GUN IN THAILAND
28,06, 2017, 19:04:12 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย+อยากรู้ (ช่วยระดมความคิดเห็นกันหน่อยครับ)  (อ่าน 738 ครั้ง)
21,04, 2017, 13:01:50
tungdee
super member

« ตอบ #15 เมื่อ: 21,04, 2017, 13:01:50 »

ในการขอซื้อปืน เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินตนเอง ลองตีความดูครับ ส่วนเรื่องอื่นๆทำอะไรอย่าให้ใครรู้ครับ ถ้าคนร้านมุ่งชีวิตทรัพย์สินเราลุยเลย แม้นแต่กระชากสร้อยเราวิ่งหนีเห็นๆใส่เลยข้างหลังก็ได้ครับศาลปราณี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21,04, 2017, 13:04:36 โดย tungdee » บันทึกการเข้า
21,04, 2017, 13:04:22
indianajo
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #16 เมื่อ: 21,04, 2017, 13:04:22 »

คือผมมีข้อสงสัยครับ (แนวอยากใช้อาวุธปืนมาก)  หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก
1.ถ้าผมเจอเหตุการณ์ มีโจรมาปล้น เซเว่นในตอนกลางคืน แล้วผมอยู่ในร้าน 1. (มีปืนติดตัว)... 2.(มีปืนอยู่ในรถ และสามารถวิ่งไปเอามาใช้งานได้)
* ผมสามารถช่วยจับคนร้าย หรืือเอาปืนออกมาขู่ได้ไหม
2.ถ้าผมเจอโจรปล้นธนาคาร แล้วคนร้ายยิง เจ้าหน้าที่ รักษาความปลอดดภัยจนบาดเจ็บแล้วไม่สามารถทำหน้าที่แล้ว (เพราะตัวเองก็แย่)
 **ผมอยู่หน้าธนาคารเพื่อกดเงินสด ผมสามารถ ช่วยจับคนร้ายได้ไหมครับ 1.(เอาปืนที่ติดตัวไปด้วย เพราะถอนเงินเยอะ) ...2.(มีปืนอยู่ในรถ และสามารถวิ่งไปเอามาใช้งานได้)
3. ได้ยินเสียง ผู้หญิงร้องขอความช่วยเหลือ โดนผู้ชายฉุด กำลังรุมโทรม ผมใช้อาวุธปืนเข้าไปข่มขู่ขับไล่คนร้ายได้ไหมครับ ถ้าคนร้ายคิดว่ามีมากกว่าจะเข้ามาทำร้าย ผม
***แต่ผมตัดสินใจยิง จะเข้าข่าย เสือก+หาเรื่องใส่ตัวไหมครับ
4.เจอคนร้ายกระชากสร้อยกระชากกระเป๋า ผมขับรถตามหรือวิ่งตาม คนร้ายมีปืน แล้วยิงผม เพื่อให้กลัวและไม่ให้ตาม ผมยิงตอบโต้ดีไหมครับ (แต่คิดว่าคงยิงสวนกลับไปแน่)

เป็นเหตุการณ์สมมุติเท่านั้นครับ และอาจจะเกิดขึ้นจริงในสังคมเวลานี้

ขอแสดงความเห็นตามที่ถามครับ
คงช่วยข้อ 3 ข้อเดียว เพราะ ความเสียหาย ต่อ ชีวิตและ ความรู้สึกของคน เงินทอง ที่เรา ship หาย ทดแทนไม่ได้

เพราะ ข้อ 1 โจร มันคงได้ของไป น้อยกว่า เงินที่ผมประกันตัว ถ้าผม ยิงโดนเขา
ข้อ 2 โจรมันมีปืน ผมยิงมันไม่ตาย ผมก็โดนมันยิงตาย ถ้าผมยิงมันตาย สู้คดี กับ ประกันตัว น่าจะ พอๆ กับเงินที่มันจะชิงได้ไปนะ ให้ธนาคารเขาดูแลตัวเองเถอะ
ข้อ 4 สร้อย เส้นหนึ่ง น้อยกว่า ค่าประกันตัว ผมแหงๆ
21,04, 2017, 13:20:51
patrol007
สมาชิก
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 21,04, 2017, 13:20:51 »

