GUN IN THAILAND
17,08, 2017, 18:11:14 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเอาความรู้หน่อยครับ จากข่าวกรณีถูกชักปืนจ่อที่หน้ากลางงานบวชนาค!!!!!!  (อ่าน 406 ครั้ง)
19,06, 2017, 14:07:45
kaiju
super member

« เมื่อ: 19,06, 2017, 14:07:45 »

http://video.sanook.com/player/1082615/

จากข่าวครับ กรณีถ้าเราเป็นคู่กรณีของคนที่ชักปืนจ่อ เเล้วเรามีปืนเเละยิงสวนจนอีกฝ่ายตาย จะเข้าข่ายสมัครใจทะเลาะวิวาท เเล้วเกิดยิงคนที่จ่อปืนใส่เราตายนั้นจะอ้างป้องกันตัวไม่ได้ ใช่หรือไม่ครับ เพราะสมัครใจทะเลาะวิวาท จะโดนตั้งข้อหาฆ่าคนตายโดยเจตนาเเทน (ถ้าเราไปทะเลาะกับเขาด้วยตามคลิป)  งง งง

เเต่กลับกันถ้าเราขอโทษเเล้ว เดินหนีเเล้ว(เเต่เราไม่ได้ขอโทษหลายครั้งหรือเดินหนีหลายๆครั้งเเต่ทำเเค่ครั้งเดียว)ไม่มีการลงไม้ลงมือกับอีกฝ่ายที่จะมาหาเรื่องเรา เเต่ฝ่ายไม่จบยังจะเอาไม้มาฟาดเราเเละเอาปืนมาจ่อหัวเราอีกเถ้าเราทนไม่ไหวจริงๆชักปืนยิงสวนจนอีกฝ่ายตายจะเป็น ป้องกันตัวโดยชอบด้วยกฎหมายใช่หรือไม่ครับ(เพราะเราไม่ได้สมัครใจเข้าไปชกต่อยด้วยกับเขาเราขอโทษเเละเดินหนีเดินเลี่ยงมาตลอดจนสุดท้ายเห็นอีกฝ่ายยกปืนขึ้นจ่อที่หน้าเรา เราเห็นว่าอันตรายอาจถึงเเก่ชีวิตได้ถ้าเขาเกิดเหนี่ยวไกขึ้นมาเราเลยตัดสินใจยิง) จึงเข้าตาม ป.วิอาญา ม.68 ป้องกันตัวโดยชอบด้วยกฎหมาย ธุจ้า ธุจ้า

ผู้รู้ช่วยเข้ามาเเนะนำทีครับ  พอดีเห็นคลิปเหตุการณ์จริงๆครับ  เลยคิดว่าเราจะยกตัวอย่างถ้าเราปฎิบัติตัวดังข้อหลังที่ผมยกขึ้นมานั้นเราจะเข้าข่ายป้องกันตัวโดยชอบด้วยกฎหมายใช่หรือไม่ครับ ธุจ้า ธุจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19,06, 2017, 14:26:02 โดย kaiju » บันทึกการเข้า
19,06, 2017, 14:11:03
สุพจน์ รักในหลวง
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #1 เมื่อ: 19,06, 2017, 14:11:03 »

ดูข่าวแล้วไม่ชอบ น้าผู้ชายเลย ไปชก ผญ ในงานบวช ลูกหลานเขาก็โกรธ เป็นธรรมดา

ทีแรกว่าสำนึกตัว ไม่ติดใจเอาความ ตอนนี้กลายเป็นจะเอาเรื่องให้ถึงที่สุด 

19,06, 2017, 20:57:17
extrases08
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 19,06, 2017, 20:57:17 »

ผมกลัวว่าลุงแกจะตายเพราะผู้หญิงที่มากอดห้ามเนี่ยแหละครับ  รายเนี่ย อีกฝ่ายมีทั้งปืนทั้งไม้ส่วนฝ่ายลุงแกโดนรัดจำกัดทั้งปัดป้องทั้งหลบหลีก  ุทุบๆ เข้าใจว่าไม่อยากให้เข้าไปสู้แต่มากอดรัดแบบนี้ไม่ต่างจากรั้งให้เป็นเป้านิ่งโดนยิงตายเลย  งง
19,06, 2017, 21:10:10
นายช่างboiler

« ตอบ #3 เมื่อ: 19,06, 2017, 21:10:10 »

16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน
ขอโทษนะครับ นาคเป็นอย่างไร ก็มีเพื่อนแบบเดียวกันหรือเปล่า ธุจ้า

