GUN IN THAILAND
21,09, 2017, 13:22:39 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: [1] 2 3 ... 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ยิงโจรในบ้านแล้วไม่ตาย  (อ่าน 1741 ครั้ง)
12,07, 2017, 10:48:38
In pong
สมาชิก
**

« เมื่อ: 12,07, 2017, 10:48:38 »

เรื่องกฏหมาย
ถ้าเข้าใจไม่ผิด ยิงตายอาจทำเกินหรือไม่เกินกว่าเหตุ
ถ้าไม่ตายมีเกินกว่าเหตุหรือไม่ครับ
แล้วคนยิง(เจ้าของบ้าน) จะโดนข้อหาอะไรบ้าง
อ้างป้องกันตัวเพราะหนีไม่ได้
ถ้าตามกฏหมายเรื่องสั้นหรือเรื่องยาว
ขอบพระคุณล่วงหน้า
12,07, 2017, 10:56:57
Victim Viper
สมาชิกครอบครัว

นาคีมีพิษเพี้ยง สุริโย เลื้อยบ่ทำเดโช แช่มช้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 12,07, 2017, 10:56:57 »

ความรู้สึกส่วนตัวผม ถ้ามีใครมายิงผมถ้าผมยังไม่ตาย วันที่ผมหายหรือวันที่ผมออกจากคุกวันนั้นผมดักล่อมันคืนแน่นอน

ผมว่าโจรหลายคนมันก็คิดแบบนี้ ดังนั้นถ้ายิงมันต้องยิงให้ตายอย่างเดียว
การติดคุกไม่ใช่ตาย ยังไงมันก็มีวันออก แต่ถ้าต้องมีชีวิตอยู่โดยมีคนที่แค้นคอยจ้องฆ่าแบบนี้ไม่น่าจะดี

เพราะไม่ใช่เมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะ จึงมีสิทธิ
12,07, 2017, 11:26:11
pinewood

« ตอบ #2 เมื่อ: 12,07, 2017, 11:26:11 »

ความเห็นของผมนะ

ลั่นไก  -ถูก   - ตาย  = ข้อหา ฆ่าคนตายโดยเจตนา

ลั่นไก  - ถูก   - ไม่ตาย  = ข้อหา พยายามฆ่า

ลั่นไก  - ไม่ถูก  = ข้อหา พยายามฆ่า

ลั่นไก   - ลงพื้น ขึ้นฟ้า ทิศทางอื่น  = ป้องกันตัวเกินกว่าเหตุ

ส่วนทุกข้อหา จะทุเลาลงจนเหลือเป็น ป้องกันตัวสมควรแก่เหตุ และพ้นผิด ต้องอยู่ที่การพิสูจน์รายละเอียดเหตุการณ์ล่ะครับ แต่กว่าจะพิสูจน์ก็คงเสียทั้งเวลาและเงินไม่ใช่น้อย

ความเห็นส่วนตัวครับ
12,07, 2017, 11:29:06
เจี๊ยบ ปางสัก (kutingtong)
Gun In Thai Mania
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 12,07, 2017, 11:29:06 »

อวทม. หัวเราะปิดปาก
12,07, 2017, 11:35:52
In pong
สมาชิก
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 12,07, 2017, 11:35:52 »

ชัดเจนในคำตอบแล้วครับ ธุจ้า
ผมเผลอโลกสวยไปหน่อย ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า

12,07, 2017, 11:58:50
SIN JUNG

« ตอบ #5 เมื่อ: 12,07, 2017, 11:58:50 »

ความรู้สึกส่วนตัวผม ถ้ามีใครมายิงผมถ้าผมยังไม่ตาย วันที่ผมหายหรือวันที่ผมออกจากคุกวันนั้นผมดักล่อมันคืนแน่นอน

