GUN IN THAILAND
14,12, 2017, 19:08:38 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป้านเมืองนี้ตรรกะป่วยหรือเปล่าครับ กับเรื่องสาวหวิดเสียโฉมกับสายเบ็ดเกี่ยวปลา???  (อ่าน 700 ครั้ง)
07,02, 2017, 11:53:27
kaiju
super member

« เมื่อ: 07,02, 2017, 11:53:27 »

https://www.youtube.com/watch?v=opwmo9rH2JE

ประมาณว่า หญิงสาวเป็นฝ่ายเสียหายจากเบ็ดเกี่ยวปลาที่คนตกปลาสบัดเบ็ดตอนตกปลา   

คำถามเกิดในหัวเลยครับตอนฟังข่าว ถ้าคุณใส่หมวกกันน้อก ทั้งเเบบเต็มใบหรือไม่เต็มใบเรื่องเเบบนี้จะเกิดขึ้นไหม เเละกฎหมายก็บังคับให้ใส่ด้วยไม่ว่าจะเดินทางใกล้ไกล ไม่ว่าจะวิ่งไปซื้อของหน้าเซเว่นปากซอย หรือ ขับจากกรุงเทพไปเชียงใหม่คุณต้องใส่หมวกกันน้อก  เเละพอเกิดเหตุขึ้น(ผมคิดว่าคนตกปลาก็ไม่ได้ตั้งใจให้สายเบ็ดไปเกี่ยวกับหน้าใครหรอก ตอนเวลาสบัดคันเบ็ด) งานนี้คนผิดคือคนตกปลา คนถูกคือ หญิงโดนสายเบ็ดเกี่ยวหน้า ?????????????

เเละที่ฮาไปกว่านั้นคนตกปลาก็ยอมชดใช้ค่าเสียหายให้ 1หมื่น  ผู้เสียหายก็รับไว้????เเละตร.ก็ให้มานั่งเเถลงข่าวใน สน.จนเป็นข่าวใหญ๋โต คุณบังคับใช้กฎหมายเเบบนี้เเล้วยังมีหน้ามาเเถลงข่าวที่ สถานที่ร้าชการ ให้เป็นข่าวใหญ่โต ว่าฉันได้ทำหน้าที่ถูกต้องสมบูรณ์เเล้วนะ ผมละงงจริงๆกับ ตร.ที่มาทำเเบบนี้ด้วย??? (เเละกระเเสสังคมบอกทำถูกเเล้ว เธอควรได้รับการชดใช้?????) มันตลกหรือเปล่าครับเรื่องนี้เพื่อนๆ คนผิดกลับกลายเป็นคนถูก(ผู้เสียหาย)คนถููกกลับกลายเป็นคนผิด(สบัดสายเบ็ดโดยไม่้ได้ตั้งใจใส่หน้าใคร) ถ้าใส่หมวกกันน้อกตามกฎหมายบังคับไว้เรื่องเเบบนีั้จะเกิดขึ้นไหม??????  ถ้าสายเบ็ดไปเกียวหน้าคนเดินถนนปรกติผมจะไม่ว่าเลยว่าเขาควรเป็นผู้เสียหายเเเละเขาควรได้รับการชดใช้ เพราะคนเดินถนนปรกติไม่จำเป็นต้องใส่เครื่องป้องกันใบหน้าอยู่เเล้ว รายเนี่ย รายเนี่ย

เพื่อนๆคิดอย่างไรกับกรณีนี้ครับ?????????

ส่วนตัวคิดว่าคดีนี้อาจเป็นบันทัดฐานได้นะครับว่า ถ้าคุณไม่สวมหมวกกันน้อกตามที่กฎหมายบังคับไว้เเล้ว เวลาขี่มอไซด์เเล้วเกิดอุบัติเหตุกับคุณทางกฎหมายก็จะไม่ต้องมาตามหาตัวคนที่ต้องรับผิดชอบคุณเพราะคุณไม่ทำตามกฎหมายบังคับเอง คุณต้องรับผิดชอบตัวเองไป เอาเรื่องจากใครไม่ได้(ถ้าคดีนี้รูปคดีออกมาเเบบนี้นะจะทำให้คนตื่นตัวกันมากขึ้นว่าต้องทำตามกฎหมายบังคับนะถ้าไม่ทำเเล้วเกิดอะไรขึ้นกับตัวเอง เอาเรื่องใครไม่ได้เจ็บหรือตายฟรี  มันอาจเป็นบันทัดฐานให้กับสังคมได้นะครับสำหรับกรณ๊นี้ถ้ารูปคดีเป็นเเบบที่ผมว่าไม่ใช่เเบบที่เป็นข่าวอยู่ในขณะนี้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07,02, 2017, 12:19:39 โดย kaiju » บันทึกการเข้า
07,02, 2017, 12:17:38
chnon

