GUN IN THAILAND
24,03, 2019, 16:05:02 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องสปริงหลอดกระสุน เรมิงตัน 870 หน่อยครับ  (อ่าน 763 ครั้ง)
25,12, 2018, 09:59:50
โป่ง ทะลวงปืน
super member

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #15 เมื่อ: 25,12, 2018, 09:59:50 »

สปริงตามที่ท่านพี่เคยแนะนำลองแล้วใส่ลูกงานกว่าสปริงเดิมเยอะจริงๆ   ธุจ้า

สบายดีไม๊ ..... คิดฮอดเด้อ

ขออนุญาต ทักทายสหายเก่าหน่อยครับ

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960
25,12, 2018, 10:07:31
เด็กน้อย

« ตอบ #16 เมื่อ: 25,12, 2018, 10:07:31 »

สบายดีไม๊ ..... คิดฮอดเด้อ

ขออนุญาต ทักทายสหายเก่าหน่อยครับ

สบายดีครับพี่  เริ่มๆ คิดถึงลูกซองอีกแล้ว  สงสัยจะพ่ายแพ้ต่อกิเลสตัวเองอีกครั้งแน่ๆ ครับ   ธุจ้า หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก
25,12, 2018, 11:03:03
MonMagnum
☻ ☻ ☻
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 25,12, 2018, 11:03:03 »

สปริงตามที่ท่านพี่เคยแนะนำลองแล้วใส่ลูกง่ายกว่าสปริงเดิมเยอะจริงๆ   ธุจ้า

พี่เด็กน้อย ซื้อสปริงใหม่จากที่ไหนอะครับ ผมได้ไปลองหามาใช้บ้าง
26,12, 2018, 17:51:11
เด็กน้อย

« ตอบ #18 เมื่อ: 26,12, 2018, 17:51:11 »

พี่เด็กน้อย ซื้อสปริงใหม่จากที่ไหนอะครับ ผมได้ไปลองหามาใช้บ้าง

คนที่อยู่เหนือเม้นผมไปคนนึงครับ   ธุจ้า
27,12, 2018, 07:28:59
Vachy
หนทางย่อมมีอยู่เสมอ สำหรับผู้ที่รักการเดินทาง
สมาชิกครอบครัว

หนทางย่อมมีอยู่เสมอ สำหรับผู้ที่รักการเดินทาง

« ตอบ #19 เมื่อ: 27,12, 2018, 07:28:59 »

ใช้ไปสักพักหนึ่งเมื่อคนใช้เริ่มคล่องและสปริงปรับตัวแล้วก็คงไม่มีปัญหาอะไร ใหม่ๆก็ลองใช้วิธีวางพานท้ายลงบนโต๊ะลำกล้องชี้ขึ้นบน จับปืนให้อยู่ด้านช้ายแล้วยัดกระสุนขึ้นบนด้วยมือขวา (งอนิ้วชี้และกลางแล้วใช้ดันส่งขึ้นพร้อมกันทั้สองนิ้ว)โดยใช้มือซ้ายจับประคองปืนไว้

ขอบคุณครับพี่ ฐ.ฐาน  ธุจ้า

ผมพบสถานการณ์เดียวกันครับ แต่อาศัยซ้อมด้วยลูกดรายไฟร์ทุกวันครับ วันละประมาณ ๕๐ นัด (คือ บรรจุเต็มหลอด และบรรจุในรังเพลิงอีก ๑ นัด) แรกๆน้ำตาตก นึกว่าซื้อปืนมีปัญหามา แล้วนิ้วก็เจ็บมากครับ (เพราะใช้แรงกดมากๆ พอมันเข้าไปได้นิ้วผมก็โดนแถวๆที่ป้อนกระสุนทำให้เจ็บเรื่อยๆ แต่ก็ไม่ถึงกับโดนบาดเลือดออก แต่ก็เกือบไป) แต่พอผ่านไปๆ ก็เริ่มไม่เป็น (ไม่ทันได้สังเกตด้วยนะครับ มาเฉลียวใจภายหลัง) ไปยิงที่สนาม ๒ ครั้งแรก ผมจำได้เลยครับว่า กว่าจะป้อนกระสุนได้เก้ๆกังๆน่าดู แต่ถึงตอนนี้ ผ่านไปราวๆ ๘ เดือน แล้ว ก็โอเค ราบรื่นขึ้นล่ะครับ (แต่ตอนหลัง พอเปลี่ยนไปใช้หลอดกระสุนแบบบรรจุได้ ๗ นัด คือต่ออีก ๓ นัด แรกๆก็เป็นอีกครับ แต่มีประสบการณ์แล้ว ก็เลยไม่กังวลอะไร)

