GUN IN THAILAND
17,11, 2017, 23:36:56 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: REMINGTON 870 เอามาตัดสั้นทำเกลียวใส่โช๊ค  (อ่าน 955 ครั้ง)
09,04, 2017, 19:48:15
suchatt
สมาชิกครอบครัว

« เมื่อ: 09,04, 2017, 19:48:15 »

REMINGTON 870 เอามาตัดสั้นทำเกลียวใส่โช๊ค ( ทำไม่ต้องใส่โช๊คของเบนเนลี่ ใส่โช๊คของพวก ฮัทซันไม่ได้หรอครับ ) ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า
10,04, 2017, 09:35:58
designnese
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 10,04, 2017, 09:35:58 »

เจ้าของปืนเค้าคงอยากได้โช็คของเบนาลีมากกว่าครับเลยให้ช่างกลึงเกลียวโช็คเบนาลีส่วนโช็คฮัทซานก็คิดว่าคงทำได้แต่หาโช็คเบนาลีได้ง่ายกว่า
10,04, 2017, 10:37:16
luminate

« ตอบ #2 เมื่อ: 10,04, 2017, 10:37:16 »

เพราะ spread ของ benelli choke ดีกว่าครับ แต่ถ้าไม่ชอบหรือไม่มี thread เกลียวของ benelli ก็ใช้อย่างอื่นได้แล้วใช้ briley choke แทนครับกลุ่มจะดีกว่า benelli นิดนึงครับ
13,04, 2017, 14:23:24
ฐ.ฐาน
super member

Diligentia, Vis, Celeritas (Accuracy,Power,Speed)

« ตอบ #3 เมื่อ: 13,04, 2017, 14:23:24 »

เพราะ spread ของ benelli choke ดีกว่าครับ แต่ถ้าไม่ชอบหรือไม่มี thread เกลียวของ benelli ก็ใช้อย่างอื่นได้แล้วใช้ briley choke แทนครับกลุ่มจะดีกว่า benelli นิดนึงครับ

ถ้าเป็นโช๊คที่ได้มาตรฐานแล้วผมว่าน่าจะขึ้นอยู่กับชนิดของโช๊คที่ใส่ (Full, Modify, Imp.Cylinder ฯลฯ) ที่ให้ม่านกระสุนแตกต่างกันมากกว่ายี่ห้อที่ใช้นะครับ

A room without books is like a body without soul - Cicero
14,04, 2017, 16:43:04
suchatt

« ตอบ #4 เมื่อ: 14,04, 2017, 16:43:04 »

แบบนี้ก็เอา ฟูลโช๊ค ของยี่ห้อไหนมาใส่ก็ได้ใช่ไหมครับ
16,04, 2017, 12:04:36
ฐ.ฐาน

Diligentia, Vis, Celeritas (Accuracy,Power,Speed)

« ตอบ #5 เมื่อ: 16,04, 2017, 12:04:36 »

คุยกันเรื่องโช๊คและม่านกระสุนตามที่ปืนลูกซองได้ถูกออกแบบมานั้น คงต้องเน้นกันก่อนนะครับว่าเป็นการคุยกันเมื่อใช้ยิงกับกระสุนลูกปรายที่สำหรับใช้ยิงนกทั่วไป(ลูกเบอร์ 1, 2, 3, 4, 5, 6,7 1/2, 8 ฯลฯ) ไม่เกี่ยวกับกระสุนลูกใหญ่ที่ใช้ล่าสัตว์ใหญ่นะครับ (แบบ LG, MG, SG, Buck Shot ต่างๆ ฯลฯ)

การทำงานของโช๊คที่บีบลำกล้องให้เล็กลงที่ปลายนั้นจะคล้ายๆกับเวลาเรากินข้าวเหนียวกับไก่ย่างหรือส้มตำ คือเมื่อบีบรวมกันก็จะจับตัวแน่นขึ้นสามารถรวมตัวกันไปในระยะหนึ่งก่อนที่จะแตกตัวกันออกไป โช๊คแคบๆที่บีบมากก็ได้ม่านกระสุนที่แตกตัวน้อยกว่าโช๊คที่บีบน้อยๆที่ในระยะเป้าห่างเท่ากัน ดังนั้นจึงต้องเลือกแบบลำกล้องและกระสุนให้ถูกต้องกับชนิดและขนาดของนกที่จะนำไปใช้ล่า ม่านกระสุนแคบมากไปก็ยิงไม่ถูกนกที่บินเร็วๆในระยะใกล้ กว้างมากไปช่องไฟที่ได้ก็อาจจะมีช่องว่างไม่ถูกตัวนกที่ระยะไกล ฯลฯ

