GUN IN THAILAND
27,09, 2017, 02:14:05 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครทำงานเรือนจำบ้างครับ อยากสอบถาม  (อ่าน 17267 ครั้ง)
14,01, 2014, 10:59:46
yot
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: 14,01, 2014, 10:59:46 »

มีเพื่อนอยู่แดน 4  เหงื่อตก  เหงื่อตก  หัวเราะปิดปาก  หัวเราะปิดปาก
14,01, 2014, 11:10:44
Udom
สมาชิก
**

« ตอบ #31 เมื่อ: 14,01, 2014, 11:10:44 »

พี่ greentea  โอนย้ายไปเมื่อไหร่ ยังไง ก็แจ้งให้ทราบด้วยนะค้าบ... ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า   เผื่อจะโอนย้ายตามไปครับ เบื่อสายงานเดิมเหมือนกันคับ

"ผมวางตัวไม่เป็นกลางครับ...เพราะผมอยู่ข้างความยุติธรรม"
14,01, 2014, 14:27:30
DeMiO
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: 14,01, 2014, 14:27:30 »

สงสัยอย่างนึงครับ  ธุจ้า

ในรูปประจำตัวนั่น เป็นพี่ greentea จริงๆหรือครับ

หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก
14,01, 2014, 14:36:43
tom-2514
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: 14,01, 2014, 14:36:43 »

ว้าว ใช้ปืน AK  102  พกปืนทางซ้ายด้วย พี่ท่านนี้คงถนัดซ้าย
GALIL ของอิสราเอล ครับ
14,01, 2014, 14:53:38
greentea
Recuiting Officer
สมาชิก
**

เล็กๆเเต่ได้ใจความ

« ตอบ #34 เมื่อ: 14,01, 2014, 14:53:38 »

สงสัยอย่างนึงครับ  ธุจ้า

ในรูปประจำตัวนั่น เป็นพี่ greentea จริงๆหรือครับ

หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก

ไม่ใช่หรอกครับ นั่นรูปทหารเกณฑ์ โดนครูฝึกเเกล้ง  ผมหล่อกว่านี้เยอะ  ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน

หมัดมวย เหมือนกล้วยปิ้ง
14,01, 2014, 14:55:30
greentea
สมาชิก
**

« ตอบ #35 เมื่อ: 14,01, 2014, 14:55:30 »

พี่ greentea  โอนย้ายไปเมื่อไหร่ ยังไง ก็แจ้งให้ทราบด้วยนะค้าบ... ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า   เผื่อจะโอนย้ายตามไปครับ เบื่อสายงานเดิมเหมือนกันคับ
ท่านพี่ UDOM พร้อมก็ไปก่อนเลยครับ ผมขาดวุฒิ น้ำตาไหลพราก   รอสักพัก ไปเเน่  แว่นดำ แว่นดำ ไฟเขียวเเล้ว

14,01, 2014, 15:27:01
เด่นชัย
สมาชิก
**

ปล่อย...

« ตอบ #36 เมื่อ: 14,01, 2014, 15:27:01 »

หน่วยนี้จัดตั้งขั้นอย่างไรครับ พอทราบหรือไม่ ผมมีโครงการจะโอนย้ายไปกรมราชทัณฑ์ครับ

เเล้วสำหรับผู้คุมเรือนจำ จะมีชุดปฏิบัติการพิเศษที่ใส่ชุดดำ ต้องทำอย่างไรครับ   ขอบคุณล่วงหน้า

หน่วยนี้จัดตั้งขั้นอย่างไรครับ
เรียกว่า ส่วนปฏิบัติการพิเศษ  สังกัดสำนักทัณฑวิทยา กรมราชทัณฑ์ กระทรวงยุติธรรม

ผมมีโครงการจะโอนย้ายไปกรมราชทัณฑ์ครับ
ยินดีต้อนรับครับ

เเล้วสำหรับผู้คุมเรือนจำ จะมีชุดปฏิบัติการพิเศษที่ใส่ชุดดำ ต้องทำอย่างไรครับ
เมื่อคุณเข้ามาเป็น จพง.ราชทัณฑ์ แล้ว  คุณสามารถเข้าร่วมเป็นหน่วยปฏิบัติการพิเศษของเรือนจำได้ทันทีครับ

แต่ขอแจ้งให้ทราบว่า  ใจคุณและชีวิตของคุณต้องรักในงานราชทัณฑ์ด้วยน่ะครับ ไม่ใช่เพราะว่าชุดสวยเครื่องแบบเท่ห์ปืนโหดหรือค่าตอบแทนสูง

ลักษณะงานเป็นงานที่ตรากตรำ ลองคิดดูดีๆน่ะครับ  ผมขออนุญาตยกตัวอย่างเรื่องเวลาการทำงาน การเข้าเวร มาให้ฟังแบบสบาย ๆ ก่อน

ขอเสียมารยาทนิดหน่อยครับ  ขออนุญาตถาม...  คุณมีครอบครัวหรือเปล่า     คุณต้องการอยู่กับครอบครัวมากแค่ไหน  เพราะมันมีที่มาที่ไป...