กฎหมายที่เกี่ยวข้องกับอาวุธปืน และ เจ้าหน้าที่รัฐในกระบวนการยุติธรรม

ทำให้คนที่มีอาวุธปืนและมีความปรารถนาอยากช่วยเหลือผู้อื่น (โดยเฉพาะบุคคลที่ไม่ใช่ญาติพี่น้องหรือคนในครอบครัว)

ต้องตีลังกาคิดหลายตลบก่อนที่จะตัดสินใจใช้อาวุธปืนเข้าช่วยเหลือผู้ที่ต้องการความช่วยเหลือ  เวียนหัว

ถ้ามั่นใจเกิน 100% ว่า...  แว่นดำ
"มีเวลา, มีทนายความที่เก่ง, มี Connection / Back ที่ดี, มีเงิน, และมีความเชื่อมั่นในการใช้ดุลพินิจในการปฏิบัติหน้าที่ของเจ้าหน้าที่รัฐ" ครบถ้วน  แว่นดำ

ผมว่าอย่างน้อยเหตุการณ์ที่ 3 จะมีคนที่มีอาวุธปืนเข้าไปให้ความช่วยเหลืออย่างไม่ลังเลครับ  แว่นดำ  ธุจ้า
21,04, 2017, 13:23:56
john444

« ตอบ #18 เมื่อ: 21,04, 2017, 13:23:56 »

ธุจ้า

เรารักในหลวง
21,04, 2017, 13:26:17
Watana30
สมาชิก
**

« ตอบ #19 เมื่อ: 21,04, 2017, 13:26:17 »

ดูจากความคิดเห็นของพี่ๆส่วนใหญ่ จะมุ่งไปที่ การช่วยเหลือผู้ประสบเหตุที่เกี่ยวข้องกับชีวิตมากกว่าทรัพย์สิน ด้วยข้อกฎหมายต่างๆที่จะส่งผลกลับมา ทำให้ผลเมืองดี หรือคนที่คิดจะช่วยเหลือต้องคิดให้รอบคอบมากขึ้น
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ  ธุจ้า ธุจ้า

หน้าไม่ใหญ่..แต่ใจกว้าง
21,04, 2017, 14:08:25
ks10

« ตอบ #20 เมื่อ: 21,04, 2017, 14:08:25 »

กฎหมายที่เกี่ยวข้องกับอาวุธปืน และ เจ้าหน้าที่รัฐในกระบวนการยุติธรรม

ทำให้คนที่มีอาวุธปืนและมีความปรารถนาอยากช่วยเหลือผู้อื่น (โดยเฉพาะบุคคลที่ไม่ใช่ญาติพี่น้องหรือคนในครอบครัว)

ต้องตีลังกาคิดหลายตลบก่อนที่จะตัดสินใจใช้อาวุธปืนเข้าช่วยเหลือผู้ที่ต้องการความช่วยเหลือ  เวียนหัว

ถ้ามั่นใจเกิน 100% ว่า...  แว่นดำ
"มีเวลา, มีทนายความที่เก่ง, มี Connection / Back ที่ดี, มีเงิน, และมีความเชื่อมั่นในการใช้ดุลพินิจในการปฏิบัติหน้าที่ของเจ้าหน้าที่รัฐ" ครบถ้วน  แว่นดำ

ผมว่าอย่างน้อยเหตุการณ์ที่ 3 จะมีคนที่มีอาวุธปืนเข้าไปให้ความช่วยเหลืออย่างไม่ลังเลครับ  แว่นดำ  ธุจ้า