ชาติที่เคยรุ่งเรือง แล้วต่อมาตกต่ำ เป็นเพราะมีคนหัวหมอในชาติมากขึ้น ดูตัวอย่างชาติ ต.อ.ก. ซิ
19,06, 2017, 21:18:15
Ro@d - รักในหลวง
Gun In Thai Mania
*

๑ คัน ๑ ชีวิตที่อิสระ มี G๒๓ กาแฟอีก ๑ เป็นเพื่อน

« ตอบ #4 เมื่อ: 19,06, 2017, 21:18:15 »

ผมเข้าไปดูไม่ได้ เพราะฝนกำลังตก ฟ้าคะนอง  แต่ขอให้ความเห็นตามที่ถามแล้วกัน

การมีเรื่องกับคู่กรณี ที่เป็นอดีตมาแล้ว แต่มาเจอกัน คู่กรณี หาเหตุวิวาท แล้วเอาปืนมาจ่อหัว

ข้อเท็จจริงตามที่ผมเข้าใจนี้ เหตุวิวาทเป็นเรื่องในอดีต แต่ถูกหาเรื่องในงานบวช ไม่ถือว่า ท่านร่วมวิวาท ด้วย
แต่เมื่อถูกปืนจ่อหัว (ในอดีต ผมก็เคยถูกปืนจ่อหัว แต่ตบเอาปืนมาเป็นของผมเอง ซะเลย) กรณีอาจทำให้เข้าใจว่า
อาจถูกยิง เพราะมีเรื่องกันมาก่อน ท่านย่อมได้สิทธิ์ ตาม ป.อาญา ม.๖๘ จนใช้ปืนที่มียิง คู่กรณี ได้ แต่ต้องยิง ณ.เวลานั้น

ไม่ใช่ทิ้งช่วง เพราะข้อเท็จจริง คู่กรณีเพียงแค่ขู่ ไม่ได้หวังจะยิง และเมื่อให้การในภายหลังอย่าได้แสดงอาการรู้ว่า
อีกฝ่ายแค่ขู่เท่านั้น เพราะ เหตุในการป้องกันตัวจะหมดไปทันที กลายเป็นฆ่าคนตายโดยเจตนา ไปซะ

ซึ่งรวมถึง อย่าได้แสดงความฉลาดรู้ทันว่า คู่กรณี ใช้ ปืน BB  เพราะท่านจะหมดสิทธิ์ ในการยิงเพื่อป้องกันตัว ทันทีครับ.  ยิ้มยิงฟัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19,06, 2017, 21:20:29 โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

"ชีวิตที่สันโดษ สงบ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ"

"เศษหินบนทางเดิน อาจทิ่มพื้นรองเท้าได้ ถ้าไม่อยากเจ็บเท้า ก็ควรต้องก้าวข้ามมันไปซะ"

http://www.youtube.com/watch?v=s4I8Lsv37Fo&fe
19,06, 2017, 22:56:23
kaiju

« ตอบ #5 เมื่อ: 19,06, 2017, 22:56:23 »

ผมเข้าไปดูไม่ได้ เพราะฝนกำลังตก ฟ้าคะนอง  แต่ขอให้ความเห็นตามที่ถามแล้วกัน

การมีเรื่องกับคู่กรณี ที่เป็นอดีตมาแล้ว แต่มาเจอกัน คู่กรณี หาเหตุวิวาท แล้วเอาปืนมาจ่อหัว

ข้อเท็จจริงตามที่ผมเข้าใจนี้ เหตุวิวาทเป็นเรื่องในอดีต แต่ถูกหาเรื่องในงานบวช ไม่ถือว่า ท่านร่วมวิวาท ด้วย
แต่เมื่อถูกปืนจ่อหัว (ในอดีต ผมก็เคยถูกปืนจ่อหัว แต่ตบเอาปืนมาเป็นของผมเอง ซะเลย) กรณีอาจทำให้เข้าใจว่า
อาจถูกยิง เพราะมีเรื่องกันมาก่อน ท่านย่อมได้สิทธิ์ ตาม ป.อาญา ม.๖๘ จนใช้ปืนที่มียิง คู่กรณี ได้ แต่ต้องยิง ณ.เวลานั้น

ไม่ใช่ทิ้งช่วง เพราะข้อเท็จจริง คู่กรณีเพียงแค่ขู่ ไม่ได้หวังจะยิง และเมื่อให้การในภายหลังอย่าได้แสดงอาการรู้ว่า
อีกฝ่ายแค่ขู่เท่านั้น เพราะ เหตุในการป้องกันตัวจะหมดไปทันที กลายเป็นฆ่าคนตายโดยเจตนา ไปซะ

