GUN IN THAILAND
27,07, 2017, 19:18:16 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พกพาปืนในหอพัก  (อ่าน 1487 ครั้ง)
21,04, 2017, 08:28:53
sombut3885
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #15 เมื่อ: 21,04, 2017, 08:28:53 »

สรุปตามพี่โรดและพี่ๆท่านอื่นก็คือพกได้ครับ แต่แค่อย่าพกเปิดเผยให้คนอื่นเห็นอาจโดนแจ้งตำรวจเข้าค้นทำให้วุ่นวายเสียเวลาได้
21,04, 2017, 11:33:25
hoilod***รักในหลวง***
super member

อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ

« ตอบ #16 เมื่อ: 21,04, 2017, 11:33:25 »

ไม่ผิดกฎหมายปืน มาตราใดเลยครับ เพียงแสดงหลักฐาน
ใบ ป.๔  ว่าเป็นของตนเอง คงพอแล้วครับ. ยิ้มยิงฟัน

ถามเพิ่มเติมอีกนิดครับพี่โรด  หากตำรวจกล่าวหาว่าปืนจะมาอยู่ที่ไร่ภาคเหนือได้ ต้องมีการพกพาผ่านทางสาธารณะและเขตเมืองมา
ข้อนี้เราจะอธิบายกับตำรวจยังไงดีครับ
21,04, 2017, 12:15:18
Ro@d - รักในหลวง
Gun In Thai Mania
*

๑ คัน ๑ ชีวิตที่อิสระ มี G๒๓ กาแฟอีก ๑ เป็นเพื่อน

« ตอบ #17 เมื่อ: 21,04, 2017, 12:15:18 »

ถามเพิ่มเติมอีกนิดครับพี่โรด  หากตำรวจกล่าวหาว่าปืนจะมาอยู่ที่ไร่ภาคเหนือได้ ต้องมีการพกพาผ่านทางสาธารณะและเขตเมืองมา
ข้อนี้เราจะอธิบายกับตำรวจยังไงดีครับ

จะกล่าวหาได้ จักต้องมีการจับกุม ระหว่างการพาอาวุธปืนติดตัว ไปในเมือง ฯ  ต้องมีข้อเท็จจริง ตามที่บอกครับ
จะมากล่าวหากันลอย ๆ ไม่ได้ ถือเป็นการปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบฯ ตาม ป.อาญา ม.๑๕๗

ซึ่งต่างจาก คนร้าย ใช้อาวุธปืน ปล้นทรัพย์ กรณีถ้าถูกจับกุม จะโดนข้อหา มีอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต, พาอาวุธปืนติดตัวไปในเมืองฯ พ่วงเข้าไปด้วย. ยิ้มยิงฟัน

"ชีวิตที่สันโดษ สงบ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ"

"เศษหินบนทางเดิน อาจทิ่มพื้นรองเท้าได้ ถ้าไม่อยากเจ็บเท้า ก็ควรต้องก้าวข้ามมันไปซะ"

http://www.youtube.com/watch?v=s4I8Lsv37Fo&fe
21,04, 2017, 12:21:16
jabavalk
KaBiN SuSiWA

จริงใจ...ตรงไปตรงมา

« ตอบ #18 เมื่อ: 21,04, 2017, 12:21:16 »

สอบถามด้วยคนนะครับ แบบนี้ หากปืนเป็นชื่อเราอยู่ที่บ้านภรรยา หรือปืนเป็นชื่อภรรยาแต่อยู่ที่บ้านเรา จะมีความผิดเรื่องปืนผิดมือไหมครับ
หากเป็นสามีภรรยา ตามกฏหมาย (จดทะเบียนสมรส)
และหากว่า ปืนชื่อเราอยู่ในรถภรรยา หรือปืนภรรยาอยู่ในรถเรา แล้วไปเจอด่านตรวจค้น นอกจากโดนข้อหาพกพา จะโดนปืนผิดมือด้วยไหมครับ  ธุจ้า

