GUN IN THAILAND
28,03, 2017, 09:24:47 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่นานมานี้ ท่านใดติดตั้งหน้าต่างแบบบานเลื่อนมาบ้างครับ  (อ่าน 368 ครั้ง)
13,03, 2017, 13:38:03
borvornsak
super member

« เมื่อ: 13,03, 2017, 13:38:03 »

คือหน้าต่างเดิมเป็นไม้ บานคู่ ปลวกกินหมดแล้ว เลยอยากจะเปลี่ยน แต่ไม่รู้ว่าช่างเขาต้องถอดวงกบเดิมทิ้งไปหรือไม่
ใช้เวลามากไหม และราคาต่อบาน(พร้อมมุ้งลวด) ค่าใช้จ่ายโดยประมาณ.....ขอบคุณครับ  ธุจ้า

อยากได้ อยากมี อยากเป็น เห็นกันในชาติเดียว อย่ารอชาติหน้า
13,03, 2017, 14:22:03
Kongunang
เทิดไท้องค์ราชันย์
สมาชิกครอบครัว

Blacksmith Iron Heart

« ตอบ #1 เมื่อ: 13,03, 2017, 14:22:03 »

...ขอออกความเห็นตามหลักการนะครับ.

1. วงกบเดิมที่เป็นไม้รื้อทิ้งให้หมด ถ้าช่างแนะว่าอย่ารื้อ อย่าเชื่อนะครับ ถ้าช่างเอาง่ายไว้ก่อน กำจัดปลวกไปในตัว
 2. เวลาไม่เกิน 1 วัน.
 3. ค่าใช้จ่ายขึ้นอยู่กับการตกลงกัน แต่ตัวแปรอยู่ที่วัสดุที่ใช้ครับ

...มาตรฐานบ้านพักอาศัย:ความหนาเฟรม อลูมิเนียม อย่างต่ำต้องหนา 1.2 ม.ม  ความหนากระจก ต้อง 6 ม.ม ที่ต้องเน้นนะครับ
  อื่นๆก็แล้วแต่ต่อรองราคากัน และเงื่อนไขรับประกันการติดตั้ง แล้วตัดสินใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13,03, 2017, 14:24:12 โดย kongunang » บันทึกการเข้า

...ปรัชญา ความจริง และความถูกต้องในคุณธรรม ไม่เคยทำร้ายผู้ใด...
ใครที่ไม่เคยถูกตี ถูกทุบ หรือเจอเรื่องราวร้ายๆในชีวิตมาเลยนั้น
ชีวิตนี้ก็คงจะยากที่จะประสบความสำเร็จ ( อุดมการณ์ถ้าเปลี่ยนกันง่ายๆ ก็สลายไปแล้วครึ่งคน )
13,03, 2017, 14:37:53
borvornsak

« ตอบ #2 เมื่อ: 13,03, 2017, 14:37:53 »

...ขอออกความเห็นตามหลักการนะครับ.

1. วงกบเดิมที่เป็นไม้รื้อทิ้งให้หมด ถ้าช่างแนะว่าอย่ารื้อ อย่าเชื่อนะครับ ถ้าช่างเอาง่ายไว้ก่อน กำจัดปลวกไปในตัว
 3. ค่าใช้จ่ายขึ้นอยู่กับการตกลงกัน แต่ตัวแปรอยู่ที่วัสดุที่ใช้ครับ

...มาตรฐานบ้านพักอาศัย:ความหนาเฟรม อลูมิเนียม อย่างต่ำต้องหนา 1.2 ม.ม  ความหนากระจก ต้อง 6 ม.ม ที่ต้องเน้นนะครับ
  อื่นๆก็แล้วแต่ต่อรองราคากัน และเงื่อนไขรับประกันการติดตั้ง แล้วตัดสินใจ

ขอบคุณมากครับท่าน ธุจ้า ได้ข้อมูลเบื้องต้นละ อะไรๆ ก็ต้องเรียกช่าง แต่ละเจ้าก็หลากหลาย เพราะได้บทเรียนตอนติดเหล็กดัดมาทีแล้ว  อายนะ

อยากได้ อยากมี อยากเป็น เห็นกันในชาติเดียว อย่ารอชาติหน้า
13,03, 2017, 17:41:33
tiger.

