แล้วไม่เช็ดน้ำมันเลย ตรงกันลื่นก็มีคราบแดงๆขึ้นบ้างนะครับ
แต่เช็ดน้ำมันแล้วก็หลุดครับผม... ธุจ้า
15,11, 2018, 10:58:28
yazids
สมาชิก
**

« ตอบ #55 เมื่อ: 15,11, 2018, 10:58:28 »

เหล็ก ถึงยังไง ถ้าไม่โดนน้ำมันบ้าง
ก็เกิดสนิมได้ทั้งนั้น จะ glock gen ไหนก็ไม่รอด : ธุจ้า
15,11, 2018, 14:06:20
Vachy

« ตอบ #56 เมื่อ: 15,11, 2018, 14:06:20 »

เจน3ผมมีตัว19,26ครับ..
ตัว26นี่ถ้าเหน็บแบบไม่ใช้ซองบ่อยๆ
แล้วไม่เช็ดน้ำมันเลย ตรงกันลื่นก็มีคราบแดงๆขึ้นบ้างนะครับ
แต่เช็ดน้ำมันแล้วก็หลุดครับผม... ธุจ้า
ขอบคุณครับ  ธุจ้า

15,11, 2018, 14:07:54
Vachy

« ตอบ #57 เมื่อ: 15,11, 2018, 14:07:54 »

เหล็ก ถึงยังไง ถ้าไม่โดนน้ำมันบ้าง
ก็เกิดสนิมได้ทั้งนั้น จะ glock gen ไหนก็ไม่รอด : ธุจ้า
รับทราบขอรับท่าน  ธุจ้า

25,11, 2018, 08:04:32
Vachy

« ตอบ #58 เมื่อ: 25,11, 2018, 08:04:32 »

เพิ่มเติม คนนี้มาบ่น เมื่อวาน (ตามเวลาที่ Google แจ้งไว้ ประมาณ ๒๓ ชั่วโมง ก่อนผมโพสต์) บอกว่า ยิงไปแค่ ๒๐๐ นัด เอง ทำไมเป็นรอยได้ขนาดนี้ Gen 4 ยังไม่เห็นเป็นเลย

จากโพสต์นี้ครับ https://www.reddit.com/r/Glocks/comments/9zuikv/not_happy_with_new_gen5_dlc/

ก็มีแต่คำปลอบใจ ฮ่ะ ฮ่ะ ฮ่ะ

แต่ผมก็ได้เห็นข้อความหนึ่ง ที่มีความน่าสนใจมากนะครับ ในคอมเมนต์ของโพสต์เดียวกันครับ

มีกล็อค ๑๗ รุ่น ๕ ยิงไปราวๆ ๓ พัน ๕ ร้อย นัด ก็มีรอยสึกกร่อน แต่รอยสึกกร่อนไม่ได้มากขึ้น และแม้ว่าจะไม่ได้เคลือบน้ำมันไว้เป็นเวลานาน (กี่เดือนไม่ได้บอก) การทำผิวแบบ nDLC ก็ยังลงลึกไปในเนื้อโลหะที่ลึกมากพอที่จะปกป้องไม่ให้เป็นสนิม ทำให้ไม่ต้องเป็นห่วงเลย

อ้างถึง
I have a gen 5 g17 with about 3500 rounds through it and the wear looks exactly the same. Even if you don’t lube it for long periods of time the ndlc finish impregnates the metal deep enough to protect it from rust. I wouldn’t worry at all.

ก็สรุปว่า รอ Glock 21 Gen 5 ต่อไป (รีบไม่ได้ เพราะทั้งการเงินและท่านผู้บัญชาการบอกไว้ว่า ใจเย็นๆ พลขับอย่างผมก็ต้องใจเย็นๆตามผู้บังคับบัญชาครับ)

เพิ่มเติม ผมไปอ่านในโพสต์นี้ (ก็ของที่นี่แหละครับ)
ผมได้ข้อมูลเดียวกันจากแหล่งเดียวกัน ครับเดี๋ยวนี้เลิกวิธีการทำเทนนิเฟอร์ไปแล้วทั้งสองแหล่งเริมที่จะเลิกช่วงต้น ๆ ของเจน 4 และเจน 3 ปีหลัง ๆแต่ทางตัวแทนก็แจ้งว่าเจน 4 รุ่นหลัง ๆ ได้พัฒนาการทำผิวให้มีความทนเทียบวิธีการทำแบบเทนนิเฟอร์แล้ว
http://2013.gun.in.th/index.php?topic=29812.15

ก็เห็นบอกว่า Gen 4 รุ่นหลังๆ ปรับปรุงให้ทนสนิมเท่ากับ Gen 3 Tennifer แล้ว (จริงเท็จไม่ทราบครับ ช่วยยืนยันได้ก็ดีครับ) เรื่องปืนเป็นรอย ผมไม่ค่อยสนใจ ผมสนใจเรื่องเป็นสนิมมากกว่าครับ ไม่ได้กลัวขี้เกียจ แต่กลัวลืมมากกว่า คือลืมเอามาเช็ดมาล้าง น่ะครับ

สรุป ข้ออ้าง รอ Glock 21 Gen 5 (และ Glock 30 Gen 5) แต่สถานการณ์จริง รอหยอดกระปุกให้ครบ กับ รอคำสั่งอนุมัติจาก ผบ.ทบ. ของผม ครั่บ ฮ่ะ ฮ่ะ ฮ่ะ (ข้ออ้างดูเท่มาก ข้อเท็จจริง อ่อนติ๋มจริงๆเลย แต่ขนาดว่า ผบ.ทบ.ที่เป็น นรม. ยังต้องเกรงใจ ผบ.ทบ.ส่วนตัวเลย ถ้าไม่เชื่อ ผมมีภาพท่านอยู่บนเครื่องบิน นั่งข้างๆ ผบ.ทบ.ส่วนตัว ตัวท่านนั่งตัวตรง ทำหน้าเจี๋ยมเจี้ยม เลยนะครับ ฮี่ ฮี่ เคยได้ยิน ท่านประกาศว่า ผู้ชายไทย ต้องเกรงใจภรรยา จึงจะเป็นชายไทยที่สมบูรณ์ พูดออกอากาศในเย็นวันศุกร์ ประมาณปี ๕๘ ด้วย ผมจึงได้ทราบว่า ผมก็เป็นชายไทยที่สมบูรณ์(อีก)คนหนึ่ง อิ อิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25,11, 2018, 08:16:13 โดย Vachy » บันทึกการเข้า

03,12, 2018, 17:09:38
Vachy

« ตอบ #59 เมื่อ: 03,12, 2018, 17:09:38 »

ผมไม่ทราบว่าเป็น Glock Gen ไหนนะครับ (หากท่านใดทราบ ช่วยบอกด้วยครับ) จากโพสต์นี้

https://www.reddit.com/r/Glocks/comments/9a79um/got_my_g34_slide_back_from_jagerwerks_is_rust/?sort=old

ภาพที่ Glock ขึ้นสนิม (เห็นว่าส่งไปทำอะไรสักอย่าง แล้วเมื่อส่งกลับมา สนิมตรึม แต่ไม่แน่ใจว่า สนิมเกิดขึ้นที่ Screw หรือที่ตัว Glock ครับ ไม่แน่ใจ)

หน้า: 1 2 3 [4] 5   ขึ้นบน
  พิมพ์