GUN IN THAILAND
24,09, 2017, 07:56:10 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย+อยากรู้ (ช่วยระดมความคิดเห็นกันหน่อยครับ)  (อ่าน 788 ครั้ง)
21,04, 2017, 15:53:34
adun
สมาชิก
**

« ตอบ #30 เมื่อ: 21,04, 2017, 15:53:34 »

ประมวลกฎหมายอาญา
          มาตรา 68  "ผู้ใดจำต้องกระทำการใดเพื่อป้องกันสิทธิของตน หรือของผู้อื่น ให้พ้นจากภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมาย และเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง ถ้าได้กระทำพอสมควรแก่เหตุ การกระทำนั้นเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย ผู้นั้นไม่มีความผิด"

การกระทำเพื่อป้องกันนี้ ถึงแม้จะเกิดความเสียหายบ้าง แต่ถ้าได้กระทำไปพอสมควรแก่เหตุ ก็เป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย ผู้นั้นย่อมไม่มีความผิด

หลักเกณฑ์ ของการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย
          1. มีภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมาย คือ
             - ภยันตรายที่เกิดขึ้นนั้นผู้กระทำไม่มีอำนาจตามกฎหมายที่จะกระทำได้ หากผู้กระทำมีอำนาจที่จะกระทำได้ ก็ไม่มีสิทธิป้องกัน
             - ผู้ที่จะอ้างป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมายนั้น จะต้องไม่มีส่วนผิดในการก่อให้เกิดภยันตรายขึ้นด้วย แต่ถ้าผู้จะอ้างป้องกันนั้น มีส่วนก่อให้เกิดภยันตรายนั้น ก็ไม่สามรถอ้างป้องกันได้
          2. ภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมายนั้น จะต้องเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง คือ ภยันตรายที่เกิดขึ้นนั้นกระชั้นชิดถึงขนาดที่หากไม่ป้องกันตัวในขณะนั้น ก็อาจจะเกิดอันตรายแก่ตนเองหรือผู้อื่นได้
          3. ผู้กระทำจำต้องกระทำการเพื่อป้องกันสิทธิของตนหรือของผู้อื่น ให้พ้นจากภยันตรายนั้น
          4. การกระทำเพื่อป้องกันนั้น จะต้องกระทำพอสมควรแก่เหตุ คือ
             - การกระทำเพื่อป้องกันนั้น จะต้องได้ส่วนสัดกับภยันตรายที่เกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อกฎหมายนั้น เช่น ภยันตรายที่เกิดขึ้นจากการถูกตบหน้า จะป้องกันโดยใช้ปืนยิง ถือว่าไม่ได้สัดส่วนกัน
             - การกระทำเพื่อป้องกันนั้น ถ้าผู้กระทำได้ใช้วิถีทางน้อยที่สุดที่จะทำให้เกิดอันตรายแล้ว ถือว่ากระทำไปพอสมควรแก่เหตุ
21,04, 2017, 15:54:43
thaipradit2514
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 21,04, 2017, 15:54:43 »

ไม่ช่วยด้วยการใช้อาวุธปืนทุกกรณีครับ จะโทรแจ้งเหตุและให้การเป็นประจักษ์พยานให้เท่านั้น  เพราะสี่กรณีนี้เข้าใจว่าถ้าใช้ปืนตามกฎหมายไทยแลนด์แล้วเท่ากับเราทำผิดซะเอง  แถมถ้าคนร้ายมีอาวุธปืน ผมไม่มั่นใจว่าผมจะดวลปืนชนะอาจกลายเป็นผีเพราะความเสือกเรื่องชาวบ้าน ยังไม่อยากตายครับขอเป็นพลเมืองดีในกรอบ
21,04, 2017, 16:32:14
Ro@d - รักในหลวง
Gun In Thai Mania
*

๑ คัน ๑ ชีวิตที่อิสระ มี G๒๓ กาแฟอีก ๑ เป็นเพื่อน

« ตอบ #32 เมื่อ: 21,04, 2017, 16:32:14 »

โจร คงสบายใจได้ อีกเปราะแล้ว  กับคนมีปืน ไม่กลัวโจร แต่กลัวถูกตำรวจจับ.   น้ำตาไหลพราก

แต่ถ้า เจอผมและเพื่อนคอปืนหลาย ๆ ท่าน นะ แม่งไม่รอดแน่.  ยิ้มเด้ง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21,04, 2017, 16:51:56 โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

