GUN IN THAILAND
20,04, 2018, 03:10:59 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอดีไปกองทะเบียนประวัติอาชญากรมา หลายคนสงสัยประวัติตอนเยาวชน จะมีไหม  (อ่าน 766 ครั้ง)
25,07, 2017, 12:23:37
Easyfreely
☻ ☻ ☻
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: 25,07, 2017, 12:23:37 »

เริ่มแรกเลย.. ผมอยากซื้อปืนยาว .22 เพื่อไว้ป้องกันตัวและทรัพสิน และเก็บไว้เพื่อเป็นมรดกให้น้องให้ลูก ผมเลยศึกษาเกี่ยวกับการขอใบอนุญาติต่างๆ และศึกษาตามเว็บต่างๆ แต่ติดปัญหาเคยมีคดีพยายามฆ่าตอนอายุ 14 ซึ่งตอนนั้นเด็กมากทำอะไรโดยไม่คิด เลยเปิดอ่านตามเว็บต่างๆ บางคนบอกว่าประวัติตอนเยาวชนไม่ขึ้น ไม่จริงครับ ผมได้ไปสอบถามที่กรมคุมประพฤษติ เพื่อขอเอกสารรับรองต่างๆ แต่เค้าถามว่าเอาไปทำอะไร ผมตอบไปว่าจะเอาไปลบประวัติ เค้าตอบมาว่าได้ส่งเรื่องไปนานแล้ว10กว่าปี ประวัติหน้าจะไม่มี ทีนี้ผมเลยไปกองทะเบียนอาชญากรในวันเดียวกัน โดยยื่นขอเช็คประวัติแล้วติ๊กในช่องว่าเคยมีความผิด เจ้าหน้าที่ก็ให้ขึ้นไปติดต่อชั้น 7 ผมก็ขึ้นไปคุย เจ้าหน้าที่ก็ลองเอาบัตรประชาชนไปกดดู สรุปว่าเจอ เจ้าหน้าที่เลยให้ไปขอรับ ใบรับรองคดีสิ้นสุด จากศาลเยาวชน และใบรับรอง จากกรมคุมประพฤติ แล้วสอบถามเค้าว่าสามารถลบได้ไหม เค้าบอกไม่ได้ ได้แต่คัดแยกออกมาเท่านั้น ผมเลยตัดสินใจโทรหาอา สอบถามเกี่ยวกับการลบคดี อาบอกว่า มีพรบ. หรือกฏหมายบางอย่าง ที่เอามาอ้างเพื่อใช้ขอลบคดีได้

กระทู้นี้ก็เป็นกระทู้แรกของผมและเป็นสิ่งที่ผมตั้งใจที่สุด เพื่อให้ได้ปืนกระบอกแรกในชีวิต และขอเอาใจช่วยพี่ๆ เพื่อนๆทุกคนที่อยากได้ปืนที่ถูกต้องตามกฏหมาย

ตอนนี้ผมรอ จนท.จากกรมคุมประพฤติ หาเอกสารให้อยู่

มีความคืบหน้ายังไงจะมาอัพเดทนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25,07, 2017, 12:30:30 โดย Easyfreely » บันทึกการเข้า
12,09, 2017, 17:45:25
maranon01
super member

« ตอบ #1 เมื่อ: 12,09, 2017, 17:45:25 »

ลบได้ครับเยาวชน ผมลบมาแล้ว ขอที่กทม ตอนนี้มี5แล้ว
14,12, 2017, 14:31:04
Skyline รักในหลวง
Gun In Thai Mania
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 14,12, 2017, 14:31:04 »

ลบได้กรณีเราชนะคดีครับ ส่วนพรบ.ล้างมลทินนั้น แค่ไม่เอาประวัติที่เคยทำผิดมาคิดในการรับข้าราชการมาทำงานเหมือนเดิม ไม่ได้เอื้อต่อประชาชนเลย

1. ให้ถือว่าผู้ถูกลงโทษทางวินัยหรือลงทัณฑ์นั้นมิได้เคยถูกลงโทษหรือลงทัณฑ์ทางวินัยในกรณีนั้น ๆ[3]

2. ผู้ถูกสั่งให้ออกจากราชการ เมื่อได้รับการล้างมลทินตามกฎหมายล้างมลทินฉบับนี้แล้วจะพิจารณาในทางที่เปลี่ยนแปลงเป็นโทษปลดออกหรือไล่ออกจากราชการมิได้[4] เช่น ถูกสั่งให้ออกเพราะมีมลทินหรือมัวหมองในกรณีที่ถูกสอบสวน หากจะให้รับราชการต่อไปอาจเกิดความเสียหายแก่ราชการตามมาตรา 116 พระราชบัญญัติระเบียบข้าราชการพลเรือน พ.ศ. 2535 เมื่อได้รับการล้างมลทินแล้วจะพิจารณาในทางที่เปลี่ยนแปลงเป็นโทษปลดออกหรือไล่ออกจากราชการมิได้

3. ผู้ถูกดำเนินการทางวินัยในกรณีกระทำผิดวินัยและผู้บังคับบัญชาได้สั่งยุติเรื่องหรืองดโทษ ก่อนหรือในวันที่ 5 ธันวาคม 2550 เมื่อข้าราชการผู้ถูกลงโทษได้รับการล้างมลทินแล้ว ผู้บังคับบัญชา ไม่อาจพิจารณาหรือดำเนินการทางวินัยเกี่ยวกับกรณีความผิดของผู้นั้นได้อีก แต่ต้องรายงานการลงโทษและการได้รับมลทินไปยังคณะอนุกรรมการข้าราชการพลเรือน เพื่อทราบ