"Kabin Team"
I'm a "Shooter" not a "Gun Lover"
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=8zX0u4znp0Y" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=8zX0u4znp0Y</a>
21,04, 2017, 13:48:41
*

๑ คัน ๑ ชีวิตที่อิสระ มี G๒๓ กาแฟอีก ๑ เป็นเพื่อน

« ตอบ #19 เมื่อ: 21,04, 2017, 13:48:41 »

สอบถามด้วยคนนะครับ แบบนี้ หากปืนเป็นชื่อเราอยู่ที่บ้านภรรยา หรือปืนเป็นชื่อภรรยาแต่อยู่ที่บ้านเรา จะมีความผิดเรื่องปืนผิดมือไหมครับ
หากเป็นสามีภรรยา ตามกฏหมาย (จดทะเบียนสมรส)
และหากว่า ปืนชื่อเราอยู่ในรถภรรยา หรือปืนภรรยาอยู่ในรถเรา แล้วไปเจอด่านตรวจค้น นอกจากโดนข้อหาพกพา จะโดนปืนผิดมือด้วยไหมครับ  ธุจ้า

เป็นสามีภรรยากัน แต่การครอบครองอาวุธปืนเป็นเรื่อง เฉพาะตัว
และบ้านเรือน ทั้ง สามีภรรยา ต่างก็มีสิทธิ ที่ไปมาหาสู่ และอาศัยอยู่ได้ 
กรณีที่ถาม ต่างรู้ดีว่าปืนเป็นของใคร การครอบครองยังเป็นของเจ้าของปืน มิใช่การแย่งการครอบครอง   

ไม่ควรมีความผิดฐานปืนยผิดมือ ..และหากเกิดเหตุร้าย อีกฝ่ายสามารถใช้อาวุธปืนกระบอกนี้ ยิงเพื่อป้องกันตัวก็ได้ครับ
ไม่มีความผิดฐานปืนผิดมือ ส่วนเรื่องการยิงคนร้าย จะสมควรแก่เหตุหรือไม่ ต้องแยกพิจารณาข้อเท็จจริงอีกที
.........................

กรณีปืนอยู่ในรถ อันจะมีความผิดฐาน พาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง ทางสาธารณะฯ และอาจต้องโดยปืนผิดมือด้วยครับ
ส่วนการให้ข้อเท็จจริงใด ๆ นั้น เป็นสิทธิ์ของเรา แต่คงไม่รอด ครับ   

ถ้าขึ้นศาล  ศาลอาจลงโทษแต่เพียงสถานเบา ถ้ามีคำแถลงประกอบคำรับสารภาพเพื่อขอความกรุณาศาล นะครับ  ธุจ้า

"ชีวิตที่สันโดษ สงบ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ"

"เศษหินบนทางเดิน อาจทิ่มพื้นรองเท้าได้ ถ้าไม่อยากเจ็บเท้า ก็ควรต้องก้าวข้ามมันไปซะ"

http://www.youtube.com/watch?v=s4I8Lsv37Fo&fe
21,04, 2017, 13:54:54
jabavalk
KaBiN SuSiWA

จริงใจ...ตรงไปตรงมา

« ตอบ #20 เมื่อ: 21,04, 2017, 13:54:54 »

เป็นสามีภรรยากัน แต่การครอบครองอาวุธปืนเป็นเรื่อง เฉพาะตัว
และบ้านเรือน ทั้ง สามีภรรยา ต่างก็มีสิทธิ ที่ไปมาหาสู่ และอาศัยอยู่ได้ 
กรณีที่ถาม ต่างรู้ดีว่าปืนเป็นของใคร การครอบครองยังเป็นของเจ้าของปืน มิใช่การแย่งการครอบครอง   

ไม่ควรมีความผิดฐานปืนยผิดมือ ..และหากเกิดเหตุร้าย อีกฝ่ายสามารถใช้อาวุธปืนกระบอกนี้ ยิงเพื่อป้องกันตัวก็ได้ครับ
ไม่มีความผิดฐานปืนผิดมือ ส่วนเรื่องการยิงคนร้าย จะสมควรแก่เหตุหรือไม่ ต้องแยกพิจารณาข้อเท็จจริงอีกที
.........................

