GUN IN THAILAND
19,01, 2018, 05:18:58 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการนำพาอาวุธปืนครับ (รถยนต์่่ส่วนบุคคล)  (อ่าน 1330 ครั้ง)
23,03, 2017, 20:26:50
INFANTRY
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: 23,03, 2017, 20:26:50 »

สวัสดีครับถ้าผมจะเอาอาวุธปืนขนาด 9 มม. (ไม่นำเครื่องกระสุนไปด้วยเอาแต่แม่ไป) นำติดรถไปด้วยโดยออกจากกรุงเทพไปต่างจังหวัดระยะทาง 200 กว่าโล ถ้าโดนตรวจค้นผมสามารถอ้างได้ไหมครับว่าเอามาใช้ยิงที่สนามยิงปืนที่จังหวัดปลายทางเพราะว่าไม่ได้นำเครื่องกระสุนติดไปด้วยและมีบัตรสมาชิกของสนามยิงปืนของจังหวัดปลายทาง อยากจะสอบถามว่าถ้าผมแสดงเจตนาชัดเจนแบบนี้ จะพอรอดจากการถูกจับกุมไหมครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ
23,03, 2017, 20:58:00
gai-10 m
Gun In Thai Mania
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 23,03, 2017, 20:58:00 »

สวัสดีครับถ้าผมจะเอาอาวุธปืนขนาด 9 มม. (ไม่นำเครื่องกระสุนไปด้วยเอาแต่แม่ไป) นำติดรถไปด้วยโดยออกจากกรุงเทพไปต่างจังหวัดระยะทาง 200 กว่าโล ถ้าโดนตรวจค้นผมสามารถอ้างได้ไหมครับว่าเอามาใช้ยิงที่สนามยิงปืนที่จังหวัดปลายทางเพราะว่าไม่ได้นำเครื่องกระสุนติดไปด้วยและมีบัตรสมาชิกของสนามยิงปืนของจังหวัดปลายทาง อยากจะสอบถามว่าถ้าผมแสดงเจตนาชัดเจนแบบนี้ จะพอรอดจากการถูกจับกุมไหมครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ
น้ำตาไหลพราก น้ำตาไหลพราก น้ำตาไหลพราก จะมีพี่หนวดซะกี่คน  ที่จะเข้าใจ   ให้ถอดแยกปืน  ก็ต้องไปโรงพักก่อน    ส่วนจะสั่งฟ้องหรือไม่ฟ้องก็อีกเรื่องครับ   ดังนั้นเกิน 95%  ไม่รอดครับ  น้ำตาไหลพราก น้ำตาไหลพราก น้ำตาไหลพราก

หมูสนามจริง  สิงห์สนามซ้อม  
24,03, 2017, 00:34:31
INFANTRY
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24,03, 2017, 00:34:31 »

น้ำตาไหลพราก น้ำตาไหลพราก น้ำตาไหลพราก จะมีพี่หนวดซะกี่คน  ที่จะเข้าใจ   ให้ถอดแยกปืน  ก็ต้องไปโรงพักก่อน    ส่วนจะสั่งฟ้องหรือไม่ฟ้องก็อีกเรื่องครับ   ดังนั้นเกิน 95%  ไม่รอดครับ  น้ำตาไหลพราก น้ำตาไหลพราก น้ำตาไหลพราก

โอ้ จบแล้วครับแบบนี้  น้ำตาไหลพราก
24,03, 2017, 06:08:57
aekkaphop
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 24,03, 2017, 06:08:57 »

