GUN IN THAILAND
25,11, 2017, 04:21:45 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อลูกซองมา มีแต่คนบ่น  (อ่าน 1522 ครั้ง)
06,09, 2017, 09:08:51
เทพ ทิวบรรทัด
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #15 เมื่อ: 06,09, 2017, 09:08:51 »

บ้านเราไม่ แต่ต่างประเทศในรถตำรวจต้องมีลูกซองไว้ในรถทุกคันครับ โดยส่วนมากจะเป็น 870 Police
เพราะถือว่าลูกซองเป็นปืนปราบปืนครับ ในระยะที่ตายังมองเห็นเป้าหมาย ไม่มีอะไรจะสู้ลูกซองได้ครับ แม้แต่ไรเฟิลออโต้ก็ตาม
เพราะตามสถิติของ FBI เหตุการต่อสู้ด้วยอาวุธปืนแทบจะทุกครั้งก็อยู่ในระยะสายตา ซึ่งเป็นระยะใช้งานของลูกซองทั้งนั้นเลยครับ
การมีลูกซองอยู่ในรถตำรวจทุกคัน จึงสร้างความมั้นใจให้เจ้าหน้าที่ได้อย่างมากครับ  ธุจ้า

ครับ มีติดรถไปแต่ในการจับกุมส่วนใหญ่ไม่ได้ใช้ แม้ในกรณี Miami Shoot Out นั้นบางคนก็ไม่ทันหยิบออกมาใช้ ที่พอจะใช้กันได้จริงๆในกรณีที่มีการเตรียมพร้อมก่อนบุกเข้าจับกุมหรือไม่ก็ตั้งรับกันแล้ว หรืออย่างในกรณี 1997 North Hollywood shootout ที่เป็นงานปล้นธนาคารที่คนร้ายทั้งสองคนใช้ AK-47 และใส่เสื้อเกราะกันกระสุนที่ืปืนลูกซองใช้ไม่ได้ผล ต้องเที่ยวไปหาปืนไรเฟิลจากร้านขายปืนมาใช้ หลังจากนั้นรถตำรวจบางคันจะเปลี่ยนเป็น AR-15 หรือ M16 ครับ

https://en.wikipedia.org/wiki/North_Hollywood_shootout

https://www.youtube.com/watch?v=wZg4mcYkIwU

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=wZg4mcYkIwU" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=wZg4mcYkIwU</a>

ขอบคุณอาจารย์ทั้งสองท่านครับ สำหรับความรู้  ธุจ้า

จงมีสติ อยู่เสมอ
06,09, 2017, 10:27:08
Peet (^_^)
super member

« ตอบ #16 เมื่อ: 06,09, 2017, 10:27:08 »

ครับ มีติดรถไปแต่ในการจับกุมส่วนใหญ่ไม่ได้ใช้ แม้ในกรณี Miami Shoot Out นั้นบางคนก็ไม่ทันหยิบออกมาใช้ ที่พอจะใช้กันได้จริงๆในกรณีที่มีการเตรียมพร้อมก่อนบุกเข้าจับกุมหรือไม่ก็ตั้งรับกันแล้ว หรืออย่างในกรณี 1997 North Hollywood shootout ที่เป็นงานปล้นธนาคารที่คนร้ายทั้งสองคนใช้ AK-47 และใส่เสื้อเกราะกันกระสุนที่ืปืนลูกซองใช้ไม่ได้ผล ต้องเที่ยวไปหาปืนไรเฟิลจากร้านขายปืนมาใช้ หลังจากนั้นรถตำรวจบางคันจะเปลี่ยนเป็น AR-15 หรือ M16 ครับ

https://en.wikipedia.org/wiki/North_Hollywood_shootout

https://www.youtube.com/watch?v=wZg4mcYkIwU

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=wZg4mcYkIwU" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=wZg4mcYkIwU</a>