« ตอบ #1 เมื่อ: 07,02, 2017, 12:17:38 »

บางทีเรื่องพวกนี้มันก็เป็นเรื่องมนุษยธรรมครับ อย่าไปมองว่าเป็นตรรก่งตรรกะอะไรเลย ปีก่อนลูกชายผมเตะลูกบอลลอยออกนอกโรงเรียน มอเตอร์ไซด์ขี่มา(เข้าล้อหลัง)พอดี ล้มไหล่หลุด ลูกผมก็วิ่งไปดูแลพาส่งรพ. พร้อมกับรับว่าเป็นคนเตะเอง คนเจ็บก็มีประกันสังคมอยู่ แรกๆก็พูดดี พอหลังๆอยากได้เงิน มาเรียกผมที สามหมื่น ผมถามไปว่าจะช่วยแค่ 5,000 มรึงจะเอามั้ย ที่กรูให้เพราะสงสาร แต่ถ้าคิดจะเอาขนาดนั้น เชิญไปฟ้องเลย เจอกันที่ศาล แล้วไม้ต้องเรียกตำรวจมาไกล่เกลี่ยนะ เพราะบาทเดียวผมก็จะไม่จ่าย สุดท้ายก็เอาครับ คนเราบางทีมันก็ต้องยอมรับกรรมบ้าง ไอ้ที่ซวยกว่านี้ก็มีอีกเยอะ อย่าไปคิดเยอะเลยครับ อยู่ในสังคมเรื่องเฮี่ยๆมีอีกตั้งเยอะตั้งแยะ ถ้าจะให้เป็นเหมือนที่เราคิดไปทั้งหมด ล่องเรือออกทะเลไปหาเกาะร้างอยู่คนเดียวยังจะง่ายกว่าครับ ธุจ้า

เห่าจัด กัดค่อย
07,02, 2017, 12:36:03
Kongunang
เทิดไท้องค์ราชันย์
สมาชิกครอบครัว

กฏหมายเข้มที่ถูกวิธี...บารมีจะบังเกิด...

« ตอบ #2 เมื่อ: 07,02, 2017, 12:36:03 »

...แยกกันดำเนินคดี ไม่ใส่หมวกก็ว่าไป ส่วนคดีทำผู้อื่นได้รับอันตรายก็อีกคดี อีกอย่างสถานที่ตรงนั้นไม่ใช่ที่ให้มานั่งตกปลา คนเดินเท้าก็อาจได้รับอันตรายได้.

...ปรัชญา ความจริง และความถูกต้องในคุณธรรม ไม่เคยทำร้ายผู้ใด...
                   ( ...Life is frighting The enemy is the tonic... )
07,02, 2017, 16:09:33
SWK

« ตอบ #3 เมื่อ: 07,02, 2017, 16:09:33 »

ถ้าใส่หมวกกันน็อคสายเบ็ดอาจลื่นลงมาพาดที่คอแทน อาจบาดเจ็บมากกว่านี้ก็ได้ และคงต้องชดใช้มากกว่านี้
แต่ไม่ได้หมายความว่าไม่ใส่ดีกว่านะครับ

07,02, 2017, 21:39:59
Eak_Seaman คนรักGun
จักขอเป็นข้าราชการ ทำงานต่างพระเนตร พระกรรณ เพื่อบำบัดทุกข์ บำรุงสุขปวงประชา
powerfull
**

กาย ใจ ชีวิต มอบเป็นราชพลี

« ตอบ #4 เมื่อ: 07,02, 2017, 21:39:59 »

ใจเขา ใจเรา เรื่องแบบนี้ไม่โดนกับตัวเองไม่รู้สึกครับ

ส่วนตัวผมเคยเห็นคนตกปลาบนสะพาน

เสียวครับ เห็นคนหย่อนเบ็ดจากสะพานสูง แล้วเรือขับผ่าน

กลัวเบ็ดมันจะไปเกี่ยวคนบนเรือเข้า

ทำอะไรก็ได้อย่าให้คนร่วมสังคมเดือดร้อนครับ
  ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า

08,02, 2017, 00:53:05
แบงค์ มหาชัยคร๊าบ!!!

