GUN IN THAILAND
25,08, 2019, 22:47:00 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม่ m16 m4 ที่ทหารใช้เขาไม่ซื้อรุ่นลำกล้องสั้นใช้กัน  (อ่าน 1659 ครั้ง)
11,08, 2019, 03:09:42
scorpionx91

สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: 11,08, 2019, 03:09:42 »

พอดีเพิ่งมาศึกษาเรื่องอาวุธปืน
ทำไม่ m16 m4 ที่ทหารใช้เขาไม่ซื้อรุ่นลำกล้องสั้นใช้กัน
เห็นมันมีตั้งแต่ 9" - 10.5" - 11" - 14.5"  เห็นใช้กันแต่แบบลำกล้องยาวๆ
มันใช้งานต่างกันอย่างไรครับ มันไม่เกะกะเวลาใช่หรอ (ทั้งต่างประเทศและในประเทศ)
ขอบคุณครับ
11,08, 2019, 03:32:15
F12Berlinetta
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #1 เมื่อ: 11,08, 2019, 03:32:15 »

ลำสั้นๆความเร็วมันก็ตกสิครับ ตอนนี้ลำสั้นเค้าไปใช้ลูก 300 blackout เอา
11,08, 2019, 06:39:32
a lone wolf
super member

« ตอบ #2 เมื่อ: 11,08, 2019, 06:39:32 »

ลำกล้องยาวเล็งศูนย์เปิดมันแม่นกว่าลำกล้องสั้นโดยธรรมชาติด้วยนะครับ
รบกับทหารอีกฝ่าย  อาจต้องเล็งยิงกันที่ระยะหลายสิบเมตร
ลำกล้องยาวน่าจะดีกว่า  สำหรับทหารธรรมดาที่มิได้ยิงแม่นเป็นพิเศษ
ลำกล้องสั้นอาจมีเสริมสำหรับบางคนในหน่วย  ในบางภารกิจ
เช่นเข้าไปกวาดล้างในหลุมเพลาะที่ระยะประชิด

ความดีงามมีอยู่จริง....และคนที่เชื่อล้วนไม่ลังเลจะลุกขึ้นค้ำจุน
11,08, 2019, 06:53:31
เขยยายทอง - รักในหลวง -

« ตอบ #3 เมื่อ: 11,08, 2019, 06:53:31 »

ในสนามรบ ใช้ศูนย์เหล็ก ยิงระยะไกล ลำกล้องยาว
จะได้ศูนย์ที่ละเอียดกว่า แม่นยำกว่า  ธุจ้า ธุจ้า
11,08, 2019, 07:02:49
เจี๊ยบ ปางสัก (kutingtong)
Gun In Thai Mania
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 11,08, 2019, 07:02:49 »

สมรภมิรบทั่วไป มักเปิดโล่ง ยิงกันไกลๆ ลำยาวหน่อยได้ประสิทธิภาพและความแม่นยำกว่าลำสั้นครับ
ส่วนปฎิบัติการพิเศษ ในพื้นที่พิเศษ เขาก็มีอะไรๆพิเศษของเขา ขนาดหนังเรื่อง 13 ชั่วโมงในเบงกาซี ตอนถ่ายทำ CIA  ขอให้ผู้กำกับเปลี่ยนอาวุธ และอุปกรณ์ ไม่ให้ใช้ตามเหตุการณ์จริง
11,08, 2019, 07:37:48
BB8

เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย

« ตอบ #5 เมื่อ: 11,08, 2019, 07:37:48 »

สมรภมิรบทั่วไป มักเปิดโล่ง ยิงกันไกลๆ ลำยาวหน่อยได้ประสิทธิภาพและความแม่นยำกว่าลำสั้นครับ
ส่วนปฎิบัติการพิเศษ ในพื้นที่พิเศษ เขาก็มีอะไรๆพิเศษของเขา ขนาดหนังเรื่อง 13 ชั่วโมงในเบงกาซี ตอนถ่ายทำ CIA  ขอให้ผู้กำกับเปลี่ยนอาวุธ และอุปกรณ์ ไม่ให้ใช้ตามเหตุการณ์จริง