ให้สนามยิงปืนทำใบรับรองว่าเราต้องนำปืนชนิดนี้มาซ้อมที่สนามพกบัตรสมาชิกไปด้วยครับกระสุนไม่ต้องเอาไปล็อกกุญเเจให้ดีพกคำสั่งมหาดไทยไปด้วยครับหาปริ้นเอาจากในเน็ทถ้าโดนจนท.เรียกก็อธิบายกับพีเค้าเอาใบคำสั่งมหาดไทยให้เฮียเค้าดูว่าเราทำตามกฎนำพาอาวุธปืนถูกต้องเห็นมีคำสั่งจาก รมต.มหาดไทยไม่ให้ดำเนินคดีกับเรานี่ครับ ถ้าพี่เค้าใจดีเค้าก็จะปล่อยเราไปแต่โอกาสยากพอๆกับไก่ออกลูกเป็นตัวเลยครับเฮียเค้าก็จะส่งเราดำเนินคดีครับด้วยข้อหา
"พกพาอาวุธปืนไปในที่สาธารณะโดยไม่มีเหตุอันจำเป็นและเร่งด่วน" เราก็ใช้ใบรับรองจากสนามอ้างเหตุจำเป็นและเร่งด่วนกับอัยการไปครับ เคยมีคดีแบบนี้ที่คลองหลวงอัยการสั่งไม่ฟ้องครับ

ปล.ทำเอกสารใบรับรองให้มันจำเป็นเร่งด่วนสุดๆเลยน่ะครับเช่นสนามนัดให้มาแข่งยิงปืนชิงถ้วยตอน 11.00น.เราก็เอาปืนไปเช้าวันนั้นเลยครับ

หรือจะอีกกรณีก็พกเงินสดไปล้านนึงอ้างว่าจะไปทำการค้าต่างจังหวัดวันนี้เลยพกปืนไปเพื่อปกป้อง (แต่อาจฟังไม่ขึ้นเดียวศาลถามว่าทำไมไม่โอนเงินหรือสั่งจ่ายเช็ค)

หรือจะอีกกรณีนึงเป็นพี่ท่านนึงไปซื้อกระสุนปืนที่วังแล้วได้คุยกันครับเค้าเล่าว่าเค้าโดนค้นรถครับแต่ไม่ค้นตัวเค้าพี่เค้าสพายปืนแบบที่มันเป็นซองข้างลำตัวแล้วใส่เสือนอกคุมอีกทีจนท.แจ้งว่าขอค้นรถครับพี่เค้าก็เปิดประตูแล้วเดินออกมาให้ค้นให้สะใจเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24,03, 2017, 06:53:23 โดย aekkaphop » บันทึกการเข้า
24,03, 2017, 09:49:03
INFANTRY
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 24,03, 2017, 09:49:03 »

ให้สนามยิงปืนทำใบรับรองว่าเราต้องนำปืนชนิดนี้มาซ้อมที่สนามพกบัตรสมาชิกไปด้วยครับกระสุนไม่ต้องเอาไปล็อกกุญเเจให้ดีพกคำสั่งมหาดไทยไปด้วยครับหาปริ้นเอาจากในเน็ทถ้าโดนจนท.เรียกก็อธิบายกับพีเค้าเอาใบคำสั่งมหาดไทยให้เฮียเค้าดูว่าเราทำตามกฎนำพาอาวุธปืนถูกต้องเห็นมีคำสั่งจาก รมต.มหาดไทยไม่ให้ดำเนินคดีกับเรานี่ครับ ถ้าพี่เค้าใจดีเค้าก็จะปล่อยเราไปแต่โอกาสยากพอๆกับไก่ออกลูกเป็นตัวเลยครับเฮียเค้าก็จะส่งเราดำเนินคดีครับด้วยข้อหา
"พกพาอาวุธปืนไปในที่สาธารณะโดยไม่มีเหตุอันจำเป็นและเร่งด่วน" เราก็ใช้ใบรับรองจากสนามอ้างเหตุจำเป็นและเร่งด่วนกับอัยการไปครับ เคยมีคดีแบบนี้ที่คลองหลวงอัยการสั่งไม่ฟ้องครับ

ปล.ทำเอกสารใบรับรองให้มันจำเป็นเร่งด่วนสุดๆเลยน่ะครับเช่นสนามนัดให้มาแข่งยิงปืนชิงถ้วยตอน 11.00น.เราก็เอาปืนไปเช้าวันนั้นเลยครับ

