GUN IN THAILAND
22,05, 2019, 06:41:09 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: 1 ... 5 6 [7]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนลั่นในสนามแข่ง  (อ่าน 6132 ครั้ง)
12,03, 2019, 23:18:34
kaiju
super member

« ตอบ #90 เมื่อ: 12,03, 2019, 23:18:34 »

มันมีประเด็นที่ผมสงสัยครับ ถ้าลูกอยู่ในรังเพลิงก็จริง เเต่เจ้าตัวยืนยันว่าไม่ได้เเตะไกปืนเเม้เพียงเล็กน้อย จริงๆ  เเต่เกิดลั่นขึ้นมานั้นเเหละครับ ความ error ไม่ได้อยู่ที่ตัวคนเเล้วมันอยู่ที่ปืน เเละเป็นปืนจน.น้อยๆๆของน้อยมากๆที่จะเป้นเเบบนั้น เขาเลยมั่นใจไงครับว่า clear หลังเเนวยิงได้ปลอดภัยเเน่นอนเพราะยังไงชุดความคิดของเขาคือ ไม่เเตะไกปืนมันไม่ลั่นเเน่นอน

เเต่มันลั่นขึ้นมาจากกรณีนี้เพื่อนๆว่ามันเป็นไปได้ไหมครับ ว่าปืนมันจะเเต่งหรืออะไรกลไกต่างๆมันผิดปรกติไปจริงๆจนทำให้ลั่นได้โดยที่ไม่ได้เเตะไกปืนเลย เป็นไปได้ไหมครับ    ผมกำลังหาสมมุติฐานที่มันเเปลกๆอยู่นะครับเพราะคนยิงก็เป็นนักกีฬาไมได้จับปืนเเค่ 3วันเเล้วมาเเข่งเลยคงต้องรู้เรื่องความปลอดภัยมาบ้างเเล้ว จะพลาดง่ายๆเเบบนี้ได้อย่างไร เป็นไปได้หรือไม่จะเป็นเเบบกรณีที่ผมว่า  ุทุบๆ
12,03, 2019, 23:25:15
kaiju

« ตอบ #91 เมื่อ: 12,03, 2019, 23:25:15 »

ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ครับ

เพราะมันจะมีอภินิการทางการสืบสวนสอบสวนเหรอครับ  หัวเราะปิดปาก
13,03, 2019, 07:06:25
PKTP

« ตอบ #92 เมื่อ: 13,03, 2019, 07:06:25 »

มันมีประเด็นที่ผมสงสัยครับ ถ้าลูกอยู่ในรังเพลิงก็จริง เเต่เจ้าตัวยืนยันว่าไม่ได้เเตะไกปืนเเม้เพียงเล็กน้อย จริงๆ  เเต่เกิดลั่นขึ้นมานั้นเเหละครับ ความ error ไม่ได้อยู่ที่ตัวคนเเล้วมันอยู่ที่ปืน เเละเป็นปืนจน.น้อยๆๆของน้อยมากๆที่จะเป้นเเบบนั้น เขาเลยมั่นใจไงครับว่า clear หลังเเนวยิงได้ปลอดภัยเเน่นอนเพราะยังไงชุดความคิดของเขาคือ ไม่เเตะไกปืนมันไม่ลั่นเเน่นอน

เเต่มันลั่นขึ้นมาจากกรณีนี้เพื่อนๆว่ามันเป็นไปได้ไหมครับ ว่าปืนมันจะเเต่งหรืออะไรกลไกต่างๆมันผิดปรกติไปจริงๆจนทำให้ลั่นได้โดยที่ไม่ได้เเตะไกปืนเลย เป็นไปได้ไหมครับ    ผมกำลังหาสมมุติฐานที่มันเเปลกๆอยู่นะครับเพราะคนยิงก็เป็นนักกีฬาไมได้จับปืนเเค่ 3วันเเล้วมาเเข่งเลยคงต้องรู้เรื่องความปลอดภัยมาบ้างเเล้ว จะพลาดง่ายๆเเบบนี้ได้อย่างไร เป็นไปได้หรือไม่จะเป็นเเบบกรณีที่ผมว่า  ุทุบๆ

อย่าลืมครับว่าเซฟตี้อีกตัวคือแนวปืน

ปืนจะอยู่ในสภาพไหนก็แล้วแต่แนวปืนต้องปลอดภัยนะครับ
13,03, 2019, 07:28:05
แมวสำราญ
Life is too short to worry about little things enjoy what you have today,not what you might get tomorror.