ผมยืนยันตามที่พี่ ฐ.ฐาน กล่าวไว้ครับ ว่าไม่ต้องเปลี่ยนสปริงหรือตัดสปริงก็ได้ แค่แรกๆก็ต้องอดทนกับเขาสักหน่อย (ซึ่งก็ดี เพราะทำให้เราชำนาญมากขึ้นด้วย) ผมฝึกตรวจปืนทุกวัน เช้าเย็น ตั้งแต่ได้ปืนมา และแรกก็ซ้อมเรื่องการบรรจุกระสุนและยิงกระสุนดัมมี่ทุกวัน เพื่อให้คุ้นเคย มันทำให้ทำคล่องขึ้นมากครับ ทั้งการตรวจอาวุธปืน ทั้งการประทับบ่า ทั้งการรู้จักน้ำหนักไกปืน มันทำให้เวลาไปสนามยิงปืนเพื่อซ้อมแต่ละครั้ง มันคุ้ม เพราะไม่ต้องงกๆเงิ่นๆเลยครับ

แต่ผมยังไม่ได้ลองฝึกป้อนกระสุนแบบที่เขาฝึกกัน ป้อนเร็วแบบ ๒ นัด พร้อมกัน เพราะมันต้องลงทุนเพิ่ม กับที่บรรจุกระสุน ก็เลยยังไม่เอาครับ เพราะคิดว่า กับงานป้องกันบ้าน ๒ นัด เนี่ย ก็เหลือจะยุ่งเวลาเกิดคดีแล้ว ตอนนี้ผมก็เลยซ้อมป้อนกระสุนเข้ารังเพลิง ๑ นัด กับที่เหลือฝึกป้อนเข้าหลอดกระสุนให้เร็วๆ (แบบ โหลดเพิ่มอีก ๑ นัด หรือ ๒-๓ นัด ประมาณนี้ครับ)

ผมไม่กล้าบรรจุกระสุนทิ้งไว้ในหลอดเลยครับ เพราะกลัวมาก กลัวเผลอกระสุนป้อนเข้ารังเพลิงแบบอัตโนมัติเวลาที่เราจะหยิบปืนขึ้นมา (กระโจมมันไม่ได้แข็งมาก พร้อมจะรูดลงได้ง่ายๆเหมือนกัน) ผมเลยเหน็บกระสุนไว้ที่พานท้ายปืน แต่หลอดกระสุนที่ติดเอาไว้ มันก็ช่วยให้ปืนสะบัดน้อยลงอีกไม่น้อยเหมือนกันครับ (เท่าที่รู้สึกได้นะครับ)

พอคุ้นกับปืนและรู้จังหวะแล้วอีกหน่อยก็จะบรรจุด้วยหัวแม่โป้งขวาในขณะที่ปืนยังประทับไหล่อยู่ในท่ายิงได้เลยละครับ

ผมว่าจะซ้อมอยู่เหมือนกันครับ แต่พรรคซ้อมยิงแห้งน้อยลงไปเยอะครับ (ไปซ้อมที่สนาม ก็ยังไปเดือนละครั้งโดยประมาณอยู่เยอะครับ) ต้องหาเวลาฝึกสักหน่อยแล้วครับ ถ้าพี่ ฐ.ฐาน มีภาพแนะนำการฝึกให้ ก็ยินดีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลย  ธุจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27,12, 2018, 07:33:04 โดย Vachy » บันทึกการเข้า

ขอขอบคุณ ด้วยความเคารพ ธุจ้า
27,12, 2018, 11:48:32
ฐ.ฐาน

Diligentia, Vis, Celeritas (Accuracy,Power,Speed)

« ตอบ #20 เมื่อ: 27,12, 2018, 11:48:32 »

ผมว่าจะซ้อมอยู่เหมือนกันครับ แต่พรรคซ้อมยิงแห้งน้อยลงไปเยอะครับ (ไปซ้อมที่สนาม ก็ยังไปเดือนละครั้งโดยประมาณอยู่เยอะครับ) ต้องหาเวลาฝึกสักหน่อยแล้วครับ ถ้าพี่ ฐ.ฐาน มีภาพแนะนำการฝึกให้ ก็ยินดีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลย  ธุจ้า