หรือจะอีกกรณีก็พกเงินสดไปล้านนึงอ้างว่าจะไปทำการค้าต่างจังหวัดวันนี้เลยพกปืนไปเพื่อปกป้อง (แต่อาจฟังไม่ขึ้นเดียวศาลถามว่าทำไมไม่โอนเงินหรือสั่งจ่ายเช็ค)

หรือจะอีกกรณีนึงเป็นพี่ท่านนึงไปซื้อกระสุนปืนที่วังแล้วได้คุยกันครับเค้าเล่าว่าเค้าโดนค้นรถครับแต่ไม่ค้นตัวเค้าพี่เค้าสพายปืนแบบที่มันเป็นซองข้างลำตัวแล้วใส่เสือนอกคุมอีกทีจนท.แจ้งว่าขอค้นรถครับพี่เค้าก็เปิดประตูแล้วเดินออกมาให้ค้นให้สะใจเลย
ไม่ว่าจะทางไหนก็ยากจังครับ  เหงื่อตกดิ
29,07, 2017, 14:22:24
Ro@d - รักในหลวง
*

๑ คัน ๑ ชีวิตที่อิสระ มี G๒๓ กาแฟอีก ๑ เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: 29,07, 2017, 14:22:24 »

พาอาวุธปืนติดตัวฯ กฎหมายกำหนดแต่ตัวปืน ถึงไม่มีเครื่องกระสุน แต่เมื่อพาเคลื่อนที่ไปในทางสาธารณะฯ  ก็ผิดกฎหมายแล้วครับ

"ชีวิตที่สันโดษ สงบ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ"

"เศษหินบนทางเดิน อาจทิ่มตีนได้ ถ้าไม่อยากเจ็บตีน ก็ควรต้องก้าวข้ามมันไปซะ"

http://www.youtube.com/watch?v=s4I8Lsv37Fo&fe
30,07, 2017, 08:32:24
^ช่างป้อม บางปลา^
ผูกมิตร ดีกว่า ผูกศัตรู
super member

มีแล้ว ไม่ได้ใช้ ดีกว่า จะใช้ แล้วไม่มี

« ตอบ #6 เมื่อ: 30,07, 2017, 08:32:24 »

พาอาวุธปืนติดตัวฯ กฎหมายกำหนดแต่ตัวปืน ถึงไม่มีเครื่องกระสุน แต่เมื่อพาเคลื่อนที่ไปในทางสาธารณะฯ  ก็ผิดกฎหมายแล้วครับ
ร้องไห้ หากเจอ ลุงหนวด "ก็ลำบากใจ"  น้ำตาไหลพราก
30,07, 2017, 08:45:01
tuithannam
สมาชิก
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 30,07, 2017, 08:45:01 »

ครู ปืนสอนไว้  จะทำอย่างไรก็ได้ อย่าให้ จับได้
30,07, 2017, 09:21:31
sadao2k
สมาชิก
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 30,07, 2017, 09:21:31 »

ถ้าค้นเจอ ยังไงก็โดน  ุทุบๆ
30,07, 2017, 20:51:55
น้องคนเล็ก
ชาวนาชาวสวน

« ตอบ #9 เมื่อ: 30,07, 2017, 20:51:55 »

ใช้แนวทางนี้ได้ครับผม...
ถ้าโดนค้น ก็พูดกับเจ้าหน้าที่ดีๆ นักกีฬาส่วนใหญ่ ก็ทำแบบนี้ครับ...

การรอคอยย่อมทรมาร แต่การรอคอยคือความหวัง.... http://www.oknation.net/blog/supk/2015/03/02/entry-1
ช้างเอราวัณ เดินเข้าประเทศ อินโด-ไทย  นาง รัตนา เจอจึงให้ศีลให้ พรมีลาภ เรียกร้องสหเทพ พึ่งงดเว้นกระทำการ:ลุงเรียนวิทย์ ป้าทำพานิช อาใส่อาภา
10,08, 2017, 13:29:54
Wissawaka
สมาชิก
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 10,08, 2017, 13:29:54 »