« ตอบ #5 เมื่อ: 08,02, 2017, 00:53:05 »

สรุปว่า ถ้าใครไม่สวมหมวกกันน๊อกเวลาขับรถผมจะทำอะไรเขาก็ได้ใช้มั้ยครับ เพราะเค้าทำผิดกฎหมาย
อย่างสอยมะพร้าวให้หล่นใส่ผมก็ไม่ผิด
ตัดต้นไม้ขวางถนนรถเขาชนผมก็ไม่ผิด
ก็น่าคิดดีเหมือนกันนะครับ ยิ้มเด้ง ยิ้มเด้ง ยิ้มเด้ง
08,02, 2017, 00:54:40
แบงค์ มหาชัยคร๊าบ!!!

« ตอบ #6 เมื่อ: 08,02, 2017, 00:54:40 »

...แยกกันดำเนินคดี ไม่ใส่หมวกก็ว่าไป ส่วนคดีทำผู้อื่นได้รับอันตรายก็อีกคดี อีกอย่างสถานที่ตรงนั้นไม่ใช่ที่ให้มานั่งตกปลา คนเดินเท้าก็อาจได้รับอันตรายได้.

ถูกต้องเลยครับ ปรบมือ
08,02, 2017, 07:58:20
Evil666
Firstclass super super

« ตอบ #7 เมื่อ: 08,02, 2017, 07:58:20 »

บางทีเรื่องพวกนี้มันก็เป็นเรื่องมนุษยธรรมครับ อย่าไปมองว่าเป็นตรรก่งตรรกะอะไรเลย ปีก่อนลูกชายผมเตะลูกบอลลอยออกนอกโรงเรียน มอเตอร์ไซด์ขี่มา(เข้าล้อหลัง)พอดี ล้มไหล่หลุด ลูกผมก็วิ่งไปดูแลพาส่งรพ. พร้อมกับรับว่าเป็นคนเตะเอง คนเจ็บก็มีประกันสังคมอยู่ แรกๆก็พูดดี พอหลังๆอยากได้เงิน มาเรียกผมที สามหมื่น ผมถามไปว่าจะช่วยแค่ 5,000 มรึงจะเอามั้ย ที่กรูให้เพราะสงสาร แต่ถ้าคิดจะเอาขนาดนั้น เชิญไปฟ้องเลย เจอกันที่ศาล แล้วไม้ต้องเรียกตำรวจมาไกล่เกลี่ยนะ เพราะบาทเดียวผมก็จะไม่จ่าย สุดท้ายก็เอาครับ คนเราบางทีมันก็ต้องยอมรับกรรมบ้าง ไอ้ที่ซวยกว่านี้ก็มีอีกเยอะ อย่าไปคิดเยอะเลยครับ อยู่ในสังคมเรื่องเฮี่ยๆมีอีกตั้งเยอะตั้งแยะ ถ้าจะให้เป็นเหมือนที่เราคิดไปทั้งหมด ล่องเรือออกทะเลไปหาเกาะร้างอยู่คนเดียวยังจะง่ายกว่าครับ ธุจ้า

คล้ายๆกับที่ผมเจอเลย วัยรุ่นตัดหน้ายายคนหนึ่ง(ขี่มอไซด์ทั้งคู่) พอวัยรุ่นจะรับผิดชอบยายก็เริ่มอ้างว่าค่ารักษาแพงโดยอ้างคลินิคที่แพงแบบไร้เหตุผลในระแวกนั้น

คนเราได้คืบจะเอาศอก

หลายปีต่อมายายคนเดียวกันมาร้านผมจะซื้อของโดยอ้างว่าถ้าเอาเยอะจะลดราคาได้ไหมแล้วจะให้ไปส่งวันละเท่านี้ๆ ผมก็ลดให้ แต่ดันเอาไม่เยอะ วันต่อๆมาก็เอาไปส่งตามจำนวนดันตีกลับเอาครึ่งเดียว หลังๆมาผมก็เลยเลิก พอร้านอื่นปิดมันมาอีกผมก็ไม่คิดราคาถูกให้มันแล้ว เซ็งมัน 