1 ปี มี 365 วัน คุณจะได้หยุดพักผ่อนจริง ๆ ตามราชการกำหนดเพียง 10 วัน  นอกจากนั้น เวลาทั้งปี 355 วัน คุณต้องอุทิศเวลาให้กับผนังกำแพงสี่เหลี่ยมสูงที่ชาวบ้านเรียกว่า "คุก"

1 ปีมันมากไป  เอาแค่ 1 เดือนก็พอมั๊ง  คุณจะต้องนอนคุกมากกว่านอนที่บ้านตัวเอง  นอนที่คุกยังไม่พอ บางทีคุณต้องไปนอนเฝ้าผู้ต้องขังตามโรงพยาบาลด้วย  1 เดือนมี 30 วัน คุณจะได้นอนอยู่กับลูกเมียที่บ้านเพียงแค่ 10 วัน (ซึ่งไม่รู้จะถึงหรือเปล่า)  คุณอาจจะต้องทำงานทั้งเดือนโดยที่ไม่มีวันหยุด

ถ้า 1 เดือนมันดูมากไป เอาแค่ 1 สัปดาห์ มีแค่ 7 วัน  ถ้าเจอเรือนจำที่อัตรากำลังน้อย คุณต้องเข้าเวร 1 เว้น 1 ประมาณว่าถ้าคุณมาทำงาน อีก 2 วันจะได้เห็นหน้าลูกเมีย ลักษณะงานเป็นแบบที่กล่าวมา ยังไม่รวมถึงว่าคุณต้องเจออะไรในคุกบ้าง  เรื่องนั้นเป็นเรื่องของวิชาชีพที่ต้องศึกษากันเมื่อคุณเข้ามาเป็นสายเลือดราชทัณฑ์แล้ว

สังเกตดูว่า คุณเคยเห็นผู้คุมเดินตลาดนัดหรือเปล่า ?!?!

ยังไงก็ขอต้อนรับน่ะครับ  อัตรากำลังขาดแคลนทุกเรือนจำ เปิดสอบรับเข้ามาหลายร้อยคน แต่ก็ขอย้ายออกไปหน่วยงานอื่นร้อยกว่าคนเหมือนกัน 555++

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14,01, 2014, 15:28:38 โดย เด่นชัย » บันทึกการเข้า
14,01, 2014, 15:35:40
greentea
สมาชิก
**

« ตอบ #37 เมื่อ: 14,01, 2014, 15:35:40 »

หน่วยนี้จัดตั้งขั้นอย่างไรครับ
เรียกว่า ส่วนปฏิบัติการพิเศษ  สังกัดสำนักทัณฑวิทยา กรมราชทัณฑ์ กระทรวงยุติธรรม

ผมมีโครงการจะโอนย้ายไปกรมราชทัณฑ์ครับ

เเล้วสำหรับผู้คุมเรือนจำ จะมีชุดปฏิบัติการพิเศษที่ใส่ชุดดำ ต้องทำอย่างไรครับ
เมื่อคุณเข้ามาเป็น จพง.ราชทัณฑ์ แล้ว  คุณสามารถเข้าร่วมเป็นหน่วยปฏิบัติการพิเศษของเรือนจำได้ทันทีครับ

แต่ขอแจ้งให้ทราบว่า  ใจคุณและชีวิตของคุณต้องรักในงานราชทัณฑ์ด้วยน่ะครับ ไม่ใช่เพราะว่าชุดสวยเครื่องแบบเท่ห์ปืนโหดหรือค่าตอบแทนสูง

ลักษณะงานเป็นงานที่ตรากตรำ ลองคิดดูดีๆน่ะครับ  ผมขออนุญาตยกตัวอย่างเรื่องเวลาการทำงาน การเข้าเวร มาให้ฟังแบบสบาย ๆ ก่อน

ขอเสียมารยาทนิดหน่อยครับ  ขออนุญาตถาม...  คุณมีครอบครัวหรือเปล่า     คุณต้องการอยู่กับครอบครัวมากแค่ไหน  เพราะมันมีที่มาที่ไป...