อยากจะบอกว่าเราจะทำยังไงวิธีไหนก็โดนทุกกรณีครับ ไม่รอด ยกเว้นว่า
- พี่หนวดรับค่าขนม
- พี่หนวดเป็นศิษย์อาจารย์เดียวกันจริงๆ
- พี่หนวดเป็นพี่ชาย น้องชาย ญาติเรา  (ญาติที่พอจะคุยกันได้)
- กรณีไปแข่งยิงปืน ทางสนามจัดแข่งจะมีใบคุมปืนให้ อันนี้พอชี้เเจงได้ครับ
นอกนั้นไปโรงพักขึ้นศาลเท่านั้นครับ

JOELANJAKORN / ENGINEERING & CONSULTANT
15,09, 2017, 12:59:49
Tawans
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 15,09, 2017, 12:59:49 »

- แบบนี้ถ้าเดินป่าละครับ (ไม่ได้กวนนะครับ อยากทราบจริงๆ) บังเอิญเจอพี่หนวด แล้วโดนตรวจระหว่างพกไปในป่าใกล้บ้านอะไรประมาณนี้ครับ
29,09, 2017, 06:46:29
น้องคนเล็ก
ชาวนาชาวสวน

« ตอบ #12 เมื่อ: 29,09, 2017, 06:46:29 »

- แบบนี้ถ้าเดินป่าละครับ (ไม่ได้กวนนะครับ อยากทราบจริงๆ) บังเอิญเจอพี่หนวด แล้วโดนตรวจระหว่างพกไปในป่าใกล้บ้านอะไรประมาณนี้ครับ

ไม่ผิดกฏหมาย. แต่ถ้าเจอตอนอยู่ในทางสาธารณะ ผิดครับ...

การรอคอยย่อมทรมาร แต่การรอคอยคือความหวัง.... http://www.oknation.net/blog/supk/2015/03/02/entry-1
ช้างเอราวัณ เดินเข้าประเทศ อินโด-ไทย  นาง รัตนา เจอจึงให้ศีลให้ พรมีลาภ เรียกร้องสหเทพ พึ่งงดเว้นกระทำการ:ลุงเรียนวิทย์ ป้าทำพานิช อาใส่อาภา
01,11, 2017, 20:39:15
payoongsak

« ตอบ #13 เมื่อ: 01,11, 2017, 20:39:15 »

ถ้าเจอไม่รอดทั้งนั้นยกเวนบริเวณบ้านตัวเอง
02,11, 2017, 10:38:10
Ro@d - รักในหลวง
*

๑ คัน ๑ ชีวิตที่อิสระ มี G๒๓ กาแฟอีก ๑ เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: 02,11, 2017, 10:38:10 »

ขออภัยด้วย เพิ่งจะเห็นกระทู้ ครับ  ธุจ้า
สภาพปื้นที่ป่า ต้องห่างเมือง หมู่บ้าน และไม่มีทางสาธารณะที่ประชาชนใช้เดินทาง สัญจร ไม่ผิดกฎหมาย ครับ 

ในป่า ไม่ใช่ในเมือง ไม่ใช่ทางสาธารณะ ถึงพกปืน แบบเปิดเผย ก็ไม่มีความผิด ครับ
และไม่ใช่ พื้นที่ปฎิบัติงาน ของตำรวจ.

พื้นที่ส่วนตัว ไร่ นา สวนผลไม้ สวนยาง..  กว้างขวาง ไม่ผิด จะไม่เข้าข้อกฎหมาย ครับ 

ถ้าใกล้บ้าน ควรอย่บนทางเดิน หรือถนนสาธารณะแล้ว สภาพจะกลายเป็นหมู่บ้าน ก็จะเข้าข้อกฎหมาย พาอาวุธปืน ติดตัวไปในเมืองฯ ครับ.  ยิ้มยิงฟัน

"ชีวิตที่สันโดษ สงบ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ"

"เศษหินบนทางเดิน อาจทิ่มตีนได้ ถ้าไม่อยากเจ็บตีน ก็ควรต้องก้าวข้ามมันไปซะ"

http://www.youtube.com/watch?v=s4I8Lsv37Fo&fe
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์