ส่วนตัวผมเองแค่คิดก็เหนื่อยแล้วครับหากจะเอาปืนออกมาแม้เหตูการที่สามก็คงพิจารณาหนทางอื่นก่อน แต่ถ้าเป็นคนรู้จักช่วยแน่นอน ทำความดีแต่ต้องโดนข้อหา และอาจโดนตามเอาคืน ยิ่งความเชื่อมั่นในการใช้ดุลพินิจในการปฏิบัติหน้าที่ของเจ้าหน้าที่รัฐ และอีกผมก็คงไม่ได้ฝึกมาให้ใช้ปืนแบบเจ้าหน้าที่ เจ้าหน้าที่พลาดยังโดน คนธรรมดาเสือกใปช่วยเขาแล้วมีอะไรพลาดขึ้นมาคงอ่วมข้อหาแน่นอน แนวมันจะไม่เหมือนช่วยญาติพี่น้องหรือคนรู้จัก
เป็นความเห็นส่วนตัวครับ ธุจ้า
21,04, 2017, 14:18:03
Ro@d - รักในหลวง
Gun In Thai Mania
*

๑ คัน ๑ ชีวิตที่อิสระ มี G๒๓ กาแฟอีก ๑ เป็นเพื่อน

« ตอบ #21 เมื่อ: 21,04, 2017, 14:18:03 »

คือผมมีข้อสงสัยครับ (แนวอยากใช้อาวุธปืนมาก)  หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก
1.ถ้าผมเจอเหตุการณ์ มีโจรมาปล้น เซเว่นในตอนกลางคืน แล้วผมอยู่ในร้าน 1. (มีปืนติดตัว)... 2.(มีปืนอยู่ในรถ และสามารถวิ่งไปเอามาใช้งานได้)
* ผมสามารถช่วยจับคนร้าย หรืือเอาปืนออกมาขู่ได้ไหม
2.ถ้าผมเจอโจรปล้นธนาคาร แล้วคนร้ายยิง เจ้าหน้าที่ รักษาความปลอดดภัยจนบาดเจ็บแล้วไม่สามารถทำหน้าที่แล้ว (เพราะตัวเองก็แย่)
 **ผมอยู่หน้าธนาคารเพื่อกดเงินสด ผมสามารถ ช่วยจับคนร้ายได้ไหมครับ 1.(เอาปืนที่ติดตัวไปด้วย เพราะถอนเงินเยอะ) ...2.(มีปืนอยู่ในรถ และสามารถวิ่งไปเอามาใช้งานได้)
3. ได้ยินเสียง ผู้หญิงร้องขอความช่วยเหลือ โดนผู้ชายฉุด กำลังรุมโทรม ผมใช้อาวุธปืนเข้าไปข่มขู่ขับไล่คนร้ายได้ไหมครับ ถ้าคนร้ายคิดว่ามีมากกว่าจะเข้ามาทำร้าย ผม
***แต่ผมตัดสินใจยิง จะเข้าข่าย เสือก+หาเรื่องใส่ตัวไหมครับ
4.เจอคนร้ายกระชากสร้อยกระชากกระเป๋า ผมขับรถตามหรือวิ่งตาม คนร้ายมีปืน แล้วยิงผม เพื่อให้กลัวและไม่ให้ตาม ผมยิงตอบโต้ดีไหมครับ (แต่คิดว่าคงยิงสวนกลับไปแน่)

เป็นเหตุการณ์สมมุติเท่านั้นครับ และอาจจะเกิดขึ้นจริงในสังคมเวลานี้

ผมไม่มีข้อแม้ ยิ่งคนที่ผมไม่รู้จัก ผมจะรีบต้องช่วยเหลือ ถ้าคนส่วนใหญ่สังคมคิดเหมือนผม
ลูกหลานผม อยู่ที่ไหน ย่อมได้รับความช่วยเหลือ ย่อมมีความปลอดภัยกับชีวิต แน่นอน
จึงอยากให้คน คอปืน เป็นกลุ่มคนที่มีปืนเป็นตัวช่วย คิดแบบจิตอาสา ให้ทะลุจากเรื่องส่วนตัวไปเสียบ้าง