อันนี้ก็อาจจะแล้วแต่มุมมองของเจ้าหน้าที่แต่ละท่านครับ ว่าจะเลือกใช้อาวุธแบบใด (จริงๆก็ไม่มีอะไรผิดถูกครับ ถ้ามั้นใจว่าตนยิงแม่นยิงโดนแน่นอน)
แต่เท่าที่ผมได้ยินมา ถ้าคนร้ายใส่เกราะนี่ยิ่งต้องพึ่งลูกซองเลยครับ เพราะโดยปกติคนเรามักใส่เกราะปิดแค่ช่วงลำตัว ซึ่งเป็นจุดที่ใหญ่และโดนง่ายนั่นเอง
แต่ หัว แขน มือ ขา คอ อวัยวะเพศ ยังเปิดให้เห็น ซึ่งตรงนี้เป็นจุดเล็ก ถ้าเป็นปืนชนิดอื่น เมื่อตกอยู่ในภาวะตื่นเต้นขนาดนั้น(เมื่อมีชีวิตเป็นเดิมพัน)
การจะยิงให้โดนได้ชัวร์ๆนั้น บอกเลยครับ ยากมาก.....แต่ถ้าลูกซอง อาจยิงด้วย OO 9เม็ด หรือ 1 Buck 16เม็ด หรืแ 4 Buck 27เม็ดก็สุดแล้วแต่จะเลือก
หากเป็น 4 Buck 27เม็ด เมื่อยืนห่างจากเป้าหมายระดับหนึ่ง เล็งกลางเป้าหมาย กลุ่มกระสุนของเม็ดตะกั่วขนาด 6.3มม. 27เม็ด ก็จะพุ่งครอบคลุมทั้งเป้า
นั่นหมายความว่า อวัยวะที่ไม่ได้มีเกราะใส่อยู่เช่น หัว แขน มือ ขา คอ อวัยวะเพศ นั้นมีโอกาสโดนแน่นอนแทบจะ 100% ครับ (แต่จำนวนเม็ดที่เข้าเป้าจะมากแค่ไหนก็แล้วแต่ดวงครับ แต่โดนแน่อน)
หากเข้าหัว ขอเพียงแค่เม็ดเดียว ก็ตายแน่นอนครับ หยุดตรงนั้นเลย ไปโลกหน้า
หากเข้าแขน มือ คนร้ายก็ถืออาวุธต่อไม่ได้หรือลำบาก แล้วมาพร้อมกับความเจ็บปวด หมดสภาพจะตอบโต้หรือตอบโต้ลำบาก
หากเข้าขา คนร้ายก็จะทรุด เดินไม่ได้หรือเดินลำบาก แล้วมาพร้อมกับความเจ็บปวด หมดสภาพจะตอบโต้หรือตอบโต้ลำบาก
หากเข้าอวัยวะเพศ คนร้ายก็ชะงัก-ทรุด สูญพันธ์ แล้วมาพร้อมกับความเจ็บปวด ก็อาจเอาปืนจ่อหัวตัวเองยิงตัวตายเองเลย จะอยู่ไปทำไม ของรักของหวงใช้งานไม่ได้อีกแล้วตลอดชีวิต... 

ในกรณีที่คนร้ายซวยที่สุด คืออาจโดนอวัยวะทุกจุดที่ผมกล่าวมาทั้งหมดพร้อมกันทุกจุดครับ ก็ทรุดดับแน่นอนครับ ไม่ต้องสืบ
ซึ่งก็มีโอกาสเกิดขึ้นได้จริงๆมากกกว่า 85% เสียด้วยครับ หากยืนในระยะพอเหมาะพอเจาะ
ความเสียหายทั้งหมดที่กล่าวมานี้เกิดขึ้นด้วยการยิงลูกซอง Buckshot เพียงนัดเดียวเองน่ะครับ
ความน่ากลัวของการยิงลูกซอง Buckshot คือการทำลายอวัยวะหลายๆจุดพร้อมๆกันทีเดียวด้วยการยิงเพียงนัดเดียว ทำให้เป้าหมายทรุดแทบจะทันที
ลูกซองถึงได้เป็นปืนที่มีอำนาจหยุดยั้งในระยะตามองเห็นสูงที่สุดก็ด้วยเหตุผลนี้เองครับ

ขอบคุณที่เข้ามาแชร์ความรู้กันครับพี่  ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06,09, 2017, 10:30:24 โดย Peet (^_^) » บันทึกการเข้า
06,09, 2017, 11:17:13
ilikeguns
สมาชิก
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 06,09, 2017, 11:17:13 »