ผมว่าโจรหลายคนมันก็คิดแบบนี้ ดังนั้นถ้ายิงมันต้องยิงให้ตายอย่างเดียว
การติดคุกไม่ใช่ตาย ยังไงมันก็มีวันออก แต่ถ้าต้องมีชีวิตอยู่โดยมีคนที่แค้นคอยจ้องฆ่าแบบนี้ไม่น่าจะดี

แนวคิดนี้อันตรายกับตัวเองมากๆครับ  เพราะการที่คนๆหนึ่งจะยิงคนอีกคนหนึ่งมันต้องมีสาเหตุมาก่อน ถ้าเขายิงเราแล้วเขาผิดเขาก็ต้องได้รับตามกฏหมายถึงแม่เราจะตายหรือไม่ก็ตาม แต่ถ้าเราเป็นคนผิดรักษาตัวหายแล้ว หรือถึงขั้นติดคุกติดตารางออกมาแล้วยังจะไปเอาคืนเขาอีก คุณก็มีทางเดินชีวิตให้เลือก 2 ทางคือ ทางแรกไปให้เขายิงตาย ทางที่สองคือยิงเขาตายแล้วกลับเข้าคุกอีกรอบ และรอบนี้มันจะยาวนานกว่าเดิม
ถ้าเขาหมดสภาพและไม่ต่อสู่แล้วไม่ควรยิงอย่างยิ่งเพราะมันไม่ใช่การป้องกันชีวิตแต่เป็นการเจตนาฆ่าผู้อื่น ผลทางคดีน่าจะต่างกันเยอะแน่นอน

+ + + + + SAFETY FIRST + + + + +
12,07, 2017, 12:20:14

นาคีมีพิษเพี้ยง สุริโย เลื้อยบ่ทำเดโช แช่มช้า

« ตอบ #6 เมื่อ: 12,07, 2017, 12:20:14 »

แนวคิดนี้อันตรายกับตัวเองมากๆครับ  เพราะการที่คนๆหนึ่งจะยิงคนอีกคนหนึ่งมันต้องมีสาเหตุมาก่อน ถ้าเขายิงเราแล้วเขาผิดเขาก็ต้องได้รับตามกฏหมายถึงแม่เราจะตายหรือไม่ก็ตาม แต่ถ้าเราเป็นคนผิดรักษาตัวหายแล้ว หรือถึงขั้นติดคุกติดตารางออกมาแล้วยังจะไปเอาคืนเขาอีก คุณก็มีทางเดินชีวิตให้เลือก 2 ทางคือ ทางแรกไปให้เขายิงตาย ทางที่สองคือยิงเขาตายแล้วกลับเข้าคุกอีกรอบ และรอบนี้มันจะยาวนานกว่าเดิม
ถ้าเขาหมดสภาพและไม่ต่อสู่แล้วไม่ควรยิงอย่างยิ่งเพราะมันไม่ใช่การป้องกันชีวิตแต่เป็นการเจตนาฆ่าผู้อื่น ผลทางคดีน่าจะต่างกันเยอะแน่นอน

คืออย่างงี้ครับพี่ โดยธรรมชาติผมนี่ผมไม่เคยทำใครก่อน ถ้ามีคนมายิงผมคงไม่มีเหตุผลที่เข้าท่าสำหรับคนยิงแน่นอนครับ
แต่ถ้าผมไปปล้นบ้านใคร เจ้าบ้านยิงผม ผมไม่ทำกลับแน่นอน

ผมเคยคุยกับคนที่เคยเป็นโจรประมาณ 2-3 คน ในมุมมองโจร มันไม่ได้มีมุมมองแบบผม คือมันอาจไม่ได้คิดว่าการเข้าไปปล้นบ้านใคร ขโมยของบ้านใคร นั่นมันคู่ควรกับการโดนลูกปืน มันไม่เคยมองแบบนี้จริงๆ มันคิดแต่ว่าถ้าทำกู กูไม่ตายกูเอาคืน แล้วคนแบบนี้ท่านจะปล่อยให้อยู่ร่วมแผ่นดินเดียวกับท่านให้ท่านต้องคอยนอนผวาเหรอครับ