การใช้อาวุธปืนนั้น ต้องมีข้อเท็จจริง ที่เกิดการปล้น ชิงทรัพย์ ใช้อา่วุธปืน หรือมีด จะทำร้ายเหยื่อ หรือทำร้ายเหยื่อต่อหน้า
ย่อมเข้า ตาม ป.อา่ญา มาตรา ๖๘ คอปืนย่อมได้สิทธิ์ ในการป้องกันตัวตามกฎหาย  แต่การป้องกัน และช่วยเหลือนั้น
ทำได้หลายทาง เพื่อนับยั้งไม่ใม้เกิดอันตรายถึงชีวิต และต้องทำให้ทันการณ์

ข้อ ๑. หากไม่มีการทำร้าย พนักงานในร้าน ก็ปล่อยเฉยไว้ก็ได้ ครับ เพราะการชิง-ปล้นทรัพย์ร้านสะดวกซ์้อ มีทรัพย์สินไม่มาก จะขู่ ไม่ทำร้านพนักงาน และส่วนใหญ่จะมีการประกันความเสียหายอยู่แล้ว แต่เราควรจดจำรูปประพรรณ และพาหนะที่ใช้ แล้วแจ้งว๑๙๑

ข้อ ๒.ก็มีประกันเหมือนกัน แต่การยิงทำร้าย รปภ.หรือคนในธนาคาร ถ้าอยู่ตรงนั้น สามารถยิงช่่วย เพื่อยับยั้งได้ ส่วนเรื่องการตามจับ อาจเปลี่ยนเป็น ตามรอยไปห่าง ๆ ไม่ให้คนร้ายไหวตัว พร้อมกับ แจ้ง 191  เพื่อรวบตัวยกแก๊งค์

ข้อ ๓  มีเหตุให้ต้องเข้าช่วยแล้ว ครับ ตามกฎหมายแล้วถือเป็นเหตุซึ่งหน้า และพวกโจรถอ่ย ที่ทำอย่างนี้ ผมจะบอกข้อเท็จจริงให้ ว่ามันเป็นพวกกระจอก อาวุธอาจจะมีแต่มีด แต่อาจมีปืนด้วยก็ได้ มันถึงเล่นงานสตรี .. ยิงขู่ยุติความรุนแรง และไล่มันไปซะ และท่านควรหาที่กำบังไว้บ้าง และจะตะโกน ว่า เป็นตำรวจ ข่มมันไปเลย

ข้อ ๔. วิ่งราวทรัพย์ ปรกติ คนร้ายจะฉวยเอาทรัพย์ และใช้ปืนยิงขู่ ไม่ให้ติดตาม ถ้าท่านจะติดตามไปห่าง ๆ อย่าให้คนร้ายรู้ตัว
แต่ถ้ามันรู้ตัว แล้วใช้ปืนยิงใส่ท่าน ท่านย่อมมีสิทธิในการยิงเพื่อป้องกันตัว

กรณีหลายปีมาแล้ว ผู้เสียหาย เป็นทหารเรือ ถูกชิงทรัพย์ และช่วงที่ติดตตาม คนร้ายยิงใส่ นายทหารท่านนี้ จึงยิงสวนด้วย Colt.38 super เข้าหัว ร้อยพวง ๒   ข้อเท็จจริงจบลงที่ศาลฎีกา ยกฟ้อง

ผมบอกแนวทางเอาไว้ และถ้าเป็นผม ก็ว่าไปตามที่บอกนี่ละครับ    ธุจ้า

"ชีวิตที่สันโดษ สงบ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ"