เริ่มต้นก็จับลูกปืนตามในรูปโดยใช้นิ้วสี่นิ้วประคองไว้ ส่วนหัวแม่โป้งไว้ส่ง

จากนั้นก็นำขึ้นสอดเข้าที่ใต้ลิ้นที่ช่องบรรจุช่วงกลางๆอย่าล้ำหน้าไปมาก ใหม่ๆอาจจะไม่ถนัดเพราะเวลาปืนยังประทับไหล่อยู่นั้นจะมองไม่เห็นช่องแต่พอคุ้นและรู้ระยะแล้วก็จะคล่องขึัน

ยกลูกเข้าไปในราง เน้นให้เข้าไปในรางให้เกือบสุดก่อน แล้วจึงคอยใช้หัวแม่โป่งเป็นตัวส่งเข้าไปในหลอด

หัวแม่โป้งต้องส่งเข้าไปจนสุดและเลยเข้าไปในหลอดเล็กน้อยนะครับ ถ้าไม่สุดลูกจะดีดกลับอออกมา เวลาฝึกไม่ต้องรีบ ทำไปช้าๆเรื่อยๆจนทำได้คล่องโดยไม่ค่อยคิดถึงจังหวะต่างๆ

A room without books is like a body without soul - Cicero
27,12, 2018, 12:49:23
MonMagnum
☻ ☻ ☻
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 27,12, 2018, 12:49:23 »

บอบคุณพี่ฐ.ฐานครับ
จะลองทำตามดูครับ
27,12, 2018, 13:15:37
Vachy

« ตอบ #22 เมื่อ: 27,12, 2018, 13:15:37 »

เริ่มต้นก็จับลูกปืนตามในรูปโดยใช้นิ้วสี่นิ้วประคองไว้ ส่วนหัวแม่โป้งไว้ส่ง

จากนั้นก็นำขึ้นสอดเข้าที่ใต้ลิ้นที่ช่องบรรจุช่วงกลางๆอย่าล้ำหน้าไปมาก ใหม่ๆอาจจะไม่ถนัดเพราะเวลาปืนยังประทับไหล่อยู่นั้นจะมองไม่เห็นช่องแต่พอคุ้นและรู้ระยะแล้วก็จะคล่องขึัน

ยกลูกเข้าไปในราง เน้นให้เข้าไปในรางให้เกือบสุดก่อน แล้วจึงคอยใช้หัวแม่โป่งเป็นตัวส่งเข้าไปในหลอด

หัวแม่โป้งต้องส่งเข้าไปจนสุดและเลยเข้าไปในหลอดเล็กน้อยนะครับ ถ้าไม่สุดลูกจะดีดกลับอออกมา เวลาฝึกไม่ต้องรีบ ทำไปช้าๆเรื่อยๆจนทำได้คล่องโดยไม่ค่อยคิดถึงจังหวะต่างๆ

ขอบพระคุณ พี่ ฐ.ฐาน มากๆครับ  ธุจ้า ดีใจจนน้ำตาไหล  น้ำตาไหลพราก  ยิ้มหมุนหน้า เดี๋ยวว่างวันนี้ ซ้อมเลยครับ  ยิ้มหมุนหน้า

27,12, 2018, 13:35:20
ฐ.ฐาน

Diligentia, Vis, Celeritas (Accuracy,Power,Speed)

« ตอบ #23 เมื่อ: 27,12, 2018, 13:35:20 »

ใครจะลองฝึกดู อย่าลืมกดปุ่มเข้า SAFE ไว้ด้วยนะครับ SAFETY FIRST!!!

A room without books is like a body without soul - Cicero
28,12, 2018, 06:51:09
Vachy

« ตอบ #24 เมื่อ: 28,12, 2018, 06:51:09 »

ใครจะลองฝึกดู อย่าลืมกดปุ่มเข้า SAFE ไว้ด้วยนะครับ SAFETY FIRST!!!

ครับพี่ ฐ.ฐาน ขอบคุณที่เตือนครับ  ธุจ้า ผมไม่มีลืมแน่ครับ  ตาแป๋ว ฝึกสนุกเชียวครับ แต่แรกๆเก้ๆกังๆหน่อย คลำหาช่องบรรจุกระสุนเป็นส่วนใหญ่ อีกพักคงชินครับ

29,12, 2018, 08:38:40
sittichai
สมาชิก
**

« ตอบ #25 เมื่อ: 29,12, 2018, 08:38:40 »

ขอบคุณพี่ฐ ฐานครับ  ผมลองฝึกตามที่แนะนำ ช่วงแรกๆ  ยังไม่คล่องนักครับ สักพัก  หลังจากฝึกฝนบ่อยๆ คงดีขึ้นครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์