GUN IN THAILAND
26,08, 2019, 00:20:36 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: [1] 2 3 ... 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .45 สายปั้น x แต่งเต็มสูบ ปืน+ของแต่ง ค่าช่าง ควรมีงบไว้เท่าไรครับ  (อ่าน 1514 ครั้ง)
13,08, 2019, 21:39:51
Elmatadorz
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: 13,08, 2019, 21:39:51 »

เกริ่นก่อนว่า ผมชอบปืนมาตั้งแต่เด็กๆ ความใฝ่ฝันที่อยากมีที่สุดคือปืน 1911 แต่งดีๆไว้ยิงปั้น x ผมไม่ใช่นักกีฬานะครับ เป็นความชอบล้วนๆ

ปืนที่เล็งไว้คือ Les Baer MH .45 เท่าที่ทำการบ้านมาคือ ควรจะแต่งชุดลั่นไก นอกเหนือจากนั้นไม่ทราบว่าควรจะทำอะไรอีกบ้างครับ และควรจะเตรียมงบประมาณไว้เท่าไร

การชื้อปืน+แต่งปืนกระบอกนี้จะเป็นปืนสั้นกระบอกสุดท้ายที่ผมชื้อครับ เลยอยากทำปืนให้ดีที่สุด ไม่ได้เอาไปแข่งที่ไหนครับ อยากมีไว้ยิง ยิงแล้วรู้สึกมีความสุขภูมิใจประมาณนั้นครับ

ปกติเล่นแต่ปืนลูกซอง ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการปรับแต่งปืนสั้นระดับปืนแข่งขัน หรือพี่ๆท่านใดมีแนวทางแนะนำยินดีเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

Pistol : Kimber TeamMatch2 / CZ 75 Compact / S&W m10-6
Rifle : CZ 452 SuperMatch
Shotgun : Benelli M2 / Remington 870 Tactical / Astra Single-Shot Shotguns
13,08, 2019, 22:32:38
ท่านชายเงิบ
super member

ทาสแมวที่รักปืน

« ตอบ #1 เมื่อ: 13,08, 2019, 22:32:38 »

สำหรับผม ซื้อปืนสักกระบอก มันก็เหมือนแต่งรถซิ่ง ทำรถแข่งนั้นแหละครับ

เราเอาเงินไปซื้อ Civic มาสักคัน เปลี่ยนโช้ค เปลี่ยนล้อ เปลี่ยนยาง ใส่เทอร์โบ ใส่อินเตอร์ รีแมพกล่อง เปลี่ยนเบรก นั้นๆ นี้ๆ ว่ากันไป
แน่นอนครับมันดีขึ้น ดีกว่ารถเดิม แต่มันก็ยังเป็น Civic รถ 9แสน แต่งไป 2ล้าน มันก็คือซีวิค รถที่เขาสร้างมาเพื่อใช้งานชีวิตประจำวัน
แถมทำๆไปเบื่อจะขายทิ้ง คุณก็ขายได้ราคา Civic ( อย่างน้อยไฟแนนซ์ เขาก็มองแบบนั้น )

กลับมาที่ปืน.....

ถ้าจะหาปืนไว้ซิ่ง ไว้ยิงหล่อๆ ผมแนะนำ Infinity ครับ ซื้อมาจบ... ( เทียบกับรถก็คง Ferrari )

" จุดประสงค์คือ ซื้อมาหล่อ และ ยิงเป้า ไกเบาๆ ไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับปืน "

ไก คุณอยากเบาแค่ไหนละ ( เอาเป็นว่า เบาจนหายใจแรงไกหลุดได้ละกัน ) Fitting ออกมาวันแรกไม่พอใจให้ร้าน ส่งไป Fit เพิ่ม
( ตัวนี้อยู่ในความดูแลของร้าน เราไม่ต้องเสียเงินเพิ่ม ) ปืนชำรุด ยิงๆไป สไลด์ Clack ตามแนวกัด แนวผ่า หรือ มีอะไรผิดไป ส่งร้านครับ
ให้ร้านทำเรื่องเคลมกลับไปที่ผู้ผลิต ( นานหน่อย แต่เคลมได้แน่นอน ) วันไหนเบื่ออยากขาย คุณก็ยังขายได้ในราคาของ Infinity