แล้วเหตุการณ์จริงใช่แบบไหนครับ ธุจ้า

ธุจ้า
11,08, 2019, 07:45:21
M1
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #6 เมื่อ: 11,08, 2019, 07:45:21 »

แล้วเหตุการณ์จริงใช่แบบไหนครับ ธุจ้า

ธุจ้า

555  เป็นความลับ ทางราชการ น่ะครับ 5555  เหงื่อตกดิ เหงื่อตกดิ เหงื่อตกดิ เหงื่อตกดิ เหงื่อตกดิ

11,08, 2019, 08:05:38
BB8

« ตอบ #7 เมื่อ: 11,08, 2019, 08:05:38 »

ตอบแบบความลับทางราษฎรก็ได้ครับ

หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก

ุทุบๆ
11,08, 2019, 08:26:52
storm40sw
*

คนฉลาดจะมีแต่ความสงสัย ส่วนคนโง่จะมีแต่ความมั่นใจ

« ตอบ #8 เมื่อ: 11,08, 2019, 08:26:52 »

ผมก็เห็นด้วยนะ สมัยนี้มีแต่รบในเมือง ปืนพกประจำกายรุ่นใหม่ ก็ไม่ต้องการที่ลำกล้อง ยาวๆ นัก... ลำกล้องมาตรฐานเหมาะกับ ทหารยืนรักษาการณ์ตามจุด  หรือ หน่วยสนับสนุนมากกกว่่า
อีกอย่าง ปืนลำกล้องยาว มันหนัก จริงๆนะ.... ส่วนเรื่องเหตุผลก็ไม่รู้ว่า คนเขียน Tor ได้สำรวจ สอบถาม คนที่ใช้งานจริง มากน้อย เพียงใด หรืออาจจะเขียนแบบ เซฟตัวเองไว้ก่อน ใข้งานจริงก็ไม่ค่อยได้ใช้

My mind is the weapon...Everything else is merely an accessory
แต่ข้าผู้ยากไร้  มีเพียงฝันของข้า  ข้าหว่านความฝันไว้ที่ใต้เท้าท่าน  เหยียบเบาๆเพราะท่านเหยียบบนความฝันของข้า
11,08, 2019, 09:31:07
P._the_Humble

If you want peace, prepare for war.

« ตอบ #9 เมื่อ: 11,08, 2019, 09:31:07 »

ผมก็เห็นด้วยนะ สมัยนี้มีแต่รบในเมือง ปืนพกประจำกายรุ่นใหม่ ก็ไม่ต้องการที่ลำกล้อง ยาวๆ นัก... ลำกล้องมาตรฐานเหมาะกับ ทหารยืนรักษาการณ์ตามจุด  หรือ หน่วยสนับสนุนมากกกว่่า
อีกอย่าง ปืนลำกล้องยาว มันหนัก จริงๆนะ.... ส่วนเรื่องเหตุผลก็ไม่รู้ว่า คนเขียน Tor ได้สำรวจ สอบถาม คนที่ใช้งานจริง มากน้อย เพียงใด หรืออาจจะเขียนแบบ เซฟตัวเองไว้ก่อน ใข้งานจริงก็ไม่ค่อยได้ใช้

ทุกอย่างมีหลักการเหตุผล สิ่งแรกที่ต้องพูดถึงคือ รูปแบบการรบและหลักนิยม กองทัพมีทั้งสั้นทั้งยาวไม่ใช้ปะปนกัน จะมอบให้ใครหน่วยไหนใช้มีหลักการ หลักนิยมไทยก็อิงสากลทั้งสหรัฐและนาโต้ ไม่ได้คิดขึ้นมาลอยๆ กองทัพไทยอยู่ลำดับบนๆของโลก ใครจะชอบหรือไม่ชอบด้วยประการใดก็แล้วแต่ไม่ว่าด้วยแง่มุมใด ทุกอย่างมันไม่มีอะไรสมบูรณ์หรอกในโลก แต่ต้องยอมรับความจริงว่ากองทัพของคนไทยไม่น้อยหน้าใครในโลก ที่เขียนอันนี้เพื่อเน้นย้ำว่าเขามีหลักคิด