กรณีปืนอยู่ในรถ อันจะมีความผิดฐาน พาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง ทางสาธารณะฯ และอาจต้องโดยปืนผิดมือด้วยครับ
ส่วนการให้ข้อเท็จจริงใด ๆ นั้น เป็นสิทธิ์ของเรา แต่คงไม่รอด ครับ   

ถ้าขึ้นศาล  ศาลอาจลงโทษแต่เพียงสถานเบา ถ้ามีคำแถลงประกอบคำรับสารภาพเพื่อขอความกรุณาศาล นะครับ  ธุจ้า

ขอบคุณมากครับพี่ ช่วยให้กระจ่างขึ้นเยอะเลยครับ  ธุจ้า

"Kabin Team"
I'm a "Shooter" not a "Gun Lover"
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=8zX0u4znp0Y" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=8zX0u4znp0Y</a>
21,04, 2017, 17:09:30
hoilod***รักในหลวง***

อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ

« ตอบ #21 เมื่อ: 21,04, 2017, 17:09:30 »

จะกล่าวหาได้ จักต้องมีการจับกุม ระหว่างการพาอาวุธปืนติดตัว ไปในเมือง ฯ  ต้องมีข้อเท็จจริง ตามที่บอกครับ
จะมากล่าวหากันลอย ๆ ไม่ได้ ถือเป็นการปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบฯ ตาม ป.อาญา ม.๑๕๗

ซึ่งต่างจาก คนร้าย ใช้อาวุธปืน ปล้นทรัพย์ กรณีถ้าถูกจับกุม จะโดนข้อหา มีอาวุธปืนโดยไม่ได้รับอนุญาต, พาอาวุธปืนติดตัวไปในเมืองฯ พ่วงเข้าไปด้วย. ยิ้มยิงฟัน

ขอบคุณครับพี่โร้ด
21,04, 2017, 17:43:25
outlawdrag
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 21,04, 2017, 17:43:25 »

ผมขอรบกวนสอบถามพี่โรดอีกครับแฮ่ๆ กระทู้นี้ได้ความรู้ดีครับ
ถ้าสมมุติในกรณีที่เราได้นำปืนติดตัวไปค้างที่โรงแรมที่เราไปพัก แต่ดันมีเหตุที่ตำรวจตรวจเจอในที่พัก หรือมีผู้ร้ายจะเข้ามาทำร้ายร่างกายโดยเราได้ใช้ปืนยิงไปเพื่อป้องกันตัว ในกรณีนี้เราจะโดนข้อหาพกปืนไปในที่สาธารณะรึป่าวครับ
21,04, 2017, 20:33:22
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 21,04, 2017, 20:33:22 »

ผมขอรบกวนสอบถามพี่โรดอีกครับแฮ่ๆ กระทู้นี้ได้ความรู้ดีครับ
ถ้าสมมุติในกรณีที่เราได้นำปืนติดตัวไปค้างที่โรงแรมที่เราไปพัก แต่ดันมีเหตุที่ตำรวจตรวจเจอในที่พัก หรือมีผู้ร้ายจะเข้ามาทำร้ายร่างกายโดยเราได้ใช้ปืนยิงไปเพื่อป้องกันตัว ในกรณีนี้เราจะโดนข้อหาพกปืนไปในที่สาธารณะรึป่าวครับ

พื้นที่ของโรงแรม เป็นพื้นที่เอกชน มีวัตถุประสงค์เพื่อให บริการที่พักชั่วคราวสําหรับคนเดินทาง
หรือบุคคลอื่นใดโดยมีคาตอบแทน อาจแบ่งเป็น ๒ ส่วน ที่ซึ่งโรงแรมจัดไว้ เป็นพื้นที่ส่วนกลางมี่ใช้สอยร่วมกัน กับ