ซึ่งรวมถึง อย่าได้แสดงความฉลาดรู้ทันว่า คู่กรณี ใช้ ปืน BB  เพราะท่านจะหมดสิทธิ์ ในการยิงเพื่อป้องกันตัว ทันทีครับ.  ยิ้มยิงฟัน

เข้าใจเเล้วครับ ว่าเราจะได้สิทธฺ์ตาม ป.วิอาญา ม.68 ได้กรณีไหนบ้าง  เเต่มันจะเป็นไปได้ไหมว่า อัยการก็รู้ทั้งรู้เหตุการณ์จริงเป็นเเบบที่พี่ว่าเเต่เขาก็ยังจะฟ้องว่าเจตนาฆ่าอยู่ดี ทำให้เราต้องเหนื่อยมากว่าเดิมไปเเก็ต่างว่าเป็น ป้องกันตัวในชั้นศาลเอาเอง  ขั้นอัยการจะฟ้องเราตามที่ดุลพินิจของอัยการเองที่เห็นเเล้วฟ้อง(นั้นคือข้อหาป้องกันตัวได้สมควรกับเหตุ) หรือ เขาจะฟ้องข้อหาหนักๆเอาไว้ก่อน(ฆ่าคนตายโดยเจตนา)เเล้วให้เรา่ไปเเก้ตัวที่ศาลเอาเองเเล้วเราก็สู้ว่าเราป้องกันตัว นะครับพี่ อัยการจะฟ้องเราข้อหาใดกันเเน่ครับ??????ถ้าเหตุการณ์จริงๆคือ เราหนีเเล้วขอโทษเเล้วยังจะเอาปืนมาจ่อหัวเราอีกเพราะอารมย์โกรธตอนนั้นรุนเเรงมากเเละเราทนไม่ไหวชักปืนออกมายิงอีกฝ่ายตาย  ธุจ้า ธุจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19,06, 2017, 23:02:06 โดย kaiju » บันทึกการเข้า
19,06, 2017, 23:06:25
*

๑ คัน ๑ ชีวิตที่อิสระ มี G๒๓ กาแฟอีก ๑ เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: 19,06, 2017, 23:06:25 »

เข้าใจเเล้วครับ ว่าเราจะได้สิทธฺ์ตาม ป.วิอาญา ม.68 ได้กรณีไหนบ้าง  เเต่มันจะเป็นไปได้ไหมว่า อัยการก็รู้ทั้งรู้เหตุการณ์จริงเป็นเเบบที่พี่ว่าเเต่เขาก็ยังจะฟ้องว่าเจตนาฆ่าอยู่ดี ทำให้เราต้องเหนื่อยมากว่าเดิมไปเเก็ต่างว่าเป็น ป้องกันตัวในชั้นศาลเอาเอง  ขั้นอัยการจะฟ้องเราตามที่ดุลพินิจของอัยการเองที่เห็นเเล้วฟ้อง(นั้นคือข้อหาป้องกันตัวได้สมควรกับเหตุ) หรือ เขาจะฟ้องข้อหาหนักๆเอาไว้ก่อน(ฆ่าคนตายโดยเจตนา)เเล้วให้เรา่ไปเเก้ตัวที่ศาลเอาเองเเล้วเราก็สู้ว่าเราป้องกันตัว นะครับพี่ อัยการจะฟ้องเราข้อหาใดกันเเน่ครับถ้าเหตุการณ์จริงๆคือ เราหนีเเล้วขอโทษเเล้วยังจะเอาปืนจ่อหัวเราอีกเเละเราทนไม่ไหวชักปืนออกมายิงอีกฝ่ายตาย  ธุจ้า ธุจ้า

จะต้องมีการตั้งข้อหา ฆ่าคนตายโดยเจตนา เป็นอันดับแรก เพื่อเป็นคดีขึ้นมา พนักงานสอบสวนจึงจะได้เริ่มสอบสวน รวบรวมพยานหลักฐาน
แล้วสั่งสำนวน เสนอให้พนักงานอัยในพื้นที่ พิจารณากลั่นกรอง แล้วสั่งคดี

การพิจารณาสั่งคดี ว่าจะฟ้องหรือไม่ เป็นดุลพินิจของพนักงานอัยการ โดยอาศัยพยานหลักฐาน ที่ได้ในชั้นสอบสวน หากเห็นว่า ยังมีประเด็นเพิ่มเต็ม จะขอให้พนักงานสอบสวน ทำการสอบสวนเพิ่มเติม จนข้อเท็จจริงที่ปรากฎ จนสั่งสำนวนได้