"เศษหินบนทางเดิน อาจทิ่มพื้นรองเท้าได้ ถ้าไม่อยากเจ็บเท้า ก็ควรต้องก้าวข้ามมันไปซะ"

http://www.youtube.com/watch?v=s4I8Lsv37Fo&fe
21,04, 2017, 14:35:49
Bracket
สมาชิก
**

« ตอบ #22 เมื่อ: 21,04, 2017, 14:35:49 »

ตัวอย่างคนช่วยกรณีที่3ครับ https://www.khaosod.co.th/around-thailand/news_246131
21,04, 2017, 14:43:40
supagorn
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 21,04, 2017, 14:43:40 »

ตัวอย่างคนช่วยกรณีที่3ครับ https://www.khaosod.co.th/around-thailand/news_246131

เคสนี้ อยากรู้ข้อเท็จจริงในคดีมาก ว่าทำไมศาลถึงตัดสินเช่นนั้น คนทำสำนวนก็ตำรวจ อัยการฟ้องคดีอาญาก็เป็นทนายแผ่นดิน ไหงตัดสินออกมาจึงกลายเป็นเกินกว่าเหตุได้
21,04, 2017, 14:49:41
Victim Viper

นาคีมีพิษเพี้ยง สุริโย เลื้อยบ่ทำเดโช แช่มช้า

« ตอบ #24 เมื่อ: 21,04, 2017, 14:49:41 »

ความจริงที่เจ็บปวด สำหรับประเทศไทย

เพราะไม่ใช่เมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะ จึงมีสิทธิ
21,04, 2017, 14:52:46
*

๑ คัน ๑ ชีวิตที่อิสระ มี G๒๓ กาแฟอีก ๑ เป็นเพื่อน

« ตอบ #25 เมื่อ: 21,04, 2017, 14:52:46 »

เคสนี้ อยากรู้ข้อเท็จจริงในคดีมาก ว่าทำไมศาลถึงตัดสินเช่นนั้น คนทำสำนวนก็ตำรวจ อัยการฟ้องคดีอาญาก็เป็นทนายแผ่นดิน ไหงตัดสินออกมาจึงกลายเป็นเกินกว่าเหตุได้

กรณี ต้องไม่ตรงตามที่เป็นข่าว และข้อเท็จจริง
ไม่ใช่ที่ให้ข่าวว่าช่วยสาวจะถูกข่มขืน แต่อาจเป็นการกระทำที่เกินสมควรแก่เหตุ

ข้อเท็จจริง มันขัดกับความเป็นจริง และต้องเป็นการกระทำผิด
ที่เกินกว่าจะมาบอกกล่าวให้ต้องเกิดความเสียหาย .. ไม่อย่างนั้น พนักงานอัยการ จะไม่สั่งฟ้อง
หรอกครับ.  ยิ้มยิงฟัน

"ชีวิตที่สันโดษ สงบ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ"

"เศษหินบนทางเดิน อาจทิ่มพื้นรองเท้าได้ ถ้าไม่อยากเจ็บเท้า ก็ควรต้องก้าวข้ามมันไปซะ"

http://www.youtube.com/watch?v=s4I8Lsv37Fo&fe
21,04, 2017, 14:53:02
เขียว ใบท่อม

https://www.facebook.com/HuntingOutdoorShop/

« ตอบ #26 เมื่อ: 21,04, 2017, 14:53:02 »

ถ้าเป็นผม
1. 7/11 ไม่ยุ่งครับ เจ้าสัวแกรวยอยู่แล้ว โดนแค่นี้ไม่มีปัญหา
2. ธนคาร ไม่ยุ่งครับ เหตุผลเดียวกัน
3.ช่วยครับ ชิวิตคนหนึ่งคนคุ้มที่จะไปขึ้นศาลครับ
4.วิ่งใล่ให้ครับ ธุจ้า

21,04, 2017, 15:05:25
pinewood
สมาชิก
**

« ตอบ #27 เมื่อ: 21,04, 2017, 15:05:25 »