"ชีวิตที่สันโดษ สงบ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ"

"เศษหินบนทางเดิน อาจทิ่มพื้นรองเท้าได้ ถ้าไม่อยากเจ็บเท้า ก็ควรต้องก้าวข้ามมันไปซะ"

http://www.youtube.com/watch?v=s4I8Lsv37Fo&fe
21,04, 2017, 16:36:39
fiatz
สมาชิก
**

« ตอบ #33 เมื่อ: 21,04, 2017, 16:36:39 »

ข้อ3 จะช่วยอย่างไม่ลังเลเลยครับ คุ้มค่ากับชีวิตคนคนนึง ไม่ว่าจะจะมีคดีอะไรตามมาก็ตาม มันเป็นเรื่องของกฎหมาย และผมเชื่อว่าน่าจะผ่านไปได้(ในกรณีที่ไม่เกินกว่าเหตุ)
และเท่าที่อ่านจากคอมเม้น หลายๆคนมองไปในทางเดียวกันหมด ผมเห็นแล้วก็ซึ้งใจ

ส่วนข้อที่เหลือขอดูสถานการณ์ก่อนละกันครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21,04, 2017, 16:44:36 โดย fiatz » บันทึกการเข้า

STI THE MASTER, Les Baer MN HW, Glock26
21,04, 2017, 16:52:35
laemkrub
super member

« ตอบ #34 เมื่อ: 21,04, 2017, 16:52:35 »

ช่วย แต่คงไม่เลือกวิธีเข้าไปดวลปืนแบบพระเอกหนัก action ครับ ไม่อยากไปวัดหรือขึ้นศาล
21,04, 2017, 17:58:40
tungdee

« ตอบ #35 เมื่อ: 21,04, 2017, 17:58:40 »

ดุลพินิจ เพราะทนายไม่เก่งนี่อนาคตดับสูญ เพราะไม่เหมือนศาลเปาบุ้นจิ้นที่ท่านใช้ดุลพินิจเอง แต่ในไทยใช้แก้ต่างกันใครลิ้นดีถึงผิดก็ชนะ ตัวอย่าง ร.ต.ต.เข้าช่วยเหยื่อโจรแต่ยิงไม่ตายติดคุกเป็นสิบปี
21,04, 2017, 18:15:31
RUGER BABY
ไม่มีการศึกษาใด เทียบเท่าประสบการณ์
สมาชิก
**

« ตอบ #36 เมื่อ: 21,04, 2017, 18:15:31 »

เป็นผมช่วยแน่นอน แต่จะพยายาม ไม่ให้เกิดเหตุต้องปะทะกัน (โดยวิธียายละม่อม) หัวเราะปิดปาก

<<< ไม่มีการศึกษาใด เทียบเท่าประสบการณ์ >>>
21,04, 2017, 18:20:35
tungdee

« ตอบ #37 เมื่อ: 21,04, 2017, 18:20:35 »

แนวคิดผมนะ เมื่อพบเหตุถ้าไม่ถึงเป็นถึงตายก็จดจำ ถ่ายภาพ วีดีโอ ตะโกนเรียกคนช่วย แต่ถ้าเขาเปลี่ยนทางมาเรานั่นแหละครับเข้าทางเราก็ตัดสินใจเอาว่าจะอย่างไรอย่าว่าผมนะผมเห็นมาเยอะเพื่อนผมอยู่เรือนจำหลายคนคลุกคลีกับนักโทษเยอะบางคนมาร้องไห้ระบายแต่เขาก็ช่วยใครไม่ได้ เหมือนคดีใครนะที่เงียบไปครูจอมอะไรจำไม่ได้
21,04, 2017, 19:01:22
pinewood
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #38 เมื่อ: 21,04, 2017, 19:01:22 »

ใช่เลยครับ ทำได้ยากเหมือนกัน  แต่อาจพอสามารถทำได้ เฉพาะในบางคน
อย่างตัวผมเอง  เป็นคนชอบปืน มาแต่เล็ก ช่วงทางเดิน ก็อยู่กับปืนมาตลอด
ตั้งแต่มศ.ปลาย จนจบกฎหมายราม  และทำงานด้านกฎหมายเป็นหลังพิง
ผ่านเรื่องร้าย มาเกินกว่า ๔๐ ปี ทำให้เกิดทักษะ ในการมองคนทางด้านจิตวิทยา..  