ถึงเวลาโจรมาขึ้นบ้านจริงๆท่านแยกไม่ออกหรอกว่ามันเป็นพวกโดนยิงติดคุกแล้วจบ หรือเป็นพวกติดคุกแล้วไม่จบ ถ้าเป็นอย่างหลังแต่ท่านประเมินว่าเป็นอย่างแรกก็คงซวยไป
ส่วนตัวถ้าผมเจอโจร ถ้ายิงก็คือมี 2 อย่าง ไม่ยิงขู่ ก็ยิงตาย การยิงให้เจ็บไม่อยู่ในความคิด คนเจ็บแล้วไม่จบมีเยอะ คนเจ็บแล้วจบมีน้อยกว่า

ป.ล.1 ถ้าผมโดนโจรที่มันแค้นกลับมายิงตาย สุดท้ายโจรโดนจับได้ ติดคุกนานกว่าเดิม ความยุติธรรมในรูปแบบนี้ผมไม่อยากได้ครับ ราคาชีวิตผมกับราคาชีวิตโจรผมไม่ได้ตีไว้เท่ากัน
ป.ล.2 ถ้าผมต้องฆ่าใครสักคน เหตุผลเดียวที่มีคือคนนั้นมันมีความพยายามที่จะฆ่าผม แค่นั้นครับ  ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12,07, 2017, 13:02:22 โดย Victim Viper » บันทึกการเข้า

เพราะไม่ใช่เมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะ จึงมีสิทธิ
12,07, 2017, 12:37:17
Kongunang
เทิดไท้องค์ราชันย์

กฏหมายเข้มที่ถูกวิธี...บารมีจะบังเกิด...

« ตอบ #7 เมื่อ: 12,07, 2017, 12:37:17 »

...ขอแจมหน่อย เรื่องแบบนี้ มันเป็นอุดมการณ์ทางความคิด คงไม่มีใครฟังใครหรอก
 แต่จะขอยกวลีเด็ด...สั้นๆไว้เป็นอุทาหรณ์ว่า ไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตา...  โอ้ววว ยิ้มเด้ง ยิ้มหมุนหน้า

...ปล. หวังว่าคงไม่มีการพาดพิงอย่างเสียมารยาทนะครับ เห็นต่างอย่างไรก็อยู่ในกรอบพื้นที่ตัวเอง###. ไม่ไหวจะเคลียร์แล้ว ยิ้มเด้ง
 อ้อเสริมหน่อยลืมเรื่องโจรไปเลย เดี๋ยวจะเป็นการตอบไม่ตรงคำถาม ถ้าโจรปล้นบ้านผมไม่เคยกลัวเพราะมีอาวุธปืนอยุ่ในมือ...ยังไงก็ขอให้ได้แรกไม่มันก็เรา
ต้องจากไปซักราย แต่ถ้าเราเหนือกว่าและหยุดมันได้ ผมก็จะให้โอกาสมันปรับปรุงตัวซักครั้ง ย้ำแค่ครั้งเดียว อีกอย่างกลัวเกินกว่าเหตุ
แต่โจรปล้นเมือง...คงหมดปัญญาตอบโต้เพราะมันดึงเงินจากกระเป๋าเราโดยไม่รู้ตัว สาปส่งโจรแบบนี้เลยจริงๆ เมื่อไหร่จะไปผุดไปเกิด รกโลกจริงๆ ยิ้มหมุนหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12,07, 2017, 13:35:07 โดย Kongunang » บันทึกการเข้า

...ปรัชญา ความจริง และความถูกต้องในคุณธรรม ไม่เคยทำร้ายผู้ใด...
                   ( ...Life is frighting The enemy is the tonic... )
12,07, 2017, 13:21:28
swat2510
super member

« ตอบ #8 เมื่อ: 12,07, 2017, 13:21:28 »

