GUN IN THAILAND
28,05, 2017, 15:24:19 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แจกหมาครัย  (อ่าน 955 ครั้ง)
21,04, 2017, 17:39:32
Naj@มะพร้าวห้าว@
super member

« ตอบ #15 เมื่อ: 21,04, 2017, 17:39:32 »

ขอให้ท่านสมหวัง พบเจอคนที่เอาน้องหมาไปเลี้ยงดูต่อ
และขอให้น้องหมาโชคดีพบเจอเจ้าของใหม่ที่รักและเอ็นดูไม่ถอดทิ้งมัน  ธุจ้า

เขาว่าเรา เราอย่าโกรธลงโทษเขา ในเมื่อเราไม่ได้เป็นเช่นเขาว่า หากว่าเป็นจริงจังดังวาจา อย่าว่าเขาเราเป็นจริง
21,04, 2017, 18:05:47
สุพัฒน์#รักในหลวง#

ความลับไม่มี มีแต่ความจริง

« ตอบ #16 เมื่อ: 21,04, 2017, 18:05:47 »

ถ้าทิ้งมัน...ไหนจะโดนรถเฉียวรถชน..ไหนจะโดนเด็กไม่ดีรังแก..ดีไม่ดีโดนจับไปฆ่าทำลูกชิ้นอีก...

รอดมาก็เท่านั้น..เหมือนตาบทั้งเป็น..ต้องอยู่อย่างอดๆอยากๆ..คอยนั่งชะเง้อมองหาเจ้าของ..ว่าเมื่อไกร่จะมารับ..

ไม่สงสารมันเหรอครับ
21,04, 2017, 19:24:15
chnon

« ตอบ #17 เมื่อ: 21,04, 2017, 19:24:15 »

ถ้าทิ้งมัน...ไหนจะโดนรถเฉียวรถชน..ไหนจะโดนเด็กไม่ดีรังแก.. ดีไม่ดีโดนจับไปฆ่าทำลูกชิ้นอีก ...

รอดมาก็เท่านั้น..เหมือนตาบทั้งเป็น..ต้องอยู่อย่างอดๆอยากๆ..คอยนั่งชะเง้อมองหาเจ้าของ..ว่าเมื่อไกร่จะมารับ..

ไม่สงสารมันเหรอครับ

พุดเดิลคงไม่โดนหรอกครับ ถามผู้รู้มาแล้ว เนื้อน้อย เหนียว แถมเหม็นเขียว ......... เคสนี้คงรอดครับ  โอ้ววว ธุจ้า

เห่าจัด กัดค่อย
21,04, 2017, 23:14:56
สุพัฒน์#รักในหลวง#

ความลับไม่มี มีแต่ความจริง

« ตอบ #18 เมื่อ: 21,04, 2017, 23:14:56 »

พุดเดิลคงไม่โดนหรอกครับ ถามผู้รู้มาแล้ว เนื้อน้อย เหนียว แถมเหม็นเขียว ......... เคสนี้คงรอดครับ  โอ้ววว ธุจ้า
ผมเห็นภาพเลยครับ...น้ำตาจะไหล... เหงื่อตก เหงื่อตก
22,04, 2017, 16:25:42
Kongunang
เทิดไท้องค์ราชันย์
สมาชิกครอบครัว

Blacksmith Iron Heart

« ตอบ #19 เมื่อ: 22,04, 2017, 16:25:42 »

... ขอนำข้อคิดดีๆ มาเปรียบเทียบความรู้สึก ระหว่างคน กับ สุนัข ให้ได้ตระหนักกัน จากอดีตนักร้องท่านนี้... ยิ้มหมุนหน้า

http://www.nationtv.tv/main/content/social/378544000/

Nation TV - เว็บไซต์สถานีข่าวอันดับ 1 ของเมืองไทย

"ดี้ โพสต์ อย่าได้บังอาจเลี้ยงพิตบูลเทอเรีย ถ้าไม่มั่นใจและมีความรู้ดีพอที่จะเลี้ยง"