การใช้ปืนคอปืน จึงมักมีปัญหาเรื่องกฎหมาย ว่าจะมารอเช็คบิลเสมอ นั้นเป็นเรื่องจริง
ผมจึงได้บอกไว้ให้เป็นแนวทางไว้ นะครับ . ยิ้มยิงฟัน

มันต้องมีทั้งความรู้และทักษะที่สูงมาก ผมเองอีก 40 ปี ก็คงทำไม่ได้อย่างนี้ 

หรืออาจจะแย่กว่าวันนี้ เพราะถึงตอนนั้นก็ 90 กว่าแล่ว  ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน
21,04, 2017, 19:47:41
AI.MAKER
Outdoor life mania

ท่องไปตามใจฝัน

« ตอบ #39 เมื่อ: 21,04, 2017, 19:47:41 »

กระบวนการทางกฎหมายบ้านเราไม่ค่อยเอื้อประโยชน์ให้คนที่ใช้อาวุธปืนอย่างเหมาะสม เพื่อป้องกันตัวเองและผู้อื่น

อย่างน้อยก็ชั้นสอบสวน ที่คนธรรมดาๆ ไม่ค่อยวางใจ ช่วยเขาแต่เราต้องเดือดร้อนโดนอีกหลายคดี

ถ้าผมจะต้องใช้อาวุธปืนช่วยผู้อื่น โดยจะดูตามเหตุการเฉพาะหน้าไป 

ใช้ปืนคงเป็นทางเลือกสุดท้าย พอช่วยเสร็จผมคงหายตัวไปแบบเงียบๆ ไม่แสดงตัว ยิ้มยิงฟัน

เดินป่า แบกเป้ ตกปลา ยิงปืน ดูนก เล่นเรือ ถ่ายภาพ เขียนหนังสือ สะสมเครื่องมือ ดูดาว ตีมีด ตีปิงปอง โอยยย มั่วไปหมดแล้วชีวิต
21,04, 2017, 19:50:13
kompunn
คนบางคน แค่รู้จักก็ขาดทุน

คนบางคน แค่รู้จักก็ขาดทุน

« ตอบ #40 เมื่อ: 21,04, 2017, 19:50:13 »

1.ถ้าผมเจอเหตุการณ์ มีโจรมาปล้น เซเว่นในตอนกลางคืน แล้วผมอยู่ในร้าน 1. (มีปืนติดตัว)... 2.(มีปืนอยู่ในรถ และสามารถวิ่งไปเอามาใช้งานได้)

* ผมสามารถช่วยจับคนร้าย หรืือเอาปืนออกมาขู่ได้ไหม

ตอบตามความคิดผม... โจรปล้นเซเว่น เน้นเงินไม่เน้นทำร้ายพนักงาน เราควรอยู่ในที่ตั้ง นิ่ง ดูทางหนี หากมีปืนติดตัวให้นำออกมาเตรียมพร้อมกรณีภัยจะมาถึงตัวเท่านั้น และจดจำรูปพรรณสัณฐานคนร้ายเพื่อให้ข่าวเจ้าหน้าที่ ก็เพียงพอแล้วครับ

2.ถ้าผมเจอโจรปล้นธนาคาร แล้วคนร้ายยิง เจ้าหน้าที่ รักษาความปลอดดภัยจนบาดเจ็บแล้วไม่สามารถทำหน้าที่แล้ว (เพราะตัวเองก็แย่)
 **ผมอยู่หน้าธนาคารเพื่อกดเงินสด ผมสามารถ ช่วยจับคนร้ายได้ไหมครับ 1.(เอาปืนที่ติดตัวไปด้วย เพราะถอนเงินเยอะ) ...2.(มีปืนอยู่ในรถ และสามารถวิ่งไปเอามาใช้งานได้)

ตอบตามความคิดผม... โจรปล้นธนาคารมักมีอาวุธ เน้นเงินไม่เน้นทำร้ายพนักงานหากไม่มีการขัดขวางการปฏิบัติการ เมื่อเกิดเหตุให้หาที่กำบัง  หากมีปืนติดตัวให้นำออกมาเตรียมพร้อมกรณีภัยจะมาถึงตัวเท่านั้น และจดจำรูปพรรณสัณฐานคนร้าย ยานพาหนะ เส้นทางหลบหนี เพื่อให้ข่าวเจ้าหน้าที่ ก็เพียงพอแล้วครับ