« ตอบ #3 เมื่อ: 13,03, 2017, 17:41:33 »

ปัญหาเดียวกับผมเลย จากเดิมประตูไม้บานสวิง ปลวกกินพังหมด
เลยมาใช้ประตูเลื่อน กรอบอลูมิเนียมอบสีขาวๆ พร้อมมุ้งลวดแบบจีบ เลื่อนเปิดปิดได้ เหมือนบานกระจก สวยสะอาดตาดี
ขนาด สูง 200 ซ.ม. กว้าง 160 ซ.ม. ค่าใช้จ่าย 11000 รวมค่ารื้อประตูวงกบ ด้วยครับ...
14,03, 2017, 21:53:00
pandaock

« ตอบ #4 เมื่อ: 14,03, 2017, 21:53:00 »

ความหนาตามที่ท่านว่ามา ตามตจว.ร้านเล็กๆไม่ค่อยมีครับ ส่วนใหญ่จะมีอลูมิเนียมหนา 1 มม.กระจก 5 มม.ครับ ถามว่าใช้ได้มั้ย ใช้ได้ครับ โดยส่วนมากจะใช้แบบนี้ด้วยซ้ำครับ เพราะไม่ค่อยมีใครถามเรื่องความหนา แต่ไม่แข็งแรงทนทานเท่าความหนามาตราฐานนะครับ
ถ้าวงกบโดนปลวกกิน ต้องเอาออกให้หมดครับ แต่ถ้าไม่มีปลวก สามารถครอบด้วยอลูมิเนียมทับได้ครับ
15,03, 2017, 00:44:05
Kongunang
เทิดไท้องค์ราชันย์

Blacksmith Iron Heart

« ตอบ #5 เมื่อ: 15,03, 2017, 00:44:05 »

ความหนาตามที่ท่านว่ามา ตามตจว.ร้านเล็กๆไม่ค่อยมีครับ ส่วนใหญ่จะมีอลูมิเนียมหนา 1 มม.กระจก 5 มม.ครับ ถามว่าใช้ได้มั้ย ใช้ได้ครับ โดยส่วนมากจะใช้แบบนี้ด้วยซ้ำครับ เพราะไม่ค่อยมีใครถามเรื่องความหนา แต่ไม่แข็งแรงทนทานเท่าความหนามาตราฐานนะครับ
ถ้าวงกบโดนปลวกกิน ต้องเอาออกให้หมดครับ แต่ถ้าไม่มีปลวก สามารถครอบด้วยอลูมิเนียมทับได้ครับ

...พอรับฟังได้ครับ. อยู่ที่เพาว์เวอร์ผู้รับเหมาด้วยครับ ผมอยู่ต่าง จว.เช่นกันก็สั่งได้นะ ผรม.เขาจะมีคอนเนคชั่นกันน่ะครับ
 ที่ผมระบุไปสั่งได้ทั้งหมดครับผมยืนยันอีกครั้งครับ ส่วนวงกบยังไงก็ต้องรื้อออก ประโยชน์คือ 1.ขยายหน้าต่างให้กว้างขึ้นลมถ่ายเทได้มากขึ้น
  2. เฟรมอลูมิเนียมต้องมีสภาพเป็นกล่อง ไม่ใช่ตัวซี แล้วค่อยติดตั้ง อุปกรณ์มาแยกกันแล้วขึ้นรูปเป็นกล่อง คือตัวซี+ ตัวตบเรียบหลังเฟรม เป็นช่วงๆ คร่าวๆนะครับ

...ปรัชญา ความจริง และความถูกต้องในคุณธรรม ไม่เคยทำร้ายผู้ใด...
ใครที่ไม่เคยถูกตี ถูกทุบ หรือเจอเรื่องราวร้ายๆในชีวิตมาเลยนั้น
ชีวิตนี้ก็คงจะยากที่จะประสบความสำเร็จ ( อุดมการณ์ถ้าเปลี่ยนกันง่ายๆ ก็สลายไปแล้วครึ่งคน )
16,03, 2017, 10:35:38
สิงห์สามแพร่ง
พวกเราไม่ใช่คนดี 100% ..........แต่เรื่องเดียวที่เราทำไม่เป็น ............คือ "เนรคุณในหลวง"
Gun In Thai Mania
*