เรื่องในกระทู้ผมขออนุญาตปล่อยให้สภากาแฟนั่งคุยกันไปเพลิดเพลินอารมณ์ แต่ในข้อเท็จจริงมีรายละเอียดอีกมาก แม้แต่ทหารเองจะรู้เรื่องพวกนี้ละเอียดก็แค่ไม่เกิน 10% ของทหารทั้งหมด ที่เหลือก็ทำตามเขาสั่งเขาให้ทำ คนจบโรงเรียนเสธหลายคนที่ไม่ได้ทำด้านนี้ก็ไม่รู้ละเอียด  ในกระทู้ผมขออนุญาตถือว่าเพื่อนๆคุนกันสนุกๆไม่เป็นทางการขออุญาตไม่ลงหลักการยาวๆให้น่าเบื่อปิดทางคุยปิดทางระบายอารมณ์ในแง่ต่างๆ  ถ้าอยากทราบละเอียดๆต้องนั่งคุยกันเป็นทางการครับ เริ่มง่ายๆเริ่มจากยุทธศาสตร์ชาติภัยคุกคาม ไล่ลงมายันยุทธวิธียันหน่วย ไม่ใช่ไปไล่ถามท่านพลทหารหรือนายสิบคนสุดท้ายว่าชอบรบแบบไหนชอบถืออะไร จริงไหมแม้แต่คนที่บ้านเรายังชอบรถไม่เหมือนกัน  ถ้าการรบได้วิเคราะห์โดยคนมีหน้าที่คิดด้วยกระบงนการหลักการ ถูกกำหนดไว้แบบนั้นด้วยหลักการ ถ้าไม่ชอบถือปืนที่เขากำหนดก็ช่วยไม่ได้ หรือคงต้องลาออกไปทำอย่างอื่น เรื่องมันก็ง่ายๆแค่นั้นครับ

เรื่องในบ้านเราเองแท้ๆเรายังมีหลายอย่างที่ไม่ชอบนักแต่ต้องทำ หลายคนก็เอาตามแม่บ้านชอบ ประสาอะไรกับเรื่องอื่น  เรื่องอื่นๆนอกตัวเราคิดได้ประเทศเสรี แต่ถึงการปฎิบัติต้องเคารพคนที่มีหน้าที่ที่เขาทำเขาคิดเขาวางไว้ ถ้าทำตามทุกอย่างที่ทุกคนคิดมันคงวุ่นวายแท้ มันก็แค่นั้นเอง ใช่ไหมครับ

ที่เขียนๆมาผมก็ไม่ได้บอกว่าตัวเองรู้ดีกับเขาหรอกนะ ผมแค่เพ้อๆละเมอๆให้สมาชิกฟังกันเพลินๆ ผมเป็นใครจากไหนก็ไม่รู้

ขอให้ทุกท่านสนทนากันอย่างมีความสุขครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11,08, 2019, 09:53:53 โดย P._the_Humble » บันทึกการเข้า

ธุจ้า ยิ้มหมุนหน้า  ด้วยรัก และเคารพความคิดความเห็นของทุกท่าน ยิ้มหมุนหน้า ธุจ้า

==================================
11,08, 2019, 10:35:18
BB8

« ตอบ #10 เมื่อ: 11,08, 2019, 10:35:18 »

ทุกอย่างมีหลักการเหตุผล สิ่งแรกที่ต้องพูดถึงคือ รูปแบบการรบและหลักนิยม กองทัพมีทั้งสั้นทั้งยาวไม่ใช้ปะปนกัน จะมอบให้ใครหน่วยไหนใช้มีหลักการ หลักนิยมไทยก็อิงสากลทั้งสหรัฐและนาโต้ ไม่ได้คิดขึ้นมาลอยๆ กองทัพไทยอยู่ลำดับบนๆของโลก ใครจะชอบหรือไม่ชอบด้วยประการใดก็แล้วแต่ไม่ว่าด้วยแง่มุมใด ทุกอย่างมันไม่มีอะไรสมบูรณ์หรอกในโลก แต่ต้องยอมรับความจริงว่ากองทัพของคนไทยไม่น้อยหน้าใครในโลก ที่เขียนอันนี้เพื่อเน้นย้ำว่าเขามีหลักคิด

