GUN IN THAILAND
24,11, 2017, 17:05:24 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตีปลาหน้าไซ เตือนภัย สนามค่ายลูกเสือ ศร  (อ่าน 3690 ครั้ง)
12,09, 2017, 20:14:29
HenEX
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #60 เมื่อ: 12,09, 2017, 20:14:29 »

กระทู้เตือนภัยกลายเป็นเวทีมวยซะแล้ว

เด็กใหม่พึ่งเข้าวงการ ผิดพลาดประการใดสะกิดได้
12,09, 2017, 20:43:54
เทพ ทิวบรรทัด

« ตอบ #61 เมื่อ: 12,09, 2017, 20:43:54 »

ผมเองทำใจสบายๆ ครับตอนพกพา เพราะของเราถูกกฎหมาย และจุดประสงค์คือเอาไว้ป้องกันตัวและครอบครัว ไม่ระรานใคร หรือพาไปสนามบางครั้งบางคราว

ถ้าตำรวจค้นเจอ พูดคุย เคลียร์กันได้ตรงนั้นก็จบ ถ้าไม่ยอมก็ทำตามกฎหมายไป ให้ศาลท่านตัดสิน ปืน จะยึดไปตรวจสอบก็ว่ากันไป มีสำรองอีกหลายกระบอก ไม่กังวลมาก

เพื่อนผมที่เป็นนายตำรวจชั้นค่อนข้างผู้ใหญ่ที่ชลบุรี บอกว่า มึงพกไปเถอะ ซ่อนให้ดี มีไว้ไม่ได้ใช้ ดีกว่าจำเป็นแล้วไม่มี ทั้งใน case ปรามหรือต้องยิง
เรื่องการทำหน้าที่ของตำรวจ ผมว่าคงขึ้นกับดุลพินิจของแต่ล่ะคน ถ้าเขาจะเอาจริงๆ แค่มีปลอกกระสุน ถึงมีใบ ป.4 คุม ก็โดนได้ครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ บ้านเรายังอีกนาน กว่ามาตรฐานจะตามทันอเมริกาในเรื่องพวกนี้ ไม่ได้โทษตำรวจอย่างเดียวนะครับ เพราะสังคมไทย มีปัญหาหลายเรื่องเช่น เล่นพรรคเล่นพวก นายสั่ง เส้นใหญ่ สินบน วินัยของคน ข้อกฎหมายคลุมเคลือ เป็นต้น

จงมีสติ อยู่เสมอ
12,09, 2017, 20:49:39
chnon
super member

« ตอบ #62 เมื่อ: 12,09, 2017, 20:49:39 »

แนวทาง กับ ชีวิตจริง มันต่างกัน
คำว่าเก๋า  คือเก๋าเกม ใช่ นักเลง อันนี้ อธิบาย ให้ทราบ
ส่วน ใครจะลองทำ ไม่ทำ ก็สุดแล้วแต่ ตัวใครตัวมัน

แค่ต้องการจะสื่อ พกซ่อนให้จบๆไปเลย อย่าไป หวัง ความเมตตา เหมือนโยน เหรียญ 50/50 ความจริง คนที่โดนจับมา ลองกลับไปถามใครดู วันหน้า กล้า ไว้ท้ายรถไหม หรือจะซ่อน

คำว่าดุลนิจ ส่วนตัว ไม่เคย ให้ราคา กับ จนท...

สู้ ลบล้าง ตำรา แยกปืน ไว้ท้ายรถ  ทิ้งไป ผมว่ามีประโยชน์ กว่าช่วยคนได้อีกโข สำหรับคน ที่ยังไม่รู้จริงๆ

ส่วน ตัวไม่เคยพาดพิง ใคร เรื่อง ที่เล่า ก็เล่าจากชีวิตตัวเอง
ลองมา ผ่านมา ถึงมาพูด

ผมมีเพื่อน คนนึงมีบัตร นักกีฬายิงปืน กกท มันอยากลอง ของ ทำน่าตายิ้มแย้ม ตอบแบบมั่นใจว่ามีปืน แต่แยกไว้ท้ายรถ ที่ภูเก็ต ผลสุดท้าย ก็ เหมือนที่ จข กท โดน (คือมัยก็บอก ว่าบัตร นักกีฬา กกท มันไม่ได้ช่วยอะไรเลยที่มันสาระภาพคงเข้าใจว่ามีบัตร กกท แล้วจะรอด)

ทุกวันนี้ ผมยัง ด่าเพื่อนอยู่เลย มึงมันโง่ เชื่อแบบผิดๆ

เพื่อนผมได้บัตร กกท ที่ นครพนม ใช้สนาม มีชมรม ธาตุพนม บ้างก็ สกลนคร คนแต่งตัวดี เป็น เสี่ยรับจำนองที่
พูดจาเพราะ อายุ33ปี แต่ก็ไม่รอด วันนี้ มันตอบเอง ว่า ต่อไปตรูจะไม่บอกละ ซ่อนไปเลยให้จบๆ กูไม่เชื่อใจ ตำหนวด ไม่น่าเสียโง่เลยวะเพื่อน

ถ้าไม่ชอบ ก็ข้าม ไปครับไม่ได้บังครับให้เชื่อ
แค่อยากช่วย คนที่เค้าอยากจะเชื่อ ที่ยังลังเล กับไอ้เรื่องพกปืน

ผม อยู่ แถวๆนี้ ครับ เป็นวิทยากร และ ประชาสัมพันธ์ งานยิงปืน

ถ้าไม่มีใบส่งตัว นักกีฬา ขอความเมตตาความร่วมมือ ยังไงก็ ไม่รอด หรือ ออกนอก เส้นทางที่แจ้งมา ก็ จบเหมือนเดิม

บทเรียน มันมีมาให้เห็นเยอะ ถึงออกมาเตือน
 พวก ตีปลาหน้าไซ เคยเจอนะ แต่ ชมรมผมเค้า กลมเกลียว
ทั้งผู้หลักผู้ใหญ่ ข้าราชการ ทหาร

เลยจัดการ ขึ้นป้าย ขึ้นทะเบียนรถ ขึ้นหน้าตา เวลามันมาสืบข่าว ก็ หล่อเลย หลังๆมา ไม่มี แล้ว

... จนท น้ำดี ขอชื่นชม แต่พวก อาศัย สีเสื้อ หากินรังแกคนอื่นเอาผลงาน น่าขยะแขยงครับ

ขออภัยที่พูด พอดี เป็นคนตรง แต่จริงใจ

คนพกปืนถูกกฎหมาย ไม่ใช่คน เลว
ถ้าเลว ก็คงไปเอาปืนเถื่อน

ที่พก เพราะ ทุกวันนี้ จนท...พึ่งไม่ได้ทันเวลา
และโจรขโมย รุมทำร้าย ก็ มีให้เห็น ตามข่าวทุกวัน

คนพกปืน ไปทุกที่ ก็รักตัวกลัวตาย แค่นั้นเองไม่ได้จะกร่าง

ปืนมีใช้ดีกว่าใช้แล้วไม่มี  ธุจ้า

แค่อยากช่วยคน ผมสงสาร อีกอย่างที่วงการปืนมันไม่ รุ่งส่วนนึงมันก็มาจาก ดุลพินิจนี่แหละ คนอยากยิง ก็ไม่กล้า ออกจากบ้าน พอนานไปก็เบื่อไปเอง เพราะกลัวโดนจับ ระหว่างทาง

ต้องออกตัวก่อนนะครับว่าประสบการณ์ตัวเองเคยโดนแค่ครั้งเดียว หลายปีมาแล้วสี่ทุ่มโค