Nation TV - เว็บไซต์สถานีข่าวอันดับ 1 ของเมืองไทย
"ล่าสุด ดี้ นิติพงษ์ ห่อนาค อดีตสมาชิกและหัวหน้าวงวงเฉลียง ก็ได้ออกมาโพสต์ผ่านเฟสบุ๊ค Nitipong Honark ถึงกรณีเหตุการณ์ดังกล่าว โดยระบุว่า "เห็นใจทั้งเจ้าของ สงสารทั้งหมา...ข่าวก็ออกมาบ่อยๆ..ไม่รู้กันบ้างเลยหรือ ว่า หมาพันธุ์นี้เป็นแบบนี้..เห็นใจเจ้าของหมานะที่บาดเจ็บ แต่สุดท้าย แผลก็จะหายเจ็บ แต่หมาที่โดนทิ้ง แผลในใจมันหายยากมาก"ทั้งนี้เนื้อหาทั้งหมดภายในโพสต์ระบุว่า..."กรณีหมาพิตบูลกัดเจ้าของจนบาดเจ็บ แล้วประกาศไม่ขอเลี้ยงต่อไป...ฝากไว้ที่โรงพยาบาล จนกว่าจะมีคนมารับไปเลี้ยงนั้น...ฉันเห็นข่าวแล้วเศร้าใจ
เห็นใจทั้งเจ้าของ สงสารทั้งหมา แต่ถ้าจะพูดตามตรง น้ำหนักใจของฉันออกไปทางสงสารหมามากกว่า...จริงๆนะ แม่ประไพ...
พิตบูลเป็นหมาที่มีสัญชาตญาณต่อสู้สูง พลังมาก ภาษาชาวบ้านเรียกว่าเป็นหมาดุ...
ข่าวก็ออกมาบ่อยๆ ที่หมาพันธุ์นี้กัดเด็กหรือคนโตๆ บาดเจ็บสาหัสถึงตาย ก็มีบ่อยๆ...
ไม่รู้กันบ้างเลยหรือ ว่า หมาพันธุ์นี้เป็นแบบนี้ ถึงได้มีข่าวซ้ำซากมาตลอด
คิดอะไร ถึงเลี้ยงพิตบูล...นึกว่าตัวเองจะเอาอยู่งั้นหรือ
พิตบูลเป็นหมาที่คนเลี้ยงต้องเข้าใจเขามากๆ มีวินัยในการเลี้ยง ไม่ใช่ไว้เลี้ยงประดับบารมี
และพิตบูลก็เหมือนหมาพันธุ์อื่น ซื่อสัตย์ รักเจ้าของ ใช้เฝ้าบ้านอย่างไว้ใจได้ เพียงแต่สัญชาตญาณเขาเป็นแบบนี้ ต้องการการฝึกที่เข้มแข็ง เราต้องเลี้ยงจนเราเป็นจ่าฝูงนำมันได้
การเลี้ยงหมามาเป็นเวลานานแล้วต้องการจะทอดทิ้ง หรือให้คนอื่น เป็นทุกข์สูงสุดของหมา ...
เห็นใจเจ้าของหมานะที่บาดเจ็บ แต่สุดท้าย แผลก็จะหายเจ็บ แต่หมาที่โดนทิ้ง แผลในใจมันหายยากมาก
ที่สำคัญคือ สัตว์เลี้ยง..ไม่เคยเป็นฝ่ายผิด ไม่ว่ามันจะทำอะไรที่คนตัดสินว่ามันผิด...
สงสารหมาแก่ๆ ตัวหนึ่ง ที่ถูกเลี้ยงมานาน ต้องถูกจับขังในกรง จนกว่าจะมีคนใหม่ใจดีและเข้าใจวิธีการดูแล ซึ่งไม่รู้จะนานสักเพียงไหน...
ใครที่พอเข้าใจการเลี้ยงหมาพันธุ์นี้ มีกำลังดูแลได้ ฉันจะกราบงามๆ สักครั้ง ถ้ารับ ไปดูแลสักตัว....
แล้วขอให้ข่าวนี้ เป็นอุทาหรณ์สักทีเถิด ว่าอย่าได้บังอาจเลี้ยงพิตบูลเทอเรีย..ถ้าไม่มั่นใจและมีความรู้ดีพอที่จะเลี้ยง..
ไม่งั้น ชาวบ้านหรือไม่ก็ตัวเอง จะเดือดร้อน
หมามันไม่เสียหมาหรอก
แต่คนเลี้ยงน่ะจะเสียหมา เสียเงิน และเสียหน้า...""
ยิ้มหมุนหน้า ธุจ้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22,04, 2017, 16:29:00 โดย Kongunang » บันทึกการเข้า