เรื่องในกระทู้ผมขออนุญาตปล่อยให้สภากาแฟนั่งคุยกันไปเพลิดเพลินอารมณ์ แต่ในข้อเท็จจริงมีรายละเอียดอีกมาก แม้แต่ทหารเองจะรู้เรื่องพวกนี้ละเอียดก็แค่ไม่เกิน 10% ของทหารทั้งหมด ที่เหลือก็ทำตามเขาสั่งเขาให้ทำ คนจบโรงเรียนเสธหลายคนที่ไม่ได้ทำด้านนี้ก็ไม่รู้ละเอียด  ในกระทู้ผมขออนุญาตถือว่าเพื่อนๆคุนกันสนุกๆไม่เป็นทางการขออุญาตไม่ลงหลักการยาวๆให้น่าเบื่อปิดทางคุยปิดทางระบายอารมณ์ในแง่ต่างๆ  ถ้าอยากทราบละเอียดๆต้องนั่งคุยกันเป็นทางการครับ เริ่มง่ายๆเริ่มจากยุทธศาสตร์ชาติภัยคุกคาม ไล่ลงมายันยุทธวิธียันหน่วย ไม่ใช่ไปไล่ถามท่านพลทหารหรือนายสิบคนสุดท้ายว่าชอบรบแบบไหนชอบถืออะไร จริงไหมแม้แต่คนที่บ้านเรายังชอบรถไม่เหมือนกัน  ถ้าการรบได้วิเคราะห์โดยคนมีหน้าที่คิดด้วยกระบงนการหลักการ ถูกกำหนดไว้แบบนั้นด้วยหลักการ ถ้าไม่ชอบถือปืนที่เขากำหนดก็ช่วยไม่ได้ หรือคงต้องลาออกไปทำอย่างอื่น เรื่องมันก็ง่ายๆแค่นั้นครับ

เรื่องในบ้านเราเองแท้ๆเรายังมีหลายอย่างที่ไม่ชอบนักแต่ต้องทำ หลายคนก็เอาตามแม่บ้านชอบ ประสาอะไรกับเรื่องอื่น  เรื่องอื่นๆนอกตัวเราคิดได้ประเทศเสรี แต่ถึงการปฎิบัติต้องเคารพคนที่มีหน้าที่ที่เขาทำเขาคิดเขาวางไว้ ถ้าทำตามทุกอย่างที่ทุกคนคิดมันคงวุ่นวายแท้ มันก็แค่นั้นเอง ใช่ไหมครับ

ที่เขียนๆมาผมก็ไม่ได้บอกว่าตัวเองรู้ดีกับเขาหรอกนะ ผมแค่เพ้อๆละเมอๆให้สมาชิกฟังกันเพลินๆ ผมเป็นใครจากไหนก็ไม่รู้

ขอให้ทุกท่านสนทนากันอย่างมีความสุขครับ

หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก. ยินดีได้รู้จักครับ   เสธ  หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก

ธุจ้า
11,08, 2019, 12:12:46
sapper7

เพื่อนรักสุดlove ruger p90

« ตอบ #11 เมื่อ: 11,08, 2019, 12:12:46 »

ผมใช้ทุกแบบแต่ให้เลือก เอชเค33ครับ ถึงจะหนักหน่อย แต่มันไม่เลือกลูก เพราะ ทบ.ไทยสั่งมาหลายสำนัก ทั้งเก่าใหม่มีผสมปนไปเป็นล็อตๆ เอ็ม16 อาจดูเทห์แต่ต้อง ปบ.ถึง อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวครับ เอชเค ถอดมาเอาน้ำมันดีซ่าถูๆเช็ดๆแห้งแล้วก็ปลื้ดเหมือนเดิม
11,08, 2019, 12:17:58
storm40sw
*