ส่วนการใช้ปืนลูกซองในสมัยนี้นั้นดูแล้วส่วนใหญ่จะนำมาใช้ยิงเป้าเล่นกับลูกใหญ่ๆหรือไว้สำหรับใช้ป้องกันตัวกันเท่านั้น กระสุนเม็ดใหญ่เมื่อยิงผ่านโช๊คแคบๆนั้นจะไม่สามารถถูกบีบให้รวมตัวกันเหมือนลูกปรายเม็ดเล็กๆ แต่กลับจะทำให้ลูกตะกั่วเสียความกลม, ต้านลมได้ไม่ดีทำให้ม่านกระสุนกว้างขึ้น ดังนั้นกระสุนเม็ดใหญ่จะมีม่านกระสุนที่ดีกว่าถ้าใช้ยิงกับโช๊คที่กว้างที่จะไม่ทำให้เสียรูปทรงครับ

ผมว่าจะให้ดีต้องลองยิงดูแล้วเปรียบเทียบผลที่ได้กับลูกแต่ละยี่ห้อและแต่ละเบอร์ดูด้วยว่าแบบไหนเหมาะสำหรับปืนที่ใช้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17,04, 2017, 06:52:55 โดย ฐ.ฐาน » บันทึกการเข้า

A room without books is like a body without soul - Cicero
17,04, 2017, 09:36:21
suchatt

« ตอบ #6 เมื่อ: 17,04, 2017, 09:36:21 »

คุยกันเรื่องโช๊คและม่านกระสุนตามที่ปืนลูกซองได้ถูกออกแบบมานั้น คงต้องเน้นกันก่อนนะครับว่าเป็นการคุยกันเมื่อใช้ยิงกับกระสุนลูกปรายที่สำหรับใช้ยิงนกทั่วไป(ลูกเบอร์ 1, 2, 3, 4, 5, 6,7 1/2, 8 ฯลฯ) ไม่เกี่ยวกับกระสุนลูกใหญ่ที่ใช้ล่าสัตว์ใหญ่นะครับ (แบบ LG, MG, SG, Buck Shot ต่างๆ ฯลฯ)

การทำงานของโช๊คที่บีบลำกล้องให้เล็กลงที่ปลายนั้นจะคล้ายๆกับเวลาเรากินข้าวเหนียวกับไก่ย่างหรือส้มตำ คือเมื่อบีบรวมกันก็จะจับตัวแน่นขึ้นสามารถรวมตัวกันไปในระยะหนึ่งก่อนที่จะแตกตัวกันออกไป โช๊คแคบๆที่บีบมากก็ได้ม่านกระสุนที่แตกตัวน้อยกว่าโช๊คที่บีบน้อยๆที่ในระยะเป้าห่างเท่ากัน ดังนั้นจึงต้องเลือกแบบลำกล้องและกระสุนให้ถูกต้องกับชนิดและขนาดของนกที่จะนำไปใช้ล่า ม่านกระสุนแคบมากไปก็ยิงไม่ถูกนกที่บินเร็วๆในระยะใกล้ กว้างมากไปช่องไฟที่ได้ก็อาจจะมีช่องว่างไม่ถูกตัวนกที่ระยะไกล ฯลฯ

ส่วนการใช้ปืนลูกซองในสมัยนี้นั้นดูแล้วส่วนใหญ่จะนำมาใช้ยิงเป้าเล่นกับลูกใหญ่ๆหรือไว้สำหรับใช้ป้องกันตัวกันเท่านั้น กระสุนเม็ดใหญ่เมื่อยิงผ่านโช๊คแคบๆนั้นจะไม่สามารถถูกบีบให้รวมตัวกันเหมือนลูกปรายเม็ดเล็กๆ แต่กลับจะทำให้ลูกตะกั่วเสียความกลม, ต้านลมได้ไม่ดีทำให้ม่านกระสุนกว้างขึ้น ดังนั้นกระสุนเม็ดใหญ่จะมีม่านกระสุนที่ดีกว่าถ้าใช้ยิงกับโช๊คที่กว้างที่จะไม่ทำให้เสียรูปทรงครับ