1 ปี มี 365 วัน คุณจะได้หยุดพักผ่อนจริง ๆ ตามราชการกำหนดเพียง 10 วัน  นอกจากนั้น เวลาทั้งปี 355 วัน คุณต้องอุทิศเวลาให้กับผนังกำแพงสี่เหลี่ยมสูงที่ชาวบ้านเรียกว่า "คุก"

1 ปีมันมากไป  เอาแค่ 1 เดือนก็พอมั๊ง  คุณจะต้องนอนคุกมากกว่านอนที่บ้านตัวเอง  นอนที่คุกยังไม่พอ บางทีคุณต้องไปนอนเฝ้าผู้ต้องขังตามโรงพยาบาลด้วย  1 เดือนมี 30 วัน คุณจะได้นอนอยู่กับลูกเมียที่บ้านเพียงแค่ 10 วัน (ซึ่งไม่รู้จะถึงหรือเปล่า)  คุณอาจจะต้องทำงานทั้งเดือนโดยที่ไม่มีวันหยุด

ถ้า 1 เดือนมันดูมากไป เอาแค่ 1 สัปดาห์ มีแค่ 7 วัน  ถ้าเจอเรือนจำที่อัตรากำลังน้อย คุณต้องเข้าเวร 1 เว้น 1 ประมาณว่าถ้าคุณมาทำงาน อีก 2 วันจะได้เห็นหน้าลูกเมีย ลักษณะงานเป็นแบบที่กล่าวมา ยังไม่รวมถึงว่าคุณต้องเจออะไรในคุกบ้าง  เรื่องนั้นเป็นเรื่องของวิชาชีพที่ต้องศึกษากันเมื่อคุณเข้ามาเป็นสายเลือดราชทัณฑ์แล้ว

สังเกตดูว่า คุณเคยเห็นผู้คุมเดินตลาดนัดหรือเปล่า ?!?!

ยังไงก็ขอต้อนรับน่ะครับ  อัตรากำลังขาดแคลนทุกเรือนจำ เปิดสอบรับเข้ามาหลายร้อยคน แต่ก็ขอย้ายออกไปหน่วยงานอื่นร้อยกว่าคนเหมือนกัน 555++

ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ นำไปประกอบการตัดสินใจเป็นอย่างดี  ยิ้มยิงฟัน  ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า

14,01, 2014, 15:58:29
เด่นชัย
สมาชิก
**

ปล่อย...

« ตอบ #38 เมื่อ: 14,01, 2014, 15:58:29 »

ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ นำไปประกอบการตัดสินใจเป็นอย่างดี  ยิ้มยิงฟัน  ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า

ด้วยความเต็มใจครับ  ไม่มีงานอะไรจะดีไปหมดทุกอย่าง ขอให้เรารักในงานที่ทำครับ  เราตัดสินใจมาเป็นคนของหลวงแล้ว  ต้องทำงานรับใช้หลวงครับ

เพื่อนร่วมรุ่นผม 50 คนอบรมมาด้วยกัน  ย้ายไปแล้ว 12   ไปท้องถิ่น  ปภ. แล้วก็กรมอุทยานฯ เขาไปเพราะใจรักงานที่ใหม่ ไม่ว่ากัน......   คนที่ยังอยู่ก็ใจรัก  (แต่ไม่รู้ว่าจะรักได้นานแค่ไหน ฮ่าๆๆๆ)

แต่ในเรื่องที่เห็นได้ชัด  คุณจะได้ค่าตอบแทนสูง  ค่าเวร ค่าเสี่ยงภัย  เงินเดือนแทบจะไม่ได้ใช้  บ้านพักฟรี  น้ำหลวง ไฟหลวง ใช้ไม่เกินกำหนดก็ฟรี ข้าวปลาอาหารฟรี  ที่นอนฟรี  มีคนดูแลซักรีดเสื้อผ้า  ดูแลทุกอย่าง มีรถบริการรับส่งลูกหลานไปโรงเรียน  สวัสดิการผ่อนปืนกับสหกรณ์ ฯลฯ  เยอะครับ     ทางด้านภรรยาก็สามารถเข้าร่วมกลุ่มร้านค้าสงเคราะห์ทำอาหารขาย  ถ้าคุณและครอบครัวไม่เป็นคนติดการพนัน รายได้มากกว่ารายจ่ายแน่นอน   รุ่นพี่ของผมที่ทำงานอยู่ด้วยกันก็เอาเงินรายได้ไปผ่อนที่ดินใน ตจว. กับ ธกส. ที่เป็นที่ดินขาดจำนอง  ทำงานมา 15 ปี ได้ที่ไร่อ้อย 100 กว่าไร่แล้วครับ  เอาเงินเดือนผ่อนที่ดิน  เอาเงินค่าเวรเลี้ยงดูลูกๆ  แกบริหารการเงินดีมาก ๆ  ทุกวันนี้ยังเป็นไอดอลของผมด้วยน่ะครับ  อีก 7 ปี เข้าโครงการเออรี่  กลับไปทำการเกษตรในยามแก่  สุด ๆ ไปเลย
14,01, 2014, 16:06:34
greentea
สมาชิก
**