คนบางคนก็ไม่น่ามีชีวิตอยู่จนถึงทุกวันนี้เลยนะครับ  ธุจ้า

เงินของเมียเรา ใช้ซะ...
09,02, 2017, 08:33:12
adun
สมาชิก
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 09,02, 2017, 08:33:12 »

https://www.youtube.com/watch?v=opwmo9rH2JE

ประมาณว่า หญิงสาวเป็นฝ่ายเสียหายจากเบ็ดเกี่ยวปลาที่คนตกปลาสบัดเบ็ดตอนตกปลา   

คำถามเกิดในหัวเลยครับตอนฟังข่าว ถ้าคุณใส่หมวกกันน้อก ทั้งเเบบเต็มใบหรือไม่เต็มใบเรื่องเเบบนี้จะเกิดขึ้นไหม เเละกฎหมายก็บังคับให้ใส่ด้วยไม่ว่าจะเดินทางใกล้ไกล ไม่ว่าจะวิ่งไปซื้อของหน้าเซเว่นปากซอย หรือ ขับจากกรุงเทพไปเชียงใหม่คุณต้องใส่หมวกกันน้อก  เเละพอเกิดเหตุขึ้น(ผมคิดว่าคนตกปลาก็ไม่ได้ตั้งใจให้สายเบ็ดไปเกี่ยวกับหน้าใครหรอก ตอนเวลาสบัดคันเบ็ด) งานนี้คนผิดคือคนตกปลา คนถูกคือ หญิงโดนสายเบ็ดเกี่ยวหน้า ?????????????

เเละที่ฮาไปกว่านั้นคนตกปลาก็ยอมชดใช้ค่าเสียหายให้ 1หมื่น  ผู้เสียหายก็รับไว้????เเละตร.ก็ให้มานั่งเเถลงข่าวใน สน.จนเป็นข่าวใหญ๋โต คุณบังคับใช้กฎหมายเเบบนี้เเล้วยังมีหน้ามาเเถลงข่าวที่ สถานที่ร้าชการ ให้เป็นข่าวใหญ่โต ว่าฉันได้ทำหน้าที่ถูกต้องสมบูรณ์เเล้วนะ ผมละงงจริงๆกับ ตร.ที่มาทำเเบบนี้ด้วย??? (เเละกระเเสสังคมบอกทำถูกเเล้ว เธอควรได้รับการชดใช้?????) มันตลกหรือเปล่าครับเรื่องนี้เพื่อนๆ คนผิดกลับกลายเป็นคนถูก(ผู้เสียหาย)คนถููกกลับกลายเป็นคนผิด(สบัดสายเบ็ดโดยไม่้ได้ตั้งใจใส่หน้าใคร) ถ้าใส่หมวกกันน้อกตามกฎหมายบังคับไว้เรื่องเเบบนีั้จะเกิดขึ้นไหม??????  ถ้าสายเบ็ดไปเกียวหน้าคนเดินถนนปรกติผมจะไม่ว่าเลยว่าเขาควรเป็นผู้เสียหายเเเละเขาควรได้รับการชดใช้ เพราะคนเดินถนนปรกติไม่จำเป็นต้องใส่เครื่องป้องกันใบหน้าอยู่เเล้ว รายเนี่ย รายเนี่ย

เพื่อนๆคิดอย่างไรกับกรณีนี้ครับ?????????