ผมว่าจะให้ดีต้องลองยิงดูแล้วเปรียบเทียบผลที่ได้กับลูกแต่ละยี่ห้อและแต่ละเบอร์ดูด้วยว่าแบบไหนเหมาะสำหรับปืนที่ใช้นะครับ

แล้วถ้า เรมิงตัน 870 ลำกล้อง 14" เน้นเอามายิงลูก 9 เม็ด ใช้ระยะไม่เกิน 25 เมตร จะแนะนำให้ใช้โช๊คตัวไหนดีครับ ธุจ้า
17,04, 2017, 10:27:45
ฐ.ฐาน

« ตอบ #7 เมื่อ: 17,04, 2017, 10:27:45 »

ถ้าลำกล้อง 14" เป็นลำกล้องที่ตัดจากลำกล้องยาวและยังไม่ได้ทำเกลียวสำหรับใส่โชีคซึ่งน่าจะเท่ากับโช๊ค Cylinder ก็ลองใช้ยิงเป้าหุ่นคนดูก่อนที่ระยะสัก 30 เมตรว่ากลุ่มที่ได้พอใจหรือไม่ แต่ถ้าทำเกลียวแล้วก็ควรใส่โช๊คที่มีที่กว้างที่สุดแล้วลองยิงดูครับ โช๊คเป็นเพียงตัวแปรตัวหนึ่งเท่านั้น ความแข็งของตะกั่ว, ความยาวของลำกล้อง, ชนิดของหมอนที่ใช้, ความเร็วของการเผาไหม้ของดินขับ ฯลฯ มีผลต่อม่านกระสุนทั้งนั้น จะมากหรือน้อยคงบอกได้ยาก ต้องลองยิงดู

ถ้าไว้ใช้เฝ้าบ้านในระยะ 25 เมตร ผมคงเลือกใช้ลูก 4Buck 27 เม็ดมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17,04, 2017, 10:31:53 โดย ฐ.ฐาน » บันทึกการเข้า

17,04, 2017, 12:05:46
luminate

« ตอบ #8 เมื่อ: 17,04, 2017, 12:05:46 »

ถ้าเป็นโช๊คที่ได้มาตรฐานแล้วผมว่าน่าจะขึ้นอยู่กับชนิดของโช๊คที่ใส่ (Full, Modify, Imp.Cylinder ฯลฯ) ที่ให้ม่านกระสุนแตกต่างกันมากกว่ายี่ห้อที่ใช้นะครับ

อ่าสงสัยผมเข้าใจผิดผมนึกว่า รูปภาพพี่ คือ pattern หรือ circle represent the diameter of lead shot as distance increases

แต่ที่ผมหมายถึงคือปริมาณความสม่ำเสมอของเม็ดกระสุนในวงกลมที่ ระยะเดียวกัน

จากการที่ผมทดลองแล้วพบว่า โช๊คชนิดเดียวกันต่างยี้ห้อ ยิงจากปืนเดียวกัน ความสม่ำเสมอของกระสุนในวงกลมจะต่างกันครับ  ธุจ้า ธุจ้า

ส่วนโช๊คต่างชนิดกัน (Full,Mod,Cyl....ฯลฯ) ขนาดวงกลมมันต้องต่างกันตามระยะทางแบบพี่ว่าครับ
17,04, 2017, 19:16:38
ฐ.ฐาน

« ตอบ #9 เมื่อ: 17,04, 2017, 19:16:38 »

อ่าสงสัยผมเข้าใจผิดผมนึกว่า รูปภาพพี่ คือ pattern หรือ circle represent the diameter of lead shot as distance increases

แต่ที่ผมหมายถึงคือปริมาณความสม่ำเสมอของเม็ดกระสุนในวงกลมที่ ระยะเดียวกัน

จากการที่ผมทดลองแล้วพบว่า โช๊คชนิดเดียวกันต่างยี้ห้อ ยิงจากปืนเดียวกัน ความสม่ำเสมอของกระสุนในวงกลมจะต่างกันครับ  ธุจ้า ธุจ้า

ส่วนโช๊คต่างชนิดกัน (Full,Mod,Cyl....ฯลฯ) ขนาดวงกลมมันต้องต่างกันตามระยะทางแบบพี่ว่าครับ