หรือถ้าไปที่ร้านแล้วเห็นปืนที่เขาเอาวางพร้อมจำหน่าย ยังไม่พอใจ ก็ลองคุยขอสั่งพิเศษได้เลย เหมือนคุณไปซื้อ Ferrari ที่ Cavallino
เอาสไลด์แบบนี้ กัดลายอย่างนี้ บ่อแม็กเอาแบบนี้ ไกต้องอย่างนั้น คือสั่งแบบ Custom ของเราขึ้นมาเองเลย แล้วก็วางเงินจองไว้ และรอรับปืน
แน่นอนราคาอาจจะสูงขึ้นไปหน่อย

ปืนกระบอกนี้จะเป็นปืนสั้นกระบอกสุดท้ายที่ผมชื้อครับ

คนล่าสุดที่บอกผมแบบนี้คือเพื่อนผมคนนึง พูดตอนไปรับ Wilson Combat เมื่อปลายปีที่แล้ว
เมื่อวันก่อนยังชวนผมไปดู Coonan อยู่เลย " จะพอแล้ว ไม่เอาแล้ว ไม่ซื้อแล้ว " คำนี้ยังก้องในหัวผมอยู่เลย ยิ้มเด้ง ยิ้มเด้ง ยิ้มเด้ง

พวกเราขนสวย ตาใส แข็งแรง
13,08, 2019, 22:37:48
Elmatadorz
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13,08, 2019, 22:37:48 »

สำหรับผม ซื้อปืนสักกระบอก มันก็เหมือนแต่งรถซิ่ง ทำรถแข่งนั้นแหละครับ

เราเอาเงินไปซื้อ Civic มาสักคัน เปลี่ยนโช้ค เปลี่ยนล้อ เปลี่ยนยาง ใส่เทอร์โบ ใส่อินเตอร์ รีแมพกล่อง เปลี่ยนเบรก นั้นๆ นี้ๆ ว่ากันไป
แน่นอนครับมันดีขึ้น ดีกว่ารถเดิม แต่มันก็ยังเป็น Civic รถ 9แสน แต่งไป 2ล้าน มันก็คือซีวิค รถที่เขาสร้างมาเพื่อใช้งานชีวิตประจำวัน
แถมทำๆไปเบื่อจะขายทิ้ง คุณก็ขายได้ราคา Civic ( อย่างน้อยไฟแนนซ์ เขาก็มองแบบนั้น )

ถ้าจะหาปืนไว้ซิ่ง ไว้ยิงหล่อๆ ผมแนะนำ Infinity ครับ ซื้อมาจบ... ( เทียบกับรถก็คง Ferrari )

" จุดประสงค์คือ ซื้อมาหล่อ และ ยิงเป้า ไกเบาๆ ไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับปืน "

ไก คุณอยากเบาแค่ไหนละ ( เอาเป็นว่า เบาจนหายใจแรงไกหลุดได้ละกัน ) Fitting ออกมาวันแรกไม่พอใจให้ร้าน ส่งไป Fit เพิ่ม
( ตัวนี้อยู่ในความดูแลของร้าน เราไม่ต้องเสียเงินเพิ่ม ) ปืนชำรุด ยิงๆไป สไลด์ Clack ตามแนวกัด แนวผ่า หรือ มีอะไรผิดไป ส่งร้านครับ
ให้ร้านทำเรื่องเคลมกลับไปที่ผู้ผลิต ( นานหน่อย แต่เคลมได้แน่นอน ) วันไหนเบื่ออยากขาย คุณก็ยังขายได้ในราคาของ Infinity

หรือถ้าไปที่ร้านแล้วเห็นปืนที่เขาเอาวางพร้อมจำหน่าย ยังไม่พอใจ ก็ลองคุยขอสั่งพิเศษได้เลย เหมือนคุณไปซื้อ Ferrari ที่ Cavallino
เอาสไลด์แบบนี้ กัดลายอย่างนี้ บ่อแม็กเอาแบบนี้ ไกต้องอย่างนั้น คือสั่งแบบ Custom ของเราขึ้นมาเองเลย แล้วก็วางเงินจองไว้ และรอรับปืน