อันนี้ก็อาจจะแล้วแต่มุมมองของเจ้าหน้าที่แต่ละท่านครับ ว่าจะเลือกใช้อาวุธแบบใด (จริงๆก็ไม่มีอะไรผิดถูกครับ ถ้ามั้นใจว่าตนยิงแม่นยิงโดนแน่นอน)
แต่เท่าที่ผมได้ยินมา ถ้าคนร้ายใส่เกราะนี่ยิ่งต้องพึ่งลูกซองเลยครับ เพราะโดยปกติคนเรามักใส่เกราะปิดแค่ช่วงลำตัว ซึ่งเป็นจุดที่ใหญ่และโดนง่ายนั่นเอง
แต่ หัว แขน มือ ขา คอ อวัยวะเพศ ยังเปิดให้เห็น ซึ่งตรงนี้เป็นจุดเล็ก ถ้าเป็นปืนชนิดอื่น เมื่อตกอยู่ในภาวะตื่นเต้นขนาดนั้น(เมื่อมีชีวิตเป็นเดิมพัน)
การจะยิงให้โดนได้ชัวร์ๆนั้น บอกเลยครับ ยากมาก.....แต่ถ้าลูกซอง อาจยิงด้วย OO 9เม็ด หรือ 1 Buck 16เม็ด หรืแ 4 Buck 27เม็ดก็สุดแล้วแต่จะเลือก
หากเป็น 4 Buck 27เม็ด เมื่อยืนห่างจากเป้าหมายระดับหนึ่ง เล็งกลางเป้าหมาย กลุ่มกระสุนของเม็ดตะกั่วขนาด 6.3มม. 27เม็ด ก็จะพุ่งครอบคลุมทั้งเป้า
นั่นหมายความว่า อวัยวะที่ไม่ได้มีเกราะใส่อยู่เช่น หัว แขน มือ ขา คอ อวัยวะเพศ นั้นมีโอกาสโดนแน่นอนแทบจะ 100% ครับ (แต่จำนวนเม็ดที่เข้าเป้าจะมากแค่ไหนก็แล้วแต่ดวงครับ แต่โดนแน่อน)
หากเข้าหัว ขอเพียงแค่เม็ดเดียว ก็ตายแน่นอนครับ หยุดตรงนั้นเลย ไปโลกหน้า
หากเข้าแขน มือ คนร้ายก็ถืออาวุธต่อไม่ได้หรือลำบาก แล้วมาพร้อมกับความเจ็บปวด หมดสภาพจะตอบโต้หรือตอบโต้ลำบาก
หากเข้าขา คนร้ายก็จะทรุด เดินไม่ได้หรือเดินลำบาก แล้วมาพร้อมกับความเจ็บปวด หมดสภาพจะตอบโต้หรือตอบโต้ลำบาก
หากเข้าอวัยวะเพศ คนร้ายก็ชะงัก-ทรุด สูญพันธ์ แล้วมาพร้อมกับความเจ็บปวด ก็อาจเอาปืนจ่อหัวตัวเองยิงตัวตายเองเลย จะอยู่ไปทำไม ของรักของหวงใช้งานไม่ได้อีกแล้วตลอดชีวิต... 

ในกรณีที่คนร้ายซวยที่สุด คืออาจโดนอวัยวะทุกจุดที่ผมกล่าวมาทั้งหมดพร้อมกันทุกจุดครับ ก็ทรุดดับแน่นอนครับ ไม่ต้องสืบ
ซึ่งก็มีโอกาสเกิดขึ้นได้จริงๆมากกกว่า 85% เสียด้วยครับ หากยืนในระยะพอเหมาะพอเจาะ
ความเสียหายทั้งหมดที่กล่าวมานี้เกิดขึ้นด้วยการยิงลูกซอง Buckshot เพียงนัดเดียวเองน่ะครับ
ความน่ากลัวของการยิงลูกซอง Buckshot คือการทำลายอวัยวะหลายๆจุดพร้อมๆกันทีเดียวด้วยการยิงเพียงนัดเดียว ทำให้เป้าหมายทรุดแทบจะทันที
ลูกซองถึงได้เป็นปืนที่มีอำนาจหยุดยั้งในระยะตามองเห็นสูงที่สุดก็ด้วยเหตุผลนี้เองครับ

ขอบคุณที่เข้ามาแชร์ความรู้กันครับพี่  ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า

ขอบคุณทั้งสองท่าน ได้ความรู้ดีๆ แต่ที่ยกตัวอย่างน่าหวาดเสียวมากครับ  หัวเราะปิดปาก
06,09, 2017, 11:50:01
Peet (^_^)