ส่วนตัวคิดว่าคดีนี้อาจเป็นบันทัดฐานได้นะครับว่า ถ้าคุณไม่สวมหมวกกันน้อกตามที่กฎหมายบังคับไว้เเล้ว เวลาขี่มอไซด์เเล้วเกิดอุบัติเหตุกับคุณทางกฎหมายก็จะไม่ต้องมาตามหาตัวคนที่ต้องรับผิดชอบคุณเพราะคุณไม่ทำตามกฎหมายบังคับเอง คุณต้องรับผิดชอบตัวเองไป เอาเรื่องจากใครไม่ได้(ถ้าคดีนี้รูปคดีออกมาเเบบนี้นะจะทำให้คนตื่นตัวกันมากขึ้นว่าต้องทำตามกฎหมายบังคับนะถ้าไม่ทำเเล้วเกิดอะไรขึ้นกับตัวเอง เอาเรื่องใครไม่ได้เจ็บหรือตายฟรี  มันอาจเป็นบันทัดฐานให้กับสังคมได้นะครับสำหรับกรณ๊นี้ถ้ารูปคดีเป็นเเบบที่ผมว่าไม่ใช่เเบบที่เป็นข่าวอยู่ในขณะนี้)
09,02, 2017, 08:40:59
007JAMEBALL

« ตอบ #9 เมื่อ: 09,02, 2017, 08:40:59 »

เห็นตามครับ ต้องแยกแยะคนละเรื่อง คนละคดี ไม่ใส่หมวกผิดวินัยจราจรก้อปรับไป

เบ็ดโดนหน้าเข้าก้อประมาททำให้เขาบาดเจ็บ ......

......ถ้างั้นโจรคงไปแจ้งความและเอาผิดที่สาวใส่กระโปรงสั้น ทำให้ขายหน้าต่อธารกำนัล ทำให้โจร อดไม่ไหวต้องลงมือข่มขืนครับ ุทุบๆ

มีปืนต้องมีสติ และมีสตางค์
09,02, 2017, 08:51:48
adun
สมาชิก
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 09,02, 2017, 08:51:48 »

ผมว่ามันก็ไม่ต่างจากที่มีคนขับมอไซด์กับรถยนต์เชี่ยวกัน แค่รถถลอกนิดหน่อย คนขับมอไซด์ไม่มีบาดแผลเลย แต่หัวไปกระแทกฟุตบาทตายเพราะไม่ใส่หมวกกันน๊อค
09,02, 2017, 08:55:32
adun
สมาชิก
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 09,02, 2017, 08:55:32 »

อยากถามผู้รู้ว่า จะพิจารณายังไง ซึ่งถ้าคนตายใส่หมวกกันน๊อค อยากมากก็คงเคล็ดขัดยอกนิดหน่อย แต่ตำรวจตั้งข้อหา ขับรถโดยประมาททำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย นี่คือประเทศเรา
09,02, 2017, 21:07:42
koeten(คนแป้) รักในหลวง
Gun In Thai Mania
*

MANCHESTER UNITED

« ตอบ #12 เมื่อ: 09,02, 2017, 21:07:42 »

เง้ออ

ไม่หล่อแต่จน
16,03, 2017, 13:38:07
a lone wolf

« ตอบ #13 เมื่อ: 16,03, 2017, 13:38:07 »

สรุปว่า ถ้าใครไม่สวมหมวกกันน๊อกเวลาขับรถผมจะทำอะไรเขาก็ได้ใช้มั้ยครับ เพราะเค้าทำผิดกฎหมาย
อย่างสอยมะพร้าวให้หล่นใส่ผมก็ไม่ผิด
ตัดต้นไม้ขวางถนนรถเขาชนผมก็ไม่ผิด
ก็น่าคิดดีเหมือนกันนะครับ ยิ้มเด้ง ยิ้มเด้ง ยิ้มเด้ง
ฮ่ะฮ่ะฮ่ะ  ความเห็นนี้น่าสนใจครับ
คนตรรกกะแข็งแรงอย่างเจ้าของกระทู้น่าจะมาตอบบ้างนะครับ  ยิ้มยิงฟัน

ความดีงามมีอยู่จริง....และคนที่เชื่อล้วนไม่ลังเลจะลุกขึ้นค้ำจุน
16,03, 2017, 17:18:32
Kongunang
เทิดไท้องค์ราชันย์

กฏหมายเข้มที่ถูกวิธี...บารมีจะบังเกิด...

« ตอบ #14 เมื่อ: 16,03, 2017, 17:18:32 »

...อ้าวคดีนี้...ยังไม่หมดอายุความเหรอครับ ยิ้มยิงฟัน

...ปรัชญา ความจริง และความถูกต้องในคุณธรรม ไม่เคยทำร้ายผู้ใด...
                   ( ...Life is frighting The enemy is the tonic... )
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์