ตามที่ถาม จึงขึ้นอยู่กับพยานหลักฐาน ที่ปรากฎในสำนวนของพนักงานสอบสวน ถ้าชัดเจนไปทางใด และเข้าข้อกฎหมายใด พนักงานอัยการจะต้องใช้ดุลพินิจ สั่งสำนวน ครับ.. ต้นน้ำของขบวนการยุติธรรม คือพนักงานสอบสำนวน จึงมีความสำคัญมาก  ยิ้มเด้ง

"ชีวิตที่สันโดษ สงบ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ"

"เศษหินบนทางเดิน อาจทิ่มพื้นรองเท้าได้ ถ้าไม่อยากเจ็บเท้า ก็ควรต้องก้าวข้ามมันไปซะ"

http://www.youtube.com/watch?v=s4I8Lsv37Fo&fe
19,06, 2017, 23:20:26
kaiju

« ตอบ #7 เมื่อ: 19,06, 2017, 23:20:26 »

เเสดงว่าอัยการจะสั่งฟ้องตามดุลพินิจของตัวเองจริงๆที่เห็นจริงๆใช่ไหมครับ จะไม่สั่งฟ้องหนักๆเอาไว้ก่อนเหมือนตำรวจที่อาจจะเเจ้งข้อหาหนักๆเอาไว้ก่อนเเละให้ไปเเก็ตัวในศาลเอง เเต่ทางอัยการไม่ใช่ ใช่ไหมครับ ธุจ้า
20,06, 2017, 01:54:07
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 20,06, 2017, 01:54:07 »

เเสดงว่าอัยการจะสั่งฟ้องตามดุลพินิจของตัวเองจริงๆที่เห็นจริงๆใช่ไหมครับ จะไม่สั่งฟ้องหนักๆเอาไว้ก่อนเหมือนตำรวจที่อาจจะเเจ้งข้อหาหนักๆเอาไว้ก่อนเเละให้ไปเเก็ตัวในศาลเอง เเต่ทางอัยการไม่ใช่ ใช่ไหมครับ ธุจ้า

ดุลพินิจ ในการสั่งฟ้องคดี เป็นอิสระ หมายถึง จะฟ้อง หรือไม่ฟ้อง เป็นอำนาจของพนักงานอัยการ
ส่วนเหตุ ที่ จะฟ้องหรือไม่ฟ้อง พิจารณาจากพยานหลักฐาน ว่าเข้าครบเป็นองค์ประกอบความผิด หรือไม่

หากมีดุลพินิจ อะไรก็ได้ โดยละเลยข้อกฎหมาย อัยการจังหวัด จะตรวจแก้ให้  พนักงานอัยการเป็นวิชาชีพ
ที่มีความชำนาญทางกฎหมาย เป็นมือกฎหมายของรัฐ ที่กลั่นกรองสำนวน ของพนักงานสอบสวน มั่นใจได้ครับ. ยิ้มยิงฟัน   

20,06, 2017, 11:31:35
น้องคนเล็ก
ชาวนาชาวสวน

« ตอบ #9 เมื่อ: 20,06, 2017, 11:31:35 »

ทำไมต้องใช้ ตัวหนังสือ ใหญ่ๆ ตลอดครับผม...  ธุจ้า

การรอคอยย่อมทรมาร แต่การรอคอยคือความหวัง.... http://www.oknation.net/blog/supk/2015/03/02/entry-1
ช้างเอราวัณ เดินเข้าประเทศ อินโด-ไทย  นาง รัตนา เจอจึงให้ศีลให้ พรมีลาภ เรียกร้องสหเทพ พึ่งงดเว้นกระทำการ:ลุงเรียนวิทย์ ป้าทำพานิช อาใส่อาภา
20,06, 2017, 11:36:15
นายช่างboiler

« ตอบ #10 เมื่อ: 20,06, 2017, 11:36:15 »

ถ้าอัยการสั่งไม่ฟ้อง ต้องมีขั้นตอนย้อนแย้งอีกยืดยาว เพราะตอนนี้ก็มีขั้นตอนดุลอำนาจ อัยการ เพิ่มขึ้นมา
ง่ายที่สุดของอัยการ ก็คือ ฟ้องต่อศาลไปเลย ถ้าตำรวจทำสำนวนมาน่าเกลียด อย่างมากก็ส่งให้ตำรวจสอบเพิ่ม แล้วยื่นให้อัยการใหม่

ชาติที่เคยรุ่งเรือง แล้วต่อมาตกต่ำ เป็นเพราะมีคนหัวหมอในชาติมากขึ้น ดูตัวอย่างชาติ ต.อ.ก. ซิ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์