« ตอบ #39 เมื่อ: 14,01, 2014, 16:06:34 »

ด้วยความเต็มใจครับ  ไม่มีงานอะไรจะดีไปหมดทุกอย่าง ขอให้เรารักในงานที่ทำครับ  เราตัดสินใจมาเป็นคนของหลวงแล้ว  ต้องทำงานรับใช้หลวงครับ

เพื่อนร่วมรุ่นผม 50 คนอบรมมาด้วยกัน  ย้ายไปแล้ว 12   ไปท้องถิ่น  ปภ. แล้วก็กรมอุทยานฯ เขาไปเพราะใจรักงานที่ใหม่ ไม่ว่ากัน......   คนที่ยังอยู่ก็ใจรัก  (แต่ไม่รู้ว่าจะรักได้นานแค่ไหน ฮ่าๆๆๆ)

แต่ในเรื่องที่เห็นได้ชัด  คุณจะได้ค่าตอบแทนสูง  ค่าเวร ค่าเสี่ยงภัย  เงินเดือนแทบจะไม่ได้ใช้  บ้านพักฟรี  น้ำหลวง ไฟหลวง ใช้ไม่เกินกำหนดก็ฟรี ข้าวปลาอาหารฟรี  ที่นอนฟรี  มีคนดูแลซักรีดเสื้อผ้า  ดูแลทุกอย่าง มีรถบริการรับส่งลูกหลานไปโรงเรียน  สวัสดิการผ่อนปืนกับสหกรณ์ ฯลฯ  เยอะครับ     ทางด้านภรรยาก็สามารถเข้าร่วมกลุ่มร้านค้าสงเคราะห์ทำอาหารขาย  ถ้าคุณและครอบครัวไม่เป็นคนติดการพนัน รายได้มากกว่ารายจ่ายแน่นอน   รุ่นพี่ของผมที่ทำงานอยู่ด้วยกันก็เอาเงินรายได้ไปผ่อนที่ดินใน ตจว. กับ ธกส. ที่เป็นที่ดินขาดจำนอง  ทำงานมา 15 ปี ได้ที่ไร่อ้อย 100 กว่าไร่แล้วครับ  เอาเงินเดือนผ่อนที่ดิน  เอาเงินค่าเวรเลี้ยงดูลูกๆ  แกบริหารการเงินดีมาก ๆ  ทุกวันนี้ยังเป็นไอดอลของผมด้วยน่ะครับ  อีก 7 ปี เข้าโครงการเออรี่  กลับไปทำการเกษตรในยามแก่  สุด ๆ ไปเลย
นั่นเเหละครับ ที่ทำอยู่ไม่ใช่ว่าไม่ดีครับ เเต่มันเบื่อ ไอ้ผมไม่ชอบนั่งอยู่กับที่ มาทำเอกสารต่างๆนาๆ โอกาสโตยาก สายงานนี้ ผมก็ลองเปิดโอกาสให้ตัวเองดู ดูหลายช่องทาง กรมราชทัณฑ์เป็นตัวเลือกหนึ่งครับ เพราะเขาเเทบจะอ้าเเขนรับ เเต่ช่องทางอื่นก็คอยดูอยู่ครับ ปล.สายงามผม ต้องย้ายทุกๆ 2-3 ปี (บังคับ) เเละตำเเหน่งเริ่มเต็มเเล้ว เส้นสายก็เพียบ เราตัวเล็กๆ ไม่มีลู่ทาง ก็หาทางหลบหลีก หรือหาสิ่งที่ดีกว่า (เดิม) ตามความคิดครับ กว่าจะสอบผ่านมาได้ ปีหนึ่งๆ รับเเค่ 100 คน ฮ๊าา

14,01, 2014, 19:01:04
Udom
สมาชิก
**

« ตอบ #40 เมื่อ: 14,01, 2014, 19:01:04 »

ท่านพี่ UDOM พร้อมก็ไปก่อนเลยครับ ผมขาดวุฒิ น้ำตาไหลพราก   รอสักพัก ไปเเน่  แว่นดำ แว่นดำ ไฟเขียวเเล้ว
เหงื่อตก เหงื่อตก เหงื่อตก สงสัยจะไม่ไปแล้วคับ 555+ ลูกยังน้อย เมียยังสาววววววครับผม ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน ยิ้มเด้ง ยิ้มเด้ง