ห้องพัก กับผู้เดินทาง เมื่อมีผู้พักอาศัย ห้องพักนั้น จะถือเป็นพื้นที่ส่วนบุคคล ไม่ใช่ที่ส่วนกลาง
ผู้เช้าพัก ย่อมมีสิทธิ์ ครอบครองพื้นที่ห้องได้ชั่วตามระยะเวลาที่เช่า ตามระเบียบของโรงแรม

ขณะที่อยู่ห้อง ทางโรงแรม จะต้องเคาะประตู หรือโทรศัพท์ฺ และต้องได้รับอนุญาต จึงจะผ่านประตูเข้ามาได้
เมื่อเป็นพื้นที่ ที่ผู้เช่ามีสิทธิครอบครองในช่วงเวลาที่เช่า อาวุธปืนมีทะเบียน ไม่ใช่สิ่งผิดกฎหมาย
และไม่ใช่การพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมืองฯ เมื่อไม่ได้กระทำผิดกฎหมาย จนท.จึงไม่มีอำนาจดำเนินคดีตามกฎหมาย ครับ  ยิ้มยิงฟัน

22,04, 2017, 20:06:40
ใบไม้กำมือเดียว
เวลาขึ้นก็อย่าให้หลง เวลาลงก็อย่าได้ท้อ.

หลงกลิ่นดินปืน.

« ตอบ #24 เมื่อ: 22,04, 2017, 20:06:40 »

พื้นที่ของโรงแรม เป็นพื้นที่เอกชน มีวัตถุประสงค์เพื่อให บริการที่พักชั่วคราวสําหรับคนเดินทาง
หรือบุคคลอื่นใดโดยมีคาตอบแทน อาจแบ่งเป็น ๒ ส่วน ที่ซึ่งโรงแรมจัดไว้ เป็นพื้นที่ส่วนกลางมี่ใช้สอยร่วมกัน กับ

ห้องพัก กับผู้เดินทาง เมื่อมีผู้พักอาศัย ห้องพักนั้น จะถือเป็นพื้นที่ส่วนบุคคล ไม่ใช่ที่ส่วนกลาง
ผู้เช้าพัก ย่อมมีสิทธิ์ ครอบครองพื้นที่ห้องได้ชั่วตามระยะเวลาที่เช่า ตามระเบียบของโรงแรม

ขณะที่อยู่ห้อง ทางโรงแรม จะต้องเคาะประตู หรือโทรศัพท์ฺ และต้องได้รับอนุญาต จึงจะผ่านประตูเข้ามาได้
เมื่อเป็นพื้นที่ ที่ผู้เช่ามีสิทธิครอบครองในช่วงเวลาที่เช่า อาวุธปืนมีทะเบียน ไม่ใช่สิ่งผิดกฎหมาย
และไม่ใช่การพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมืองฯ เมื่อไม่ได้กระทำผิดกฎหมาย จนท.จึงไม่มีอำนาจดำเนินคดีตามกฎหมาย ครับ  ยิ้มยิงฟัน

ชัดเจน กระจ่างแจ้ง ขอบคุณมากครับพี่Ro@d ที่เป็นหลักให้น้องๆทุกคนมาโดยตลอด...
   ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า

อย่าให้ โลภะ โทสะ โมหะ ยึดครองสติ.
สพฺเพ ธมฺมา นาลํ อภินิเวสาย
ธรรมทั้งปวง ไม่ควรยึดมั่นถือมั่น.
22,04, 2017, 20:54:02
outlawdrag
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 22,04, 2017, 20:54:02 »

ชัดเจนเลยฮะ ขอบคุณมากเลยครับ ปรบมือ

23,04, 2017, 09:53:54
นายช่างboiler

« ตอบ #26 เมื่อ: 23,04, 2017, 09:53:54 »