คนล่าสุดที่บอกผมแบบนี้คือเพื่อนผมคนนึง พูดตอนไปรับ Wilson Combat เมื่อปลายปีที่แล้ว
เมื่อวันก่อนยังชวนผมไปดู Coonan อยู่เลย " จะพอแล้ว ไม่เอาแล้ว ไม่ซื้อแล้ว " คำนี้ยังก้องในหัวผมอยู่เลย ยิ้มเด้ง ยิ้มเด้ง ยิ้มเด้ง

เอาตรงๆเลยนะครับ ถ้า Infinity ผมพอทราบราคาอยู่ จากใจเลยนะครับ ไม่มีปัญญาชื้อครับ  น้ำตาไหลพราก น้ำตาไหลพราก น้ำตาไหลพราก

เลยมองที่ baer แต่งเป็นหลักซะมากกว่าครับ 55555555+

Pistol : Kimber TeamMatch2 / CZ 75 Compact / S&W m10-6
Shotgun : Benelli M2 / Remington 870 Tactical / Astra Single-Shot Shotguns
13,08, 2019, 23:07:56
HIGHWAY MAN

SUR'43

« ตอบ #3 เมื่อ: 13,08, 2019, 23:07:56 »

แมทใหม่ทั้งระบบชุดใหญ่น่าจะประมาณ5หมื่นไม่รวมตัวปืนครับ ยิ้มยิงฟัน
13,08, 2019, 23:44:52
Elmatadorz
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 13,08, 2019, 23:44:52 »

แมทใหม่ทั้งระบบชุดใหญ่น่าจะประมาณ5หมื่นไม่รวมตัวปืนครับ ยิ้มยิงฟัน

ถ้า 5 หมื่นไหวอยู่ครับ เพราะคาดว่าจะชื้อปืนก่อน หลังจากนั้นรอขายของสะสมที่ไม่ได้ใช้แล้วออกไป เอาเงินอีกก้อนไปแมท

ประเด็นที่ผมสงสัยที่ของที่สุดเลยคือ ลำกล้องควรหรือไม่ควรเปลี่ยนครับ

14,08, 2019, 01:05:51
BB8

เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย

« ตอบ #5 เมื่อ: 14,08, 2019, 01:05:51 »

หาข้อมูลเพิ่มดูนะครับ ปืน 1911 Dan Wesson แต่งแค่ชุดลั่นไก C&S  ก็หน้าจะพอไหวนะครับ ธุจ้า

ธุจ้า
14,08, 2019, 03:54:49
HIGHWAY MAN

SUR'43

« ตอบ #6 เมื่อ: 14,08, 2019, 03:54:49 »

ถ้า 5 หมื่นไหวอยู่ครับ เพราะคาดว่าจะชื้อปืนก่อน หลังจากนั้นรอขายของสะสมที่ไม่ได้ใช้แล้วออกไป เอาเงินอีกก้อนไปแมท

ประเด็นที่ผมสงสัยที่ของที่สุดเลยคือ ลำกล้องควรหรือไม่ควรเปลี่ยนครับ
แมทชุดใหญ่ต้องลำชูมานบูลบาเรลครับ แต่ที่สำคัญหาช่างทำยากกว่าครับ
14,08, 2019, 07:00:53
เจี๊ยบ ปางสัก (kutingtong)
Gun In Thai Mania
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 14,08, 2019, 07:00:53 »

ถ้าซื้อปืนมาแล้ว ทำอีก 50000 ซื้อสำเร็จ ไม่ต่างกันมากหรอกครับ ทำ 50000 ยังไม่รวมค่ายิบๆย่อยๆและปัญหาที่จะตามมาอีกสารพัด ซื้อสำเร็จ ประกันกลุ่มดีกว่าครับ พวกเลสแบร์ วินสัน มีกลุ่มใส่มาในกล่องให้ดูเยอะแยะ
14,08, 2019, 08:10:14
Guiderod

ราหุลํ ชาตํ พนฺธนํ ชาตํ

« ตอบ #8 เมื่อ: 14,08, 2019, 08:10:14 »

ปืนไม่เท่าไรครับ

เตรียมตังค่ากระสุนไว้เยอะ ๆ ครับ  กว่าเราจะไปถึงขีดจำกัดของปืน ค่ากระสุนคงเยอะอยู่ครับ
14,08, 2019, 08:12:23
แมวสำราญ
Life is too short to worry about little things enjoy what you have today,not what you might get tomorror.