"ผมวางตัวไม่เป็นกลางครับ...เพราะผมอยู่ข้างความยุติธรรม"
14,01, 2014, 20:01:29
สล่าเวียงตอง
Gun In Thai Mania
*

***+++***

« ตอบ #41 เมื่อ: 14,01, 2014, 20:01:29 »

เหงื่อตก เหงื่อตก เหงื่อตก สงสัยจะไม่ไปแล้วคับ 555+ ลูกยังน้อย เมียยังสาววววววครับผม ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน ยิ้มเด้ง ยิ้มเด้ง
หัวเราะปิดปากออกตัวเลยครับ อ่านข้างบนแล้วต้องโสดๆๆๆๆ

พระธาตุน่าชม  แม่น้ำยมไหลผ่าน  เที่ยวงานแข่งเรือ  แหล่งเสื้อหม้อฮ่อม 
พรั่งพร้อมวัฒนธรรม
14,01, 2014, 20:37:29
FIAT- P220@รักในหลวง
super member

« ตอบ #42 เมื่อ: 14,01, 2014, 20:37:29 »

ผมจะบอกหมด ก็กลัวท่าน greentea จะไม่โอนย้ายมา แต่ท่านเด่นชัยก็บอกไปละ  555555555

ไหนๆ ก็ไหนๆ เอ้า เสริมอีกหน่อย วันหยุดยาว ปีใหม่ ที่ผ่านมา หน่วยงานอื่นๆ เค้าก็ได้หยุดกันหมด แต่อาชีพผู้คุม ฝันไปเถอะครับ วันหยุด 5 วัน ใครโดน 3 เวร ถือว่าโชคดี โดน 4 เวร ปกติ โดน 5 เวร ก็ซวยไป

ผมโดนไป 5 เวร อยากกลับไปหาพ่อแม่ที่ต่างจังหวัด ก็ต้องหาจ้างคนมาอยู่แทน ใครๆก็ไม่อยากอยู่ ต้องอ้อนวอนให้เค้าอยู่เวรให้ ค่าจ้างก็แพงกว่าปกติ แฟนก็ไม่กล้าเก็บเสื้อผ้ากระเป๋ารอ เพราะไม่รู้ว่าจะเคลียร์เวรได้ไหม

มาเคลียร์ได้นาทีสุดท้าย ถึงได้กลับ ซึ่งก็เสี่ยง เพราะมีคำสั่งห้ามออกนอกพื้นที่ เพื่อเตรียมความพร้อมในกรณีเกิดเหตุร้าย เหตุฉุกเฉินที่เรือนจำ หากไปไหนไกลๆ เค้าเรียกมา แล้วมาไม่ได้ ก็โดนอีก

แต่จะว่าไป มันก็เป็นรสชาติของชีวิตอีกรูปแบบหนึ่งครับ

สวัสดิการที่ท่านเด่นชัยได้กล่าวถึง ก็อาจจะดี แต่แลกด้วยเวลา ความเป็นส่วนตัว

ก็ลองคิดดูนะครับ คุ้มหรือไม่  ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า

Leave No man Behind

เราจะไม่กลับออกไป โดยทิ้งใครไว้ข้างหลัง

สุพัฒน์#รักในหลวง&สุพจน์#รักในหลวง  FAN CLUB
14,01, 2014, 20:51:42
Minton
Gun In Thai Mania
*

The old man and the sea

« ตอบ #43 เมื่อ: 14,01, 2014, 20:51:42 »

จับมือถือในเรือนจำได้ เขาน่าให้รางวัลนำจับเจ้าหน้าที่บ้างนะครับ เห็นแพงกันดีนัก  หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก

จากภูผา ถึงทะเล
14,01, 2014, 20:57:14
FIAT- P220@รักในหลวง
super member

« ตอบ #44 เมื่อ: 14,01, 2014, 20:57:14 »

จับมือถือในเรือนจำได้ เขาน่าให้รางวัลนำจับเจ้าหน้าที่บ้างนะครับ เห็นแพงกันดีนัก  หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก

ถ้าคนจับได้เครื่องละ 1,000 บาท ผมได้หลายหมื่นแล้ว อยากให้มีรางวัลเหมือนกันครับ

Leave No man Behind

เราจะไม่กลับออกไป โดยทิ้งใครไว้ข้างหลัง

สุพัฒน์#รักในหลวง&สุพจน์#รักในหลวง  FAN CLUB
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์