3. ได้ยินเสียง ผู้หญิงร้องขอความช่วยเหลือ โดนผู้ชายฉุด กำลังรุมโทรม ผมใช้อาวุธปืนเข้าไปข่มขู่ขับไล่คนร้ายได้ไหมครับ ถ้าคนร้ายคิดว่ามีมากกว่าจะเข้ามาทำร้าย ผม
***แต่ผมตัดสินใจยิง จะเข้าข่าย เสือก+หาเรื่องใส่ตัวไหมครับ

ตอบตามความคิดผม... โจรบ้ากามกำลังกระทำชำเราหญิงต่อหน้าเรา ให้ใช้อาวุธที่นำติดตัวไประงับเหตุได้ตามสมควร เช่นยิงขู่ให้หยุดการกระทำนั้น หากภัยนั้นจะมาถึงตัวให้ใช้อาวุธนั้นได้ตามสมควรแก่เหตุครับ ขึ้นศาลส่วนใหญ่รอด

4.เจอคนร้ายกระชากสร้อยกระชากกระเป๋า ผมขับรถตามหรือวิ่งตาม คนร้ายมีปืน แล้วยิงผม เพื่อให้กลัวและไม่ให้ตาม ผมยิงตอบโต้ดีไหมครับ (แต่คิดว่าคงยิงสวนกลับไปแน่)

ตอบตามความคิดผม... คนร้ายยิงเพื่อเปิดทางหนีหรือยิงเพื่อสะกัดกั้นไม่ให้เราตาม เป็นการยิงเพื่อหวังผลทางใดก็ทางหนึ่งและมุ่งทำร้ายเราโดยตรง ความคิดผมผมว่าสามารถใช้อาวุธหยุดยั้งได้ตามสมควรแก่เหตุ

คคห.ส่วนตัวนะครับ

กูชายชาญชาติเชื้อ      ชาตรี
กูเกิดมาก็ที              หนึ่งเฮ้ย
กูคาดก่อนสิ้นชี          วาอาตม์
กูจักไว้ลายเว้ย           โลกให้แลเห็น
21,04, 2017, 20:12:27
swat2510

« ตอบ #41 เมื่อ: 21,04, 2017, 20:12:27 »

ข้อ 1  , 2 , 4  ถ้ามีโอกาส หรือ โจรเผลอ ผมจะยิงทันที  ส่วนข้อ 3 ยิงมันให้ตายครับมันชั่วอย่าจับมันไปติดคุกเลยเปลืองงบประมาณแผ่นดินเลี้ยงคนชั่ว
มันออกคุกมามันก็ไปทำอีกโดยสันดาน คุกไม่ได้สอนให้มันเป็นคนดีได้หรอก  ในคุกมีแต่สอนวิชาชั่วๆ   (ขออภัยที่ใช้คำรุนแรง)

มีชีวิตเพื่อคนอื่น ตายเพื่อคนอื่น คือสุดยอดของชีวิต
21,04, 2017, 22:02:54
dr.siah2
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #42 เมื่อ: 21,04, 2017, 22:02:54 »

เอ ผมว่า ช่วงนี้ กระทู้แบบนี้ มาบ่อยจังครับ นึกถึงกระทู้นึง ที่รวบรวม ไอดอล ประจำเวป
ที่มี
นักตรรกะ
นักวิเคราะห์
นักต่อสู้
ขอเรียน เชิญ ทั้ง 3 ท่าน มา คอมเม๊น จั๊กหน่อย  ยิ้มยิงฟัน
22,04, 2017, 09:28:11
Watana30
สมาชิก
**

« ตอบ #43 เมื่อ: 22,04, 2017, 09:28:11 »