จอหงวนติดดิน ตงฉินบ้านนอก

« ตอบ #6 เมื่อ: 16,03, 2017, 10:35:38 »

คือหน้าต่างเดิมเป็นไม้ บานคู่ ปลวกกินหมดแล้ว เลยอยากจะเปลี่ยน แต่ไม่รู้ว่าช่างเขาต้องถอดวงกบเดิมทิ้งไปหรือไม่
ใช้เวลามากไหม และราคาต่อบาน(พร้อมมุ้งลวด) ค่าใช้จ่ายโดยประมาณ.....ขอบคุณครับ  ธุจ้า

ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า  ไหนๆก็เปลี่ยนแล้ว เพิ่มเหล็กดัดอีกหน่อยครับ เพื่อความปลอดภัยครับ น้าborvornsakครับ ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า
16,03, 2017, 10:44:38
ฐ.ฐาน

Diligentia, Vis, Celeritas (Accuracy,Power,Speed)

« ตอบ #7 เมื่อ: 16,03, 2017, 10:44:38 »

หน้าต่างสำหรับผม ชอบติดตั้งเป็นแบบบานเกล็ดมากกว่าเพราะรับลมได้เกือบเต็มช่องหน้าต่าง ส่วนถ้าเป็นแบบบานเลื่อนได้เต็มที่ครึ่งเดียวของช่องหน้าต่าง แต่แม่บ้านไม่ค่อยชอบตอนเช็ดครับ

A room without books is like a body without soul - Cicero
16,03, 2017, 11:36:05
borvornsak

« ตอบ #8 เมื่อ: 16,03, 2017, 11:36:05 »

หน้าต่างสำหรับผม ชอบติดตั้งเป็นแบบบานเกล็ดมากกว่าเพราะรับลมได้เกือบเต็มช่องหน้าต่าง ส่วนถ้าเป็นแบบบานเลื่อนได้เต็มที่ครึ่งเดียวของช่องหน้าต่าง แต่แม่บ้านไม่ค่อยชอบตอนเช็ดครับ
ทีแรกก็คิดแบบนี้เหมือนกันครับ ไม่แพงและติดตั้งเองได้ แต่เท่าที่ผ่านๆ มา หน้าฝนเอาไม่อยู่จริงๆ กันสาดก็ไม่มี ถ้ามีมันมืดเกินไปแล้วต้องเพิ่มค่าใช้จ่ายอีก

17,03, 2017, 18:56:21
2 day ago kid

คู่หู คู่ฮา

« ตอบ #9 เมื่อ: 17,03, 2017, 18:56:21 »

ร้านทั่วไปใช่ อลูมิเนียม 1 มม กระจก 5 มม อยากได้ตามสเปค  บางร้านอาจมีเลย บางร้านต้อวสั่ง  เฟรมส่วนใหญ่เป็นแบบตัว c  ลองวัดหน้าต่างที่บ้านแบ้วลองดูโฮมโปรดูครับ แบ้วหาช่างติดตั้งเอาครับ ของดีไม่มีถูกครับ

ปืนไม่ใช่ของเล่น  ถ้าคิดจะยิงใคร ยิงมันให้ตาย มันไม่ตาย เราตาย
17,03, 2017, 21:30:29
ฐ.ฐาน

Diligentia, Vis, Celeritas (Accuracy,Power,Speed)

« ตอบ #10 เมื่อ: 17,03, 2017, 21:30:29 »

ทีแรกก็คิดแบบนี้เหมือนกันครับ ไม่แพงและติดตั้งเองได้ แต่เท่าที่ผ่านๆ มา หน้าฝนเอาไม่อยู่จริงๆ กันสาดก็ไม่มี ถ้ามีมันมืดเกินไปแล้วต้องเพิ่มค่าใช้จ่ายอีก

กันสาดไม่ต้องมีก็ได้แค่ทำเป็นคิ้วกั้นเหนือบานหน้าต่างไม่ให้น้ำที่ไหลมาตามฝาบ้านด้านบนเข้าครับ

A room without books is like a body without soul - Cicero
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์