« ตอบ #18 เมื่อ: 06,09, 2017, 11:50:01 »

ขอบคุณทั้งสองท่าน ได้ความรู้ดีๆ แต่ที่ยกตัวอย่างน่าหวาดเสียวมากครับ  หัวเราะปิดปาก

555+  หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก

แต่เรื่องจริงมันเกิดขึ้นได้จริงๆครับ ไม่เชื่อลองเอาปากกาวาดใส่เป้ากระดาษรูปขนาดคนดูก็ครับ
แล้วลองยิงด้วย 4 Buck 27เม็ด สัก 15เมตร ไล่ไปถึง 25เมตร ดูว่าแต่ละนัดจะมีชิ้นส่วนของร่างกายส่วนใดบ้าง ที่โดนนะครับ
รับรองถ้าเห็นผล มีสยองแน่ครับ  อายนะ อายนะ เง้ออ ยิ้มเด้ง

อย่างในเคสของบ้านเราก็มีเคสที่คนร้ายใส่เกราะที่ลำตัวครับ แต่ตำรวจกองปราบรู้งาน ใช้ 4 Buck ผลคือโดนแขน-ขากับอวัยวะส่วนอื่นๆ
เป็นแผลหลายจุดจนตกเลือดตายครับ  เง้ออ
06,09, 2017, 13:15:36
ilikeguns
สมาชิก
**

« ตอบ #19 เมื่อ: 06,09, 2017, 13:15:36 »

555+  หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก

แต่เรื่องจริงมันเกิดขึ้นได้จริงๆครับ ไม่เชื่อลองเอาปากกาวาดใส่เป้ากระดาษรูปขนาดคนดูก็ครับ
แล้วลองยิงด้วย 4 Buck 27เม็ด สัก 15เมตร ไล่ไปถึง 25เมตร ดูว่าแต่ละนัดจะมีชิ้นส่วนของร่างกายส่วนใดบ้าง ที่โดนนะครับ
รับรองถ้าเห็นผล มีสยองแน่ครับ  อายนะ อายนะ เง้ออ ยิ้มเด้ง

อย่างในเคสของบ้านเราก็มีเคสที่คนร้ายใส่เกราะที่ลำตัวครับ แต่ตำรวจกองปราบรู้งาน ใช้ 4 Buck ผลคือโดนแขน-ขากับอวัยวะส่วนอื่นๆ
เป็นแผลหลายจุดจนตกเลือดตายครับ  เง้ออ
ขอบคุณมากครับ  ธุจ้า
06,09, 2017, 14:07:23
เทพ ทิวบรรทัด

« ตอบ #20 เมื่อ: 06,09, 2017, 14:07:23 »

เสาร์นี้คงต้องไปวังบูรพา จัด 4 bucks มาซัก 10 กล่องให้อุ่นใจเพิ่มครับอาจารย์  หัวเราะปิดปาก

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์ครับ

จงมีสติ อยู่เสมอ
06,09, 2017, 15:18:36
BOBLEE

« ตอบ #21 เมื่อ: 06,09, 2017, 15:18:36 »

อยู่ป่าอยู่ดง ผมไว้ใจลูกซองมากสุด เวลาไปไร่กระบอกแรกที่ผมจะคว้าไปคือลูกซองครับ
06,09, 2017, 19:03:42
ฐ.ฐาน

Diligentia, Vis, Celeritas (Accuracy,Power,Speed)

« ตอบ #22 เมื่อ: 06,09, 2017, 19:03:42 »

หนังเรื่อง 44 Minutes The North Hollywood Shoot-Out ที่เอาเรื่องจริงของการปล้นธนาคาร 1997 north hollywood shootout ที่รายงานในข่าวข้างบนมาทำเป็นหนังครับ สนุกดี 

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=Wty8VSi4Fs0" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=Wty8VSi4Fs0</a>

A room without books is like a body without soul - Cicero
07,09, 2017, 07:30:45
Evil666
Firstclass super super

« ตอบ #23 เมื่อ: 07,09, 2017, 07:30:45 »

ถึงว่าที่ฮอลลิวู๊ดคนแรกยิงตัวตาย น่าจะเพราะโดนยิงกระเจี๊ยวแน่ๆ อยู่ไปไร้ความหมาย  หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก ธุจ้า