คนฉลาดจะมีแต่ความสงสัย ส่วนคนโง่จะมีแต่ความมั่นใจ

« ตอบ #12 เมื่อ: 11,08, 2019, 12:17:58 »

อือ น่าคิด

อ้าว งั้นก็ถามต่อเนื่องเลยละกัน ในฐานะกองทัพอันดับต้นๆของโลก 
กองทัพประเทศเอกราช เน้นพึ่งพาตนเอง ตามรอยทางพ่อแบบที่ทัพเรือพยายามต่อเรือใช้เอง .... ทำไม ถึงไม่เปิดสายการผลิต ปลย. ป้อนกองทัพ ผู้รักษากฎหมาย ไม่ต้องจดซื้อ นำเข้า .... เป็นคำถามยอดฮิต ตั้งแต่อดีต จนถึงปัจจุบัน ยันหลานบวช คำถามยอดฮิต ทุกเวปไซด์ เฟสบุ๊ค ที่เกี่ยวกับ งานป้องกันประเทศ หรืออาวุธศึกษา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11,08, 2019, 12:19:56 โดย storm40sw » บันทึกการเข้า

My mind is the weapon...Everything else is merely an accessory
แต่ข้าผู้ยากไร้  มีเพียงฝันของข้า  ข้าหว่านความฝันไว้ที่ใต้เท้าท่าน  เหยียบเบาๆเพราะท่านเหยียบบนความฝันของข้า
11,08, 2019, 13:20:21
P._the_Humble

If you want peace, prepare for war.

« ตอบ #13 เมื่อ: 11,08, 2019, 13:20:21 »

อือ น่าคิด

อ้าว งั้นก็ถามต่อเนื่องเลยละกัน ในฐานะกองทัพอันดับต้นๆของโลก 
กองทัพประเทศเอกราช เน้นพึ่งพาตนเอง ตามรอยทางพ่อแบบที่ทัพเรือพยายามต่อเรือใช้เอง .... ทำไม ถึงไม่เปิดสายการผลิต ปลย. ป้อนกองทัพ ผู้รักษากฎหมาย ไม่ต้องจดซื้อ นำเข้า .... เป็นคำถามยอดฮิต ตั้งแต่อดีต จนถึงปัจจุบัน ยันหลานบวช คำถามยอดฮิต ทุกเวปไซด์ เฟสบุ๊ค ที่เกี่ยวกับ งานป้องกันประเทศ หรืออาวุธศึกษา

เขียนจนเมื่อยหลายที่เหมือนกัน

ง่ายๆ ที่ย้านทำกับข้าวเองทุกอย่างไหมตั้งแต่ทำกะปิทำน้ำปลาจนถึงกับข้าวทุกชนิด ฉันใดฉันนั้น

ได้ข้อสรุปกันมานานแล้ว ไอ้ที่ใช้ทุกวันใช้แล้วทิ้งเช่นกระสุนปืนเล็กปืนใหญ่ มียอดขายกันตลอด คุ้ม  ส่วนที่ซื้อทีนึงใช้ไปสิบปีถึงจะซื้ออีกที ระหว่างน้้นจะขายใครไรเฟิลยี่ห้อไทยประเทศไหนจะซื้อไหมในกอวทัพเขา เปิดโรงงานแล้วไม่มีคนซื้อต่อเนื่องเอาไหมล่ะอยู่ได้ไหม ไม่คุ้มหรอก มาเน้นทำอาหารกระป๋องอาหารไทยส่งออก ผบิตภัณฑ์เกษตร อะไรที่เป็นไทยๆ ยังพอมีคนกิน

ตอนนี้เขาส่งเสริมเรื่องนี้ก็ดูกันเป็นอย่างๆเรื่องๆ กำลังทำ ปืนก็กำลังพัฒนาทำกันมังนะแต่เป็นอย่างๆที่เขาเห็นว่าคุ้ม รัฐอยากให้ทำไม่ปิดกั้น แต่อยากทำกันไหมคุ้มไหม ราคาใกล้้เคียงหรือแพงกว่าของนอกแม้แต่รัฐก็ซื้อไม่ได้ตามระเบียบจัดหาถ้าไม่ใช่ของที่อยู่ในหมวดหมู่ที่รัฐส่งเสริม หรือไม่ก็ไม่อยากซื้อ