« ตอบ #93 เมื่อ: 13,03, 2019, 07:28:05 »

กฎความปลอดภัยในการใช้อาวุธปืน หากปฎิบัติ ให้เป็น นิสัย ฝึกจนเป็นพฤติกรรม จะไม่เกิดเหตุการ์ณเช่นนี้
ส่วนตัวเคยทำปืนลั่น หนึ่งครั้ง
 1911 แต่งไกเบากว่า 2ปอนด์ ดัดแหนบ เบาจนขาสามไม่ค่อยมีแรงดันหลังอ่อน
จนเมื่อปล่อยคลายมือที่กำด้าม grip safety ไปงัดกับสะพานไก ทำให้เซียร์หลุดปัง ขณะเครียร์ปืน
แต่ผมหันปากกระบอกปืนไปในมิศทางที่ปลอดภัยจึงไม่เกิดอันตรายใตๆกับผู้อื่น

13,03, 2019, 08:16:53
Cybernetic

« ตอบ #94 เมื่อ: 13,03, 2019, 08:16:53 »

มันก็คือประมาทไงครับ...

ปืนที่ลั่นเป็นปืนแข่งยิงเป้านะครับ ผมเห็นข่าวมั่ว ๆ ว่ากล็อกลั่น ผมไม่เคยเห็นใครเอากล็อกไปยิงสั้นชาวบ้านระยะ 25 ม. เลยสักคน แม้ไม่ได้แตะไกหากมีกระสุนคาอยู่ในรังเพลิงก็ไม่สมควรนำปืนออกมาเคลียร์นอกแนวยิง มิหนำซ้ำแนวลำกล้องยังอันตรายอีก

แตะไกหรือไม่แตะไม่รู้ ปืนมีลูกหรือเปล่าก็ไม่สน ปืนคุณดีขนาดไหนก็ไม่สน แนวลำกล้องคุณต้องปลอดภัยอันดับแรก ไม่งั้นคุณก็อย่ามาเล่นปืนเลย ถ้าวินัยแย่ขนาดนั้น

เคยมีนักทดสอบปืนหนังสืออวป. คนหนึ่งเคยทำลั่นขณะทดสอบเช่นกัน แต่วินัยดีเยี่ยมคือแนวลำกล้องหันไปทางแนวยิงตลอด นั่นขนาดปืนผ่านมือเดือนนึงกี่สิบกระบอกไม่รู้ คลุกคลีกับปืนมากกว่านักกีฬาเสียอีก

เล่นปืนถ้าประมาท ไม่คุณก็คนรอบข้างสักวันนึงครับ  ธุจ้า

ยึดปืนคนดี อัปรีย์จะครองเมือง
14,03, 2019, 12:03:38
นายช่างboiler

« ตอบ #95 เมื่อ: 14,03, 2019, 12:03:38 »

อย่าลืมครับว่าเซฟตี้อีกตัวคือแนวปืน

ปืนจะอยู่ในสภาพไหนก็แล้วแต่แนวปืนต้องปลอดภัยนะครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่ง

ชาติที่เคยรุ่งเรือง แล้วต่อมาตกต่ำ เป็นเพราะมีคนหัวหมอในชาติมากขึ้น ดูตัวอย่างชาติ ตะวันออกกลาง ซิ
หน้า: 1 ... 5 6 [7]   ขึ้นบน
  พิมพ์