...ปรัชญา ความจริง และความถูกต้องในคุณธรรม ไม่เคยทำร้ายผู้ใด...
ใครที่ไม่เคยถูกตี ถูกทุบ หรือเจอเรื่องราวร้ายๆในชีวิตมาเลยนั้น
ชีวิตนี้ก็คงจะยากที่จะประสบความสำเร็จ ( อุดมการณ์ถ้าเปลี่ยนกันง่ายๆ ก็สลายไปแล้วครึ่งคน )
24,04, 2017, 09:34:52
sittichai19
สมาชิก
**

« ตอบ #20 เมื่อ: 24,04, 2017, 09:34:52 »

ท่านไม่มีความผูกพันธ์ กับมันสักนิดเลยหรอครับ อยู่กันมาตั้ง 6-7 ปี จะยา้ยบ้านยังไงก็ต้องเอามันไปด้วย
24,04, 2017, 13:58:54
ks10

« ตอบ #21 เมื่อ: 24,04, 2017, 13:58:54 »

แต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน จขกท คงจะมีเหตุผล ผมเลี้ยงบางแก้วหลายตัว ตัวแก่สุด ปีนี้อายุ 17 แก่หง่อมเป็นมะเร็งทั้งๆที่รูว่าเขาจะไปแล้วก็ยังรักษาอยู่ทำแผลกินยาทุกวัน หมดไปหมื่นกว่าบาทละตอนนี้ไปหาหมอทุกครึ่งเดือนแต่ก็ยังโซซัดโซเซวิ่งมารับหน้าบ้านทุกวัน

การคิดเลี้ยงหมาต้องคิดถึงตอนมันแก่ด้วยนะครับภาระจะมาประดังอีกทีตอนนั้นต้องคิดไว้ตั้งแต่เริ่มรับเขามาเลี่ยง

24,04, 2017, 17:07:04
letmesee

อย่าเอามาตรฐานของตัวเองไปตัดสินคนอื่น

« ตอบ #22 เมื่อ: 24,04, 2017, 17:07:04 »

เพื่อนเคยเอาพุดเดิ้ลมาฝากให้ดูแล วันนั้นน้องหมาไม่ยอมลุกไปไหนเรย ได้แต่นั่งชะเง้อรอเจ้าของอยู่หน้าประตู เวลาได้ยินเสียงคนเดินผ่านหน้าห้อง น้องหมาก้อจะใช้เท้าตะเกียดตะกายประตู คิดว่าเจ้าของมาแร้ว โชดดีมาก ๆ ที่น้องไม่เห่าเรยซักแอะ เพราะปกติน้องจะซนแระเห่าเก่งมาก แต่กลายเปนว่า น้องได้แต่นั่งหายจัยฟืด ๆ ๆ เหมือนจัยจะขาด แถมตัวงี้สั่นอยู่ตลอดเวลา จนเรารู้สึกตกจัย ไม่รู้จะทำยังงัยเหมือนกัน ได้แต่นั่งปลอบอยู่ข้าง ๆ เหนสภาพแร้ว รู้สึกสงสารจับจัย ปรากฎว่า คืนนั้น ทั้งน้องหมาทั้งคนได้แต่นั่งรอเจ้าของจนถึงเที่ยงคืน มะได้หลับมะได้นอนกันเรยทีเดียว   หลับ เหงื่อตก เง้ออ

" เพื่อน " มะได้คบกันแค่วันสองวัน  แต่มันคบกันทั้งชีวิต
02,05, 2017, 12:57:27
jojo-aj

« ตอบ #23 เมื่อ: 02,05, 2017, 12:57:27 »

ผมก็ไม่ได้ไม่อยากเลี้ยงครับแต่ที่บ้านมีบางแก้วอยู่แล้วทุกวันนี้ก็เอามาอยู่ที่บ้านผมแต่เคยหลุดจากกรงเกือบถูกบ้างแก้วกัดตายดีที่เห็นก่อนเลยเข้าไปอุ้มมาทันแล้วถ้าต้องปล่อยผมไม่ได้ไปปล่อยวัดหรือทิ้งข้างถนนครับผมคงเอาไปไว้ที่ประเวศอย่างน้อยก็ยังมีที่อยู่ให้ครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์