จากเหตุการณ์ทั้งหมดผมเคยเจอแค่เหตุการณ์เดียว คือ ข้อ1 ที่มาตั้งกระทู้ถาม เพราะอยากรู้ถ้าผมเจอเหตุการณ์อื่นๆจะทำไง
ผมขอเล่าคราวๆนะครับ
เมื่อ หลายปี ก่อน มีเหตุการณ์ คนร้าย กำลังจะปล้นเซเว่น
ผมเองก็อยู่ในเหตุการณ์นั้นด้วยพอดี
คนร้าย ที่เข้ามาปล้น มีด้วยกัน 2 คน
คนร้ายที่1 เข้ามาเดินสำรวจแต่คงมองไม่เห็นผม
คนร้าย ที่มา มีแค่2 คน แต่ล่ะคนตัวไม่ใหญ่มาก  ใส่หมวกปิดหน้า (ไม่ใช่หมวกกันน๊อค) มีอาวุธแค่มีดเล่มเดียว เท่าที่เห็นนะ กำลังเอามีดขู่ ส่วนอีกคนที่เดินมาสำรวจ แล้วไม่เห็นผม ก็กลับไปคอยดูต้นทางตรงหน้าประตู ผมเดินไปกำลังจะจ่ายเงิน พอเห็น ว่าถือมีด ขู่ พนักงาน  ตอนที่โจรมันกำลังเอามีดขู่ มันก็ไม่ได้เอะอะ เสียงดังโวยวายแบบในหนังหรอกนะครับ ผมเห็นมันถือมีด ผมก็ตะโกนร้องขู่เสียงดัง โวยวาย
พวกมันเห็นผมตกใจ ก็เลยวิ่งหนี ไปขี่รถมอไซต์ ที่จอดตรงหน้าร้านหนีไปครับ ตรงหน้าเคาน์เตอร์ มีน้องผู้หญิงตัวเล็กๆอยู่ 2 คน ยืนตกใจ
สภาพของผมตอนนั้น คือ ใส่กางขาสั้น เสื้อยืด มือนึงถือตังค์ อีกมือถือของ ไม่มีอาวุธอะไร แต่ด้วยรูปร่างที่ใหญ่ และเสียงดัง และประกอบกับ คนร้ายน่าจะเป็นเด็กวัยรุ่นเพิ่งหัดปล้นด้วยมั้ง ตัวผมไม่มีอาวุธอะไรเลย
พอน้องๆได้สติก็โทรแจ้งความ ผมเองก็บอกว่าไม่สะดวกอยู่ให้ปากคำนะ มีอะไรค่อยว่ากัน ก็ให้ดูกล้องวงจรปิดไปล่ะกัน
เท่าที่ฟังน้องๆมันเล่าคือ พวกคนร้าย ขี่รถ วนไปวนมา เดินเข้ามาสำรวจ อยู่ 2 รอบก่อนผมจะเข้ามา แต่ตอนผมเข้ามาในร้าน  พวกมันคงไม่เห็น
หลังจากนั้นเหตุการร์จะเป็นยังไงต่อผมไม่รู้แล้ว  เพราะผมไม่ได้ให้เบอร์โทรติดต่อไว้ พอไปเล่าให้ใครฟังก็บ่น ก็ว่าผม ว่าไปยุ่งทำไม (นึกออกไหมครับ) นิสัยคนไทยบางคน
ชอบจะนิ่งเฉย ถ้าไม่ใช่ปัญหาของตัวเอง ที่ผมมาถาม ก็แค่อยากรู้ และผมก็ได้คำตอบคำแนะนำที่ดี พี่ๆในกลุ่มนี้ น่ารักครับ ไม่เหมือนกับพวกที่ผมไปเล่าให้ฟังต่อหน้าเลย
ขอบคุณ ที่ช่วยดึงสติ ว่าบางเรื่องบางเหตุการณ์ ผมให้ความช่วยเหลือได้มากน้อยแค่ไหน ส่วนเรื่องการจะใช้อาวุธเข้าไปช่วยเหลือผู้อื่น คงเป็นไปได้ยาก
เพราะผมก็แค่ประชาชนธรรมดาไม่สามารถพกพาอาวุธปืนไปในที่ชุมชนได้ นอกจากจะพกพาไปในพื้นที่ ที่คิดว่าไม่ปลอดภัยเท่านั้นเอง
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับ

หน้าไม่ใหญ่..แต่ใจกว้าง
22,04, 2017, 10:25:10
adun
สมาชิก
**

« ตอบ #44 เมื่อ: 22,04, 2017, 10:25:10 »

ข้อ3 จะช่วยอย่างไม่ลังเลเลยครับ คุ้มค่ากับชีวิตคนคนนึง ไม่ว่าจะจะมีคดีอะไรตามมาก็ตาม มันเป็นเรื่องของกฎหมาย และผมเชื่อว่าน่าจะผ่านไปได้(ในกรณีที่ไม่เกินกว่าเหตุ)
และเท่าที่อ่านจากคอมเม้น หลายๆคนมองไปในทางเดียวกันหมด ผมเห็นแล้วก็ซึ้งใจ

ส่วนข้อที่เหลือขอดูสถานการณ์ก่อนละกันครับ....

ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์