ที่กำลังพูดถึงคือระยะห่างของช่องไฟของรูกระสุนบนเป้าว่าจะกระจายได้สม่ำเสมอหรือไม่ ซึ่งก็เป็นตัวแปรอีกตัวหนึ่งนอกจากความกว้างของกลุ่มกระสุน ที่ขึ้นอยู่กับตัวแปรอีกหลายอย่างรวมถึงจำนวนลูกปรายในกระสุนปืนที่ขึ้นอยู่กับเบอร์กระสุนที่ใช้ ถึงต้องลองยิงดูครับว่าทั้งความกว้างและช่องไฟเป็นอย่างไร ที่อยากจะได้น่าจะเป็นตามรูปที่แนบครับ

ส่วนโช๊คต่างยี่ห้อที่ให้ช่องไฟที่ต่างกันลองตรวจสอบภายในลำกล้องดูด้วยนะครับว่าการเคลือบผิวภายในแตกต่างกันหรือไม่ รวมทั้งความกลมสม่ำเสมอภายในและขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางต่างกันหรือไม่นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17,04, 2017, 19:25:55 โดย ฐ.ฐาน » บันทึกการเข้า

19,04, 2017, 01:26:12
ใบไม้กำมือเดียว
เวลาขึ้นก็อย่าให้หลง เวลาลงก็อย่าได้ท้อ.

หลงกลิ่นดินปืน.

« ตอบ #10 เมื่อ: 19,04, 2017, 01:26:12 »

นอกเรื่องนิดครับ โช้คของเรมิงตัน หาซื้อได้ที่ไหนครับ บ.หลุยส์ มีขายมั้ยครับ..?

อย่าให้ โลภะ โทสะ โมหะ ยึดครองสติ.
สพฺเพ ธมฺมา นาลํ อภินิเวสาย
ธรรมทั้งปวง ไม่ควรยึดมั่นถือมั่น.
Many men go fishing all their lives without knowing that it is not fish they are after.
- Henry David Thoreau
19,04, 2017, 07:57:22
ฐ.ฐาน

« ตอบ #11 เมื่อ: 19,04, 2017, 07:57:22 »

ผมเคยใช้แต่ที่ติดมากับลำกล้องปืนเดิมๆครับ คงต้องรอคนอื่นที่ตัดลำกล้องแล้วใส่โช๊คใหม่มาให้ข้อมูล

ส่วนถ้าต้องหาโช๊คใหม่มาใส่ผมคงหา Poly Choke ตามแนบมาใช้ที่สามารถหมุนปรับเปลี่ยนโช๊คตามที่ต้องการได้ครับ

http://www.brownells.com/shotgun-parts/choke-tubes-accessories/choke-tubes/poly-choke-ii-prod22516.aspx

19,04, 2017, 08:26:26
เวลาขึ้นก็อย่าให้หลง เวลาลงก็อย่าได้ท้อ.

« ตอบ #12 เมื่อ: 19,04, 2017, 08:26:26 »

ขอบคุณมากครับพี่ ฐ.ฐาน.
ผมว่า แบบพี่ก็ดีครับ ถ้าพี่สั่ง ขอร่วมด้วยสักตัวนึงนะครับผม.

อย่าให้ โลภะ โทสะ โมหะ ยึดครองสติ.
ธรรมทั้งปวง ไม่ควรยึดมั่นถือมั่น.
Many men go fishing all their lives without knowing that it is not fish they are after.
19,04, 2017, 09:00:54
ฐ.ฐาน

« ตอบ #13 เมื่อ: 19,04, 2017, 09:00:54 »

ผมเลิกทำบาปไปนานแล้วละครับ ลองติดต่อให้เพื่อนสมาชิกที่ให้บริการอยู่ใน "ตลาดอุปกรณ์และส่วนควบอาวุธปืน" ช่วยดำเนินการให้นะครับ

19,04, 2017, 15:35:42

« ตอบ #14 เมื่อ: 19,04, 2017, 15:35:42 »

ผมเลิกทำบาปไปนานแล้วละครับ ลองติดต่อให้เพื่อนสมาชิกที่ให้บริการอยู่ใน "ตลาดอุปกรณ์และส่วนควบอาวุธปืน" ช่วยดำเนินการให้นะครับ
สาธุ ขออนุโมทนาครับ ผมเองก็เอามาติดปืนสวยงามเท่านั้น ยิงแต่กระดาษ ขวดน้ำ กระป๋องกระแป๋ง เท่านั้นครับ... ธุจ้า

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์