ผมไม่มีข้อแม้ ยิ่งคนที่ผมไม่รู้จัก ผมจะรีบต้องช่วยเหลือ ถ้าคนส่วนใหญ่สังคมคิดเหมือนผม
ลูกหลานผม อยู่ที่ไหน ย่อมได้รับความช่วยเหลือ ย่อมมีความปลอดภัยกับชีวิต แน่นอน
จึงอยากให้คน คอปืน เป็นกลุ่มคนที่มีปืนเป็นตัวช่วย คิดแบบจิตอาสา ให้ทะลุจากเรื่องส่วนตัวไปเสียบ้าง

การใช้อาวุธปืนนั้น ต้องมีข้อเท็จจริง ที่เกิดการปล้น ชิงทรัพย์ ใช้อา่วุธปืน หรือมีด จะทำร้ายเหยื่อ หรือทำร้ายเหยื่อต่อหน้า
ย่อมเข้า ตาม ป.อา่ญา มาตรา ๖๘ คอปืนย่อมได้สิทธิ์ ในการป้องกันตัวตามกฎหาย  แต่การป้องกัน และช่วยเหลือนั้น
ทำได้หลายทาง เพื่อนับยั้งไม่ใม้เกิดอันตรายถึงชีวิต และต้องทำให้ทันการณ์

ข้อ ๑. หากไม่มีการทำร้าย พนักงานในร้าน ก็ปล่อยเฉยไว้ก็ได้ ครับ เพราะการชิง-ปล้นทรัพย์ร้านสะดวกซ์้อ มีทรัพย์สินไม่มาก จะขู่ ไม่ทำร้านพนักงาน และส่วนใหญ่จะมีการประกันความเสียหายอยู่แล้ว แต่เราควรจดจำรูปประพรรณ และพาหนะที่ใช้ แล้วแจ้งว๑๙๑

ข้อ ๒.ก็มีประกันเหมือนกัน แต่การยิงทำร้าย รปภ.หรือคนในธนาคาร ถ้าอยู่ตรงนั้น สามารถยิงช่่วย เพื่อยับยั้งได้ ส่วนเรื่องการตามจับ อาจเปลี่ยนเป็น ตามรอยไปห่าง ๆ ไม่ให้คนร้ายไหวตัว พร้อมกับ แจ้ง 191  เพื่อรวบตัวยกแก๊งค์

ข้อ ๓  มีเหตุให้ต้องเข้าช่วยแล้ว ครับ ตามกฎหมายแล้วถือเป็นเหตุซึ่งหน้า และพวกโจรถอ่ย ที่ทำอย่างนี้ ผมจะบอกข้อเท็จจริงให้ ว่ามันเป็นพวกกระจอก อาวุธอาจจะมีแต่มีด แต่อาจมีปืนด้วยก็ได้ มันถึงเล่นงานสตรี .. ยิงขู่ยุติความรุนแรง และไล่มันไปซะ และท่านควรหาที่กำบังไว้บ้าง และจะตะโกน ว่า เป็นตำรวจ ข่มมันไปเลย

ข้อ ๔. วิ่งราวทรัพย์ ปรกติ คนร้ายจะฉวยเอาทรัพย์ และใช้ปืนยิงขู่ ไม่ให้ติดตาม ถ้าท่านจะติดตามไปห่าง ๆ อย่าให้คนร้ายรู้ตัว
แต่ถ้ามันรู้ตัว แล้วใช้ปืนยิงใส่ท่าน ท่านย่อมมีสิทธิในการยิงเพื่อป้องกันตัว

กรณีหลายปีมาแล้ว ผู้เสียหาย เป็นทหารเรือ ถูกชิงทรัพย์ และช่วงที่ติดตตาม คนร้ายยิงใส่ นายทหารท่านนี้ จึงยิงสวนด้วย Colt.38 super เข้าหัว ร้อยพวง ๒   ข้อเท็จจริงจบลงที่ศาลฎีกา ยกฟ้อง