ความคิด ส่วนตัวนะ  คนชั่วสมควรตาย รกแผ่นดิน  บ้านเมืองเราคนชั่วเยอะ  คนดีอยู่ยาก

ฆ่าคนชั่วผมว่าไม่ผิดนะ  ผิดแค่กดหมาย  แต่เวลานั้นกดหมายมันช่วยอะไรเราไม่ได้  กดหมายมันไม่มีความหมายสำหรับคนชั่ว
คนดีๆเขาไม่มาปล้นหรอก  คนดีต้องทำมาหากินตามศิลธรรม

มีชีวิตเพื่อคนอื่น ตายเพื่อคนอื่น คือสุดยอดของชีวิต
12,07, 2017, 13:25:20

« ตอบ #9 เมื่อ: 12,07, 2017, 13:25:20 »

ช่วงชีวิตผมเมื่อซักหลายๆปีก่อนเห็นคนตายมามากมายนัก ชนิดที่ว่าวันนี้คุยกันอยู่ พรุ่งนี้แต่งหน้าเปลี่ยนเสื้อสำลีอุดจมูก

ความตายคือทุกสิ่งที่มนุษย์ควรสังวรณ์แต่ไม่ใช่ควรกลัว วินาทีที่คุณตายคือจบ ไม่มีอดีต ไม่มีอนาคต ไม่มีหน้าที่การงาน ไม่มีญาติ เพื่อน พ่อแม่ แฟน ลูก ทรัพย์สินเงินทอง ความคิด ความฉลาด ยศถาบรรดาศักดิ์ ลาภสรรเสริญ อะไรติดตัวคุณไปได้อีก หมดทุกสิ่งทุกอย่าง จะว่าไปก็คล้ายติดคุก แต่ติดคุกท่านมีวันออก แต่ตายไม่เคยมีหน้าไหนฟื้น ลูกชายชูวิทย์เคยบอก "พ่อผมติดคุก ไม่ใช่ตาย" คงชัดเจนว่าหมายถึงอะไร
ถ้าเชื่อในพระพุทธศาสนา ถ้าเป็นคนที่ชีวิตไม่ได้มีความดีอะไรมาก สถานที่ที่จะไปหลังจากตายนั้น คุกคงเทียบไม่ติด

ธรรมชาติของคนที่เข้าใจอะไรตรงนี้ ต้องยอมทำทุกวิธีเพื่อให้ตัวเองไม่ต้องตาย สุดท้ายผลของการกระทำนั้นจะเป็นอย่างไรก็ต้องยอมรับ ไปต่อสู้ดิ้นรนกันไป
ประสบการณ์ที่คนนั้นๆเจอ จะเป็นแนวทางการดำเนินชีวิตของคนนั้นๆได้

12,07, 2017, 13:58:47
รินดาแมน
ยินดีที่ได้รู้จักครับ ^^
สมาชิก
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 12,07, 2017, 13:58:47 »

ได้เล่มนี้มาอ่าน (ขออนุญาติแนะนำ) ธุจ้า

แล้วก็ค้นหาตามฏีกา ในหนังสือเล่มนี้ไป .......  https://deka.in.th/

พอช่วยให้หายข้องใจ และฉุกคิดขึ้นมาได้ในหลายๆเคสครับ ยิ้มยิงฟัน

12,07, 2017, 14:03:50
Best friend is gun
super member

รู้คุณแผ่นดินไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: 12,07, 2017, 14:03:50 »

ขอติดตามเอาไว้เป็นแนวทางครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12,07, 2017, 14:05:35 โดย Best friend is gun » บันทึกการเข้า

เหล้ากับปืนเค้าระคน ผลคือตาย
12,07, 2017, 14:57:00
In pong
สมาชิก
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 12,07, 2017, 14:57:00 »