ง่ายๆแล้วกันว่า อะไรที่ทำได้ขายได้อยู่ได้ เอกชนหรือรัฐก็อยากทำ อะไรที่ไม่คุ้มเถ้าแก่เขาบอกไปทำอย่างอื่นดีกว่า และไม่ต้องคิดให้รัฐทำเอง มันหมดยุคแล้ว บางทีสำหรับปืนหลายคนบอกว่าเอาเวลาไปทำอย่างอื่นเถิดนะประเทศเกษตรกรรม

พอเพียงเพียงพอไม่ได้หมายความว่าให้ทำเองเสียทุกอย่างให้ไม่ซื้อเสียทุกรูปแบบ เรื่องอุตสาหกรรมป้องกันประเทศก็ยึดหลักเดียวกันคือ พอดี มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกัน  เราทำเองหลายอย่างทั้ง ยา กระสุน วัตถุระเบิด ยุทธภัณ์ประเภทผ้า ร่มกระโดด ยาง  เครื่องสนาม อาหาร ทำกันท้้งโดนกองทัพและเอกชน และอื่นๆอีกมากมายเกินจะจำได้ อย่างไรก็ตามเอาเข้าจริงในยุคพัฒนาแล้วประเทศเจริญแล้ว การผลิตอาวุธก็ไม่ใช่เรื่องที่กองทัพควรทำ ควรเป็นรูปแบบเอกชนหรืออย่างมากสุดรัฐวิสาหกิจบริหารโดยความคุ้มค่าและผลกำไร ไม่กำไรทำไม่ได้ไม่คุ้มก็ยุบ เลิกทำ ไม่ต้องทำ

เราจำเป็นต้องทำปืนจริงหรือ  ทำแล้วอยากจะใช้กันจริงหรือ  ทำแล้วถูกกว่าเขาอยู่รอดได้แบบเขาจริงหรือ เราทำอย่างอื่นส่งออกแบบประเทศเกษตรกรรมส่งออกอันดับหนึ่งเยอะแยะ เราต้องผลิตปืนและผลิตทุกอย่างเองไม่ซื้อคนอื่นจริงหรือ บางทีรถโปรตรอนอาจเป็นตัวอย่างว่าอยู่ได้ดีจริงไหมทั้งๆที่เป็นของทั่วไปด้วยซ้ำ ให้คนอื่นเขาทำมั่งซื้อคนอื่นบ้างให้คนอื่นเขาคบบ้างดีกว่าไหม

ถูกผิดผมไม่ทราบ เพราะผมก็ทราบในมุมที่ผมมอง ไม่ใช่ข้อสรุป แค่โปรยให้ทุกท่านคิดเล่นๆเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11,08, 2019, 13:58:49 โดย P._the_Humble » บันทึกการเข้า

ธุจ้า ยิ้มหมุนหน้า  ด้วยรัก และเคารพความคิดความเห็นของทุกท่าน ยิ้มหมุนหน้า ธุจ้า

==================================
11,08, 2019, 13:59:47
NARACH/0260
สมาชิกใหม่
*

จักรพรรดิ 9 มม. BROWNING HI POWER

« ตอบ #14 เมื่อ: 11,08, 2019, 13:59:47 »

เขียนจนเมื่อยหลายที่เหมือนกัน

ง่ายๆ ที่ย้านทำกับข้าวเองทุกอย่างไหมตั้งแต่ทำกะปิทำน้ำปลาจนถึงกับข้าวทุกชนิด ฉันใดฉันนั้น

ได้ข้อสรุปกันมานานแล้ว ไอ้ที่ใช้ทุกวันใช้แล้วทิ้งเช่นกระสุนปืนเล็กปืนใหญ่ มียอดขายกันตลอด คุ้ม  ส่วนที่ซื้อทีนึงใช้ไปสิบปีถึงจะซื้ออีกที ระหว่างน้้นจะขายใครไรเฟิลยี่ห้อไทยประเทศไหนจะซื้อไหมในกอวทัพเขา เปิดโรงงานแล้วไม่มีคนซื้อต่อเนื่องเอาไหมล่ะอยู่ได้ไหม ไม่คุ้มหรอก มาเน้นทำอาหารกระป๋องอาหารไทยส่งออก ผบิตภัณฑ์เกษตร อะไรที่เป็นไทยๆ ยังพอมีคนกิน