« ตอบ #9 เมื่อ: 14,08, 2019, 08:12:23 »

ไม่ได้แข่ง ซื้อไว้ยิงเล่น สะสม ซื้อง่ายขายคล่อง ราคาไม่สูงมาก
และก็ไม่ต่ำมาก ก็คงเลสแบร์เนี้ยแหละครับ
ส่วนตัวผมมี PremierII ประกันกลุ่ม 1.5นิ้ว@50เมตร, มาครบจากโรงงาน
Hardchrome/Guid rod,/racer grip/group1.5”/undercut sight/magwell
แค่นี้แม่นแล้วครับ ส่วนตัวชอบทรงคลาสสิก สไตล์ 1911ดูแล้วไม่เบื่อ
14,08, 2019, 08:30:12
Elmatadorz
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 14,08, 2019, 08:30:12 »

ไม่ได้แข่ง ซื้อไว้ยิงเล่น สะสม ซื้อง่ายขายคล่อง ราคาไม่สูงมาก
และก็ไม่ต่ำมาก ก็คงเลสแบร์เนี้ยแหละครับ
ส่วนตัวผมมี PremierII ประกันกลุ่ม 1.5นิ้ว@50เมตร, มาครบจากโรงงาน
Hardchrome/Guid rod,/racer grip/group1.5”/undercut sight/magwell
แค่นี้แม่นแล้วครับ ส่วนตัวชอบทรงคลาสสิก สไตล์ 1911ดูแล้วไม่เบื่อ

ใช่ครับพี่ ส่วนตัวผมก็ชอบ 1911 แถวเดี่ยวมากกกว่า และก็มอง baer ไว้เหมือนกันครับ เคยยืมของพี่ในกลุ่มยิงรู้สึกโอเคเลยครับปืนเดิมๆ แต่อยากปรับแต่งระบบเดินไกอีกนิดนึงถ้าชื้อเป็นของตัวเอง

14,08, 2019, 09:15:05
dukeslipknot
สมาชิก
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 14,08, 2019, 09:15:05 »

เป็นแนวคิดที่ดีครับ  ถ้าเป็นผม และปัจจัยด้านการเงินพอ ผมก็จะทำแบบนี้แหละครับ

แต่ถ้าปัจจัยด้านการเงินไม่ไหวและคิดว่าจะแต่ง  ก็ต้องไปตามทางที่ท่านว่ามา

ในชีวิตไม่เคยยิง Infinity เลยครับ  สงสัยคงบุญไม่ถึง  แต่เคยได้ยิงหมี ลำชูมานน์ (ลำสีทอง ไม่รู้ชื่อรุ่น) แต่งไก 1.8 ปอนด์ (เจ้าของบอกว่าแต่งไปเกือบแสน จริงเท็จ ผมไม่ทราบ ไม่เสียมารยาทซักไซ้ต่อ) แค่หายใจผิดจังหวะ ก็ลั่นแล้ว  มันให้ความรู้สึกที่ดีจริงๆ ครับ  คือถ้าเปรียบเหมือนกอล์ฟ ก็ได้หัวเหล็กอย่างดี ตีออกไปมีคุณภาพ  อะไรประมาณนี้จริงๆ  ความรู้สึกของอาการที่เรารับรู้เมื่อเปรียบเทียบกับหมี อีกกระบอกนึง  ลำเดิม แต่งไก 2.2 ปอนด์  มันให้ความรู้สึกที่ดีกว่าจริงๆ  หมีเหมือนกัน  แต่ลำ ชูมานน์ ให้ความรู้สึกแม่นกว่าอย่างสัมผัสได้  ที่ไม่ชอบอย่างเดียว คือ ไก 1.8 ปอนด์ ผมว่ามันเบาเกินไป

ถ้าท่านมีงบ  อยากไปให้สุด  คงต้องเปลี่ยนลำกล้องด้วย (ช่างในตำนานแถวชลบุรี น่าจะทำได้)