เมื่อพิจารณาจากบทบัญญัติของพ.ร.บ. ล้างมลทินฯ พ.ศ.2550 แล้ว จะเห็นว่าผลทางกฎหมายของบรรดาผู้ที่เคยรับโทษทางวินัย ผู้ที่เคยถูกสั่งลงโทษให้ออกจากราชการ และผู้เคยต้องรับโทษจำคุกโดยคำพิพากษาถึงที่สุดให้จำคุกเพราะกระทำความผิดทางอาญาเว้นแต่โทษสำหรับความผิดที่ได้กระทำโดยประมาทหรือความผิดลหุโทษ ให้ถือเป็นว่าผู้นั้นไม่เคยได้รับโทษทางวินัยหรือได้รับโทษจำคุกหรือถูกสั่งให้ออกจากราชการทำให้บุคคลดังกล่าวไม่มีมลทินติดตัวต่อไปเท่านั้น แต่ไม่มีผลล้างการกระทำที่เป็นความผิดที่ได้กระทำไปแล้ว กล่าวคือ การกระทำความผิดกับการลงโทษ ถือเป็นคนละเรื่องกัน

ร่วมรณรงค์ยกเลิกระบบโควต้า 

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมันด์ ฟรอยด์
27,12, 2017, 15:37:27
BUTTERFLY726

« ตอบ #3 เมื่อ: 27,12, 2017, 15:37:27 »

ยกเลิกข้อความ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25,01, 2018, 14:52:32 โดย BUTTERFLY726 » บันทึกการเข้า
28,12, 2017, 04:14:55
^ช่างป้อม บางปลา^
ผูกมิตร ดีกว่า ผูกศัตรู

มีแล้ว ไม่ได้ใช้ ดีกว่า จะใช้ แล้วไม่มี

« ตอบ #4 เมื่อ: 28,12, 2017, 04:14:55 »

ยิ้มยิงฟัน เยี่ยม  ปรบมือ
26,02, 2018, 12:53:10
kunsat
☻ ☻ ☻
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 26,02, 2018, 12:53:10 »

เริ่มแรกเลย.. ผมอยากซื้อปืนยาว .22 เพื่อไว้ป้องกันตัวและทรัพสิน และเก็บไว้เพื่อเป็นมรดกให้น้องให้ลูก ผมเลยศึกษาเกี่ยวกับการขอใบอนุญาติต่างๆ และศึกษาตามเว็บต่างๆ แต่ติดปัญหาเคยมีคดีพยายามฆ่าตอนอายุ 14 ซึ่งตอนนั้นเด็กมากทำอะไรโดยไม่คิด เลยเปิดอ่านตามเว็บต่างๆ บางคนบอกว่าประวัติตอนเยาวชนไม่ขึ้น ไม่จริงครับ ผมได้ไปสอบถามที่กรมคุมประพฤษติ เพื่อขอเอกสารรับรองต่างๆ แต่เค้าถามว่าเอาไปทำอะไร ผมตอบไปว่าจะเอาไปลบประวัติ เค้าตอบมาว่าได้ส่งเรื่องไปนานแล้ว10กว่าปี ประวัติหน้าจะไม่มี ทีนี้ผมเลยไปกองทะเบียนอาชญากรในวันเดียวกัน โดยยื่นขอเช็คประวัติแล้วติ๊กในช่องว่าเคยมีความผิด เจ้าหน้าที่ก็ให้ขึ้นไปติดต่อชั้น 7 ผมก็ขึ้นไปคุย เจ้าหน้าที่ก็ลองเอาบัตรประชาชนไปกดดู สรุปว่าเจอ เจ้าหน้าที่เลยให้ไปขอรับ ใบรับรองคดีสิ้นสุด จากศาลเยาวชน และใบรับรอง จากกรมคุมประพฤติ แล้วสอบถามเค้าว่าสามารถลบได้ไหม เค้าบอกไม่ได้ ได้แต่คัดแยกออกมาเท่านั้น ผมเลยตัดสินใจโทรหาอา สอบถามเกี่ยวกับการลบคดี อาบอกว่า มีพรบ. หรือกฏหมายบางอย่าง ที่เอามาอ้างเพื่อใช้ขอลบคดีได้

กระทู้นี้ก็เป็นกระทู้แรกของผมและเป็นสิ่งที่ผมตั้งใจที่สุด เพื่อให้ได้ปืนกระบอกแรกในชีวิต และขอเอาใจช่วยพี่ๆ เพื่อนๆทุกคนที่อยากได้ปืนที่ถูกต้องตามกฏหมาย

ตอนนี้ผมรอ จนท.จากกรมคุมประพฤติ หาเอกสารให้อยู่

มีความคืบหน้ายังไงจะมาอัพเดทนะครับ

ต้องทำยังไงบ่าง ครับ เคยโดนจับคดี ยาเสพติด ตอน อายุ 17 ปี แต่ไม่ได้ติดคุกครับ คุมประพฤติ ตอนนี้ 39 ปี เลิกเเล้ว ประกอบอาชีพสุจริต ช่วยเหลือ สังคมโดยการ บริจาคโลหิต ทุกๆ 3 เดือน อยากมีไว้สักบอกครับ เเต่ก็กลัวติดเรื่องคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26,02, 2018, 12:58:44 โดย kunsat » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์