ดูจากคำอธิบายของพี่โรด แล้ว ผมว่าสุจริตชนคนมีปืนมีสติ ไม่น่าห่วงอะไรเมื่อขึ้นศาล เพียงแต่ต้องรำคาญกรวดทรายหลุมบ่อขี้โคลนดินทรายก่อนไปถึงศาล

หากกระบวนการยุติธรรมทั้งระบบ(ขอย้ำว่าทั้งระบบ) ก็เหมือนทางลาดยาง มียูเทิร์นที่ชัดเจนไม่ต้องแอบจ่ายค่ายูเทิร์น ให้เลี้ยวกลับได้อย่างสง่าผ่าเผย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23,04, 2017, 09:57:15 โดย นายช่างboiler » บันทึกการเข้า

ชาติอื่นๆที่เคยรุ่งเรือง แล้วกลับกลายเป็นตกต่ำ ล้วนเป็นเพราะมีคนหัวหมอในชาติมากขึ้น ชาติไทยอย่าเดินตาม
23,04, 2017, 12:53:58
*

« ตอบ #27 เมื่อ: 23,04, 2017, 12:53:58 »

สำหรับตัวผมเอง จะไม่มีปัญหา กับ ตร.  เหตุเพราะผมจะไม่ยอมละเมิดกฎหมาย
ที่มีโทษหนัก (เพราะโทษเบา การพลั้งเผลอจึงเกิดขึ้นได้ง่าย) แต่พวกลหุโทษ
หรือ สามารถว่ากลา่วตักเตือนกันได้  ก็ก็มีบ้าง เพราะผมเป็นคนขับรถเร็ว

และคนในกระบวนการยุติธรรม ด้วยกัน จะรู้ที่ไปที่มา ที่ต่างจากอาชีพอื่น และ
จะมีบุคลิคเฉพาะตัวหรือมีสิ่งแสดงตัวตน ในวิชาชีพ .. จะได้รับการปฎิบัติที่ดี เสมอ ๆ

ด่าน ตร. จนท.จะตะเบ๊ ผมก็จะยกมือไหว้ตอบทุกครั้ง หรืออาจจะยกมือไหว้ก่อน และ
จะสอบถามว่า จะไปไหนครับ มีปืนติดมาด้วยหรือเปล่า

ผมคนคอปืน  ที่มีป.๑๒ ทั่วราขอาณาจักร และเป็นคนไม่โกหกคน จะบอกกว่า มีใบพก กับปืน ๙ มม.มาด้วย
จนท. จะขอดู ป.๑๒ หรือใบขับขี่ ที่มีรูป ที่ใส่ครุยเนิติฯ แต่ไม่เคยขอดูปืนสักครั้ง แต่มีบ้าง..

ที่ด้านเก้าเลี้ยว ข้างปั้มเอสโซ่ ตอนตี ๒ เส้นนครสวรรค์-พิษณุโลก "พี่พวกผมง่วงมาก ขอ กระทิงแดง สักขวด"
ผมจะส่งให้ ๑๐๐.- เมื่อ ๒๕ ปีก่อน คงซื้อจากปัึ้มได้เกือบ ๑ ถาด.  ยิ้มยิงฟัน

มีเรื่องความอนุเคราะห์ ของ ตร. ที่ทุกท่านจะคาดไม่ถึง.. เคยเล่าไว้หลายครั้ง แต่ขอไม่บอกต่อแล้วนะครับ  ยิ้มยิงฟัน

23,04, 2017, 13:22:17
~o@ บางระจัน @o~

ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป

« ตอบ #28 เมื่อ: 23,04, 2017, 13:22:17 »

สวัสดีพี่ Ro@d ชัดเจนทุกคอมเม้นท์ครับ  ธุจ้า
23,04, 2017, 13:24:01
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 23,04, 2017, 13:24:01 »

สวัสดีพี่ Ro@d ชัดเจนทุกคอมเม้นท์ครับ  ธุจ้า

สวัสดีครับ คุณ~o@ บางระจัน @o~.  ธุจ้า

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์