ตั้งเผื่อๆ ไว้สักแสนนึง ถ้าไม่ถึงแสน ที่เหลือก็ไปซื้อลูกมายิงซ้อมครับ

จิตสงบ จิตที่หยุดการคิดได้ทั้งปวง ... คือจิตที่สงบพร้อมด้วยปัญญา
14,08, 2019, 09:27:27
Youngglock

« ตอบ #12 เมื่อ: 14,08, 2019, 09:27:27 »

ใช่ครับพี่ ส่วนตัวผมก็ชอบ 1911 แถวเดี่ยวมากกกว่า และก็มอง baer ไว้เหมือนกันครับ เคยยืมของพี่ในกลุ่มยิงรู้สึกโอเคเลยครับปืนเดิมๆ แต่อยากปรับแต่งระบบเดินไกอีกนิดนึงถ้าชื้อเป็นของตัวเอง
ถ้ามีทีมแมทอยู่แล้ว เอาไปทำดีกว่าแต่ต้องเข้าให้ถึงช่าง ทำแล้วไม่ต่างจากเอาแบร์ทำเพราะเหลือแต่โครงกับสไลด์เท่านั้น
14,08, 2019, 11:02:56
ท่านชายเงิบ

ทาสแมวที่รักปืน

« ตอบ #13 เมื่อ: 14,08, 2019, 11:02:56 »

เอาตรงๆเลยนะครับ ถ้า Infinity ผมพอทราบราคาอยู่ จากใจเลยนะครับ ไม่มีปัญญาชื้อครับ  น้ำตาไหลพราก น้ำตาไหลพราก น้ำตาไหลพราก

เลยมองที่ baer แต่งเป็นหลักซะมากกว่าครับ 55555555+

เรามีกำลังแค่หมี ก็หมีครับ แล้วเอาหมีมา ลองเล่น ลองยิง มันดูก่อนครับ ( สัก 2กล่อง ) ระดับหมีประกันกลุ่ม ผมว่ามันก็ไม่ได้เลวร้ายแน่นอน
ถ้าน้ำหนักไกยังไม่ใช่ ลดน้ำหนักไก ขัดแต่งให้เดินไกราบเรียบเนียบๆ ให้เข้ากับ ความรู้สึกที่เราต้องการ ก็เพียงพอแล้ว เอามายิงเล่นสนุกๆ ไม่ได้แข่งโอลิมปิก

ซื้อมาใช้ครับ อย่าซื้อมาซ่อม ผมแนะนำเลยจากใจ ไม่ว่าจะซื้ออะไรก็ตาม

พวกเราขนสวย ตาใส แข็งแรง
14,08, 2019, 11:38:31
โป่ง ทะลวงปืน

รักโค้ลท์ แต่มอบหัวใจให้ บาเร็ตต้า

« ตอบ #14 เมื่อ: 14,08, 2019, 11:38:31 »

ถ้าไม่ใช่เพื่อการแข่งขัน แบบเอาจริงจัง ..... ซื้อเฉพาะตัวปืน ก็เหลือๆแบบสุดๆแล้วครับ ส่วนจะเป็นแบบแถวเดี่ยว หรือแถวคู่ ก็แล้วแต่ชอบ  แต่ต้องเอาแบบ ศูนย์ ปรับได้ นะครับ .... ตัวผมเคยใช้ Colt Goldcup National Match เดิมหมดทั้งตัว (แต่งไกเอง) ปืนแม่นจะตาย ยิงสนุกด้วย แถมเพื่อนขอยืมไปลงแข่ง ได้ถ้วยมาอีก (15 ม. โปร) ...... แต่ต้องยิงให้ได้ 100 เพื่อหนีพวกที่ไล่ส่งเป้า เหนื่อยครับ กว่าจะกินกันลง ...... ข้อสรุปผมคือ  แต่งปืน เพื่อช่วยเรื่องยิงมากๆๆๆๆๆๆๆๆ ถ้าเอาแบบ 10 เป้าแล้วจบ ไม่เห็นจะแพ้กระบอกไหนเลย ปืนเดิมๆนี่หล่ะ (ไอ้คนยิงมันเก่งมาก)

นายโป่ง จิงฮงทะลวงปืน โทร. 081-927 5960
หน้า: [1] 2 3 ... 5   ขึ้นบน
  พิมพ์