ได้เล่มนี้มาอ่าน (ขออนุญาติแนะนำ) ธุจ้า

แล้วก็ค้นหาตามฏีกา ในหนังสือเล่มนี้ไป .......  https://deka.in.th/

พอช่วยให้หายข้องใจ และฉุกคิดขึ้นมาได้ในหลายๆเคสครับ ยิ้มยิงฟัน

ขอบคุณที่แนะนำ สั่งซื้อไปแล้วรออ่าน
มีหนังสือเล่มไหนเพิ่มเติม แนะนำได้เลยนะครับ
กราบขอบพระคุณล่วงหน้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า
12,07, 2017, 15:21:46
Ro@d - รักในหลวง
Gun In Thai Mania
*

๑ คัน ๑ ชีวิตที่อิสระ มี G๒๓ กาแฟอีก ๑ เป็นเพื่อน

« ตอบ #13 เมื่อ: 12,07, 2017, 15:21:46 »

เรื่องกฏหมาย
ถ้าเข้าใจไม่ผิด ยิงตายอาจทำเกินหรือไม่เกินกว่าเหตุ
ถ้าไม่ตายมีเกินกว่าเหตุหรือไม่ครับ
แล้วคนยิง(เจ้าของบ้าน) จะโดนข้อหาอะไรบ้าง
อ้างป้องกันตัวเพราะหนีไม่ได้
ถ้าตามกฏหมายเรื่องสั้นหรือเรื่องยาว
ขอบพระคุณล่วงหน้า

ขออภัยด้วย ไม่ได้อ่านความเห็น ก่อนหน้านะครับ.

การใช้ปืนยิง ในบ้าน จักต้องใช้เมื่อ เป็นภัยอันตรายถึงชีวิต กับตนเอง หรือคนรอบข้าง

เป็นคนร้ายที่มีปืน มาเพื่อ ชิง(มี๒คน) ปล้น(๓คนขึ้นไป) นี่เข้าข้อกฎหมาย ม.๖๘  ยิงมันได้ก่อน ไม่ต้องรอสวน
........
ตามที่ถาม หากไม่เข้า ม.๖๘ ก็อ้างป้องกันตัวไม่ได้ จึงไม่เข้ากระทำเกินกว่าเหตุ.. ถ้าตาย ก็เป็น ฆ่าคนตายโดยเจตนา..ไม่ตาย ก็พยายามฆ่า รับโทษ ๒ใน๓ ครับ. ยิ้มเด้ง

"ชีวิตที่สันโดษ สงบ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ"

"เศษหินบนทางเดิน อาจทิ่มพื้นรองเท้าได้ ถ้าไม่อยากเจ็บเท้า ก็ควรต้องก้าวข้ามมันไปซะ"

http://www.youtube.com/watch?v=s4I8Lsv37Fo&fe
12,07, 2017, 15:35:56
ohjine
สมาชิก
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 12,07, 2017, 15:35:56 »

พูดถึง ยิงโจร ในบ้าน หลายท่านเคยคิดบ้างหรือเปล่าครับว่า แค่ไหนถึงจะยิง แล้วจะยิงอย่างไร ใช้ปืนอะไรยิง สำหรับผมผมคิดครับ
ไม่พังห้องนอนผมเข้ามา ผมไม่ยิง (บ้านผมนอนรวมห้องเดียวครับ) อย่างมากคงตะโกนคุยกะตำรวจในโทรศัพท์ ให้มันได้ยินละครับ ทั้นที่ที่ยิงออกไป เสียทั้งเงินทั้งเวลา

ถ้าปะทะกับศัตรูที่ยิงต่อสู้กับเราแล้วไม่มีปืนใหญ่หรือนกยักษ์(เครื่องบิน)มาสนับสนุน ไม่รู้จักหยุดยิง ไม่รู้จักหมอบ ไม่รู้จักคลาน ไม่รู้จักถอย เอาแต่วิ่งเข้าใส่ บางรายยิงไม่ตาย บางรายยิงไม่เข้า จงระวังไว้นั่นคือ........ทหารไทย
หน้า: [1] 2 3 ... 5   ขึ้นบน
  พิมพ์