เงินของเมียเรา ใช้ซะ...
07,09, 2017, 19:05:09
ท่านชายเงิบ

« ตอบ #24 เมื่อ: 07,09, 2017, 19:05:09 »

โจรสมัยนี้มันก็ยังใช้ลูกซอง เพียงแต่มันมาในรูปของลูกซองสั้น หรือ อีโบ๊ะ ไทยประดิษฐ์ นั้นเอง
แต่ตัวลูกมันก็คือลูกซองดีๆนี้เอง

ทางแก้ก็คือ ลูกซองนี้แหละ...... แต่ของเราปืนยาวกว่า เลยต่อให้ใส่แค่ลูกโดด เม็ดเดียวพอ

08,09, 2017, 07:51:34
Eka นายเอกา รักในหลวง
สมาชิก
**

« ตอบ #25 เมื่อ: 08,09, 2017, 07:51:34 »

เห็นควรด้วยกับคุณPeet ครับ เพื่อป้องกันตัวนี่เท่าที่มีในครอบครองผมมั่นใจลูกซองที่สุดเลย

คุณคุณPeetครับผมหลุดออกมาจากกลุ่มธรรมะ....หลายเดือนแล้วช่วยพาผมกลับไปทีคร้บ
08,09, 2017, 08:03:43
canon.1
.ไม่เป็นไร.
Gun In Thai Mania
*

.................. อะเวรา โหนตุ ................

« ตอบ #26 เมื่อ: 08,09, 2017, 08:03:43 »

ซื้อลูกซองมา มีแต่คนบ่น
แฟนไม่เห็นด้วย พ่อก็ไม่ชอบ
ใครเป็นบ้างครับ 555 ยิ้มยิงฟัน

พี่ครับ   เสียงบ่นอย่าเก็บเป็นเสี้ยนอารมณ์เลยครับ

พี่ลองไล่ดูสิ   ปืนอะไรที่พ่นลูกโดดน้ำหนักเกือบ 500 เกรนให้สาแก่ใจ   ในสิทธิ์ที่จะออก ป.4 ให้เราได้   ไม่มีครับ   นอกจาก"ลูกซอง"

คริคริ   ผมจำเขามาโว   ไปละครับ   ฟิ้วววววว

08,09, 2017, 10:47:45
skid row
สงบ เรียบง่าย

« ตอบ #27 เมื่อ: 08,09, 2017, 10:47:45 »

คนซื้อไม่บ่น  คนบ่นไม่ได้ซื้อ...ฮาาา   ยิ้มยิงฟัน
08,09, 2017, 22:34:58
wkc

« ตอบ #28 เมื่อ: 08,09, 2017, 22:34:58 »

อารมณ์ความอยากล้วนๆครับ 555
เหมือนกันเลย มีออโต้2ตัวแล้วกำลังเก็บตังหาแฝดอีกตัวครับ555
09,09, 2017, 19:03:21
ฐ.ฐาน

Diligentia, Vis, Celeritas (Accuracy,Power,Speed)

« ตอบ #29 เมื่อ: 09,09, 2017, 19:03:21 »

เสาร์นี้คงต้องไปวังบูรพา จัด 4 bucks มาซัก 10 กล่องให้อุ่นใจเพิ่มครับอาจารย์  หัวเราะปิดปาก

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์ครับ

ได้มาแล้วควรนำไปลองยิงเป้ากับปืนที่ใช้ที่ระยะต่างๆ เพื่อทราบม่านกระสุนและควรหาไม้อัดหนาสัก 10 มิลมาตักเป็นขนาด 1x1 ฟุต แขวนไว้หลังเป้ากระดาษเพื่อดูว่าที่ระยะนั้นกระสุนจะทะลุหรือไม่นะครับ ลูกซองจะเสียความเร็วที่ระยะไกลและจะมีผลต่อแรงปะทะและการเจาะเป้าโดยเฉพาะกับขนาดกระสุนที่มีขนาดเล็ก

จากเวปที่แนบ ถ้าเป็นลูกเก้า 2 3/4" ความเร็วจะลดจาก 1300 ฟุต/วินาที มาเหลือ 1012 ฟุต/วินาทีที่ระยะ 40 หลา ส่วนลูก 4 Buck ที่เบากว่าก็น่าจะต่ำลงไปอีกครับ

http://www.biggamehunt.net/articles/buck-stops-double-ought

A room without books is like a body without soul - Cicero
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์