ผมบอกแนวทางเอาไว้ และถ้าเป็นผม ก็ว่าไปตามที่บอกนี่ละครับ    ธุจ้า

ในความเป็นจริง ผมว่ามันยากนะครับพี่ rood

เชื่อว่าคนเราทุกคนอยากจะช่วยผู้อื่นที่ประสบเหตุ ถ้าไม่มีปืน การช่วยก็จะตัดสินเพียงจะโดนทำร้ายไปด้วยหรือไม่ แต่พอมีปืน และการหยิบปืนออกมาระงับเหตุ มันยากที่จะหาความพอดีจริงๆ

คนมีปืน ก็มักฝึกฝน จนรู้หรือคงรู้เฉพาะเรื่องเหลี่ยมมุมการใช้ปืน แต่เหลี่ยมมุมของกฏหมาย หลายคนไม่รู้จักเพียงพอให้ตัวเองปลอดภัยพ้นผิด   พอเจอตัวอย่างหลายๆเรื่องของคนถือปืน มันยิ่งทำให้คิดยุ่งยากมากขึ้นนะครับ
21,04, 2017, 15:20:48
Choke Ins#14

แม้หวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ

« ตอบ #28 เมื่อ: 21,04, 2017, 15:20:48 »

สำหรับผม
ข้อ 1,2,4 ช่วยโดยไม่ใช้อาวุธปืนครับ จดจำลักษณะคนร้าย โทรแจ้ง ตร ดีกว่า
ส่วนข้อ 3 คงใช้ยิงขู่ปรามให้คนร้ายหนีไป แต่ถ้าไม่หนีแล้วมุ่งจะเข้ามาทำร้าย ผมก็คงต้องป้องกันตัวเองครับ

ผู้ที่ไร้สัจจะ ถึงจะมีความสามารถ ก็ไร้ประโยชน์
21,04, 2017, 15:35:52
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 21,04, 2017, 15:35:52 »

ในความเป็นจริง ผมว่ามันยากนะครับพี่ rood

เชื่อว่าคนเราทุกคนอยากจะช่วยผู้อื่นที่ประสบเหตุ ถ้าไม่มีปืน การช่วยก็จะตัดสินเพียงจะโดนทำร้ายไปด้วยหรือไม่ แต่พอมีปืน และการหยิบปืนออกมาระงับเหตุ มันยากที่จะหาความพอดีจริงๆ

คนมีปืน ก็มักฝึกฝน จนรู้หรือคงรู้เฉพาะเรื่องเหลี่ยมมุมการใช้ปืน แต่เหลี่ยมมุมของกฏหมาย หลายคนไม่รู้จักเพียงพอให้ตัวเองปลอดภัยพ้นผิด   พอเจอตัวอย่างหลายๆเรื่องของคนถือปืน มันยิ่งทำให้คิดยุ่งยากมากขึ้นนะครับ

ใช่เลยครับ ทำได้ยากเหมือนกัน  แต่อาจพอสามารถทำได้ เฉพาะในบางคน
อย่างตัวผมเอง  เป็นคนชอบปืน มาแต่เล็ก ช่วงทางเดิน ก็อยู่กับปืนมาตลอด
ตั้งแต่มศ.ปลาย จนจบกฎหมายราม  และทำงานด้านกฎหมายเป็นหลังพิง
ผ่านเรื่องร้าย มาเกินกว่า ๔๐ ปี ทำให้เกิดทักษะ ในการมองคนทางด้านจิตวิทยา..  

การใช้ปืนคอปืน จึงมักมีปัญหาเรื่องกฎหมาย ว่าจะมารอเช็คบิลเสมอ นั้นเป็นเรื่องจริง
ผมจึงได้บอกไว้ให้เป็นแนวทางไว้ นะครับ . ยิ้มยิงฟัน

หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์