ตอนนี้เขาส่งเสริมเรื่องนี้ก็ดูกันเป็นอย่างๆเรื่องๆ กำลังทำ ปืนก็กำลังพัฒนาทำกันมังนะแต่เป็นอย่างๆที่เขาเห็นว่าคุ้ม รัฐอยากให้ทำไม่ปิดกั้น แต่อยากทำกันไหมคุ้มไหม ราคาใกล้้เคียงหรือแพงกว่าของนอกแม้แต่รัฐก็ซื้อไม่ได้ตามระเบียบจัดหาถ้าไม่ใช่ของที่อยู่ในหมวดหมู่ที่รัฐส่งเสริม หรือไม่ก็ไม่อยากซื้อ

ง่ายๆแล้วกันว่า อะไรที่ทำได้ขายได้อยู่ได้ เอกชนหรือรัฐก็อยากทำ อะไรที่ไม่คุ้มเถ้าแก่เขาบอกไปทำอย่างอื่นดีกว่า และไม่ต้องคิดให้รัฐทำเอง มันหมดยุคแล้ว บางทีสำหรับปืนหลายคนบอกว่าเอาเวลาไปทำอย่างอื่นเถิดนะประเทศเกษตรกรรม

พอเพียงเพียงพอไม่ได้หมายความว่าให้ทำเองเสียทุกอย่างให้ไม่ซื้อเสียทุกรูปแบบ เรื่องอุตสาหกรรมป้องกันประเทศก็ยึดหลักเดียวกันคือ พอดี มีเหตุผล มีภูมิคุ้มกัน  เราทำเองหลายอย่างทั้ง ยา กระสุน วัตถุระเบิด ยุทธภัณ์ประเภทผ้า ร่มกระโดด ยาง  เครื่องสนาม อาหาร ทำกันท้้งโดนกองทัพและเอกชน และอื่นๆอีกมากมายเกินจะจำได้

เราจำเป็นต้องทำปืนจริงหรือ  ทำแล้วอยากจะใช้กันจริงหรือ  ทำแล้วถูกกว่าเขาอยู่รอดได้แบบเขาจริงหรือ เราทำอย่างอื่นส่งออกแบบประเทศเกษตรกรรมส่งออกอันดับหนึ่งเยอะแยะ เราต้องผลิตปืนและผลิตทุกอย่างเองไม่ซื้อคนอื่นจริงหรือ บางทีรถโปรตรอนอาจเป็นตัวอย่างว่าอยู่ได้ดีจริงไหมทั้งๆที่เป็นของทั่วไปด้วยซ้ำ ให้คนอื่นเขาทำมั่งซื้อคนอื่นบ้างให้คนอื่นเขาคบบ้างดีกว่าไหม

ถูกผิดผมไม่ทราบ เพราะผมก็ทราบในมุมที่ผมมอง ไม่ใช่ข้อสรุป แค่โปรยให้ทุกท่านคิดเล่นๆเท่านั้น
ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน  ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ  หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก  ยิ้มเด้ง ยิ้มเด้ง ยิ้มเด้ง  โอ้ววว โอ้ววว โอ้ววว  คิดเล่นๆแล้วโดนใจ 10 คะแนนเต็มๆ  ตาแป๋ว ตาแป๋ว ตาแป๋ว

ลืมตามาชําเลืองดูโลกเกิดมาเป็นทารกสามัญชนธรรมดา  หากินกันจนหนังหน้าเหี่ยวกว่าจะได้ขบเคี้ยวก็ย่างวัยชรา  ฟันฟางจวนจะหักหมดปากตามัวจวนจะมองไม่เห็น  ริ้วรอยของความลําเค็ญดูที่เส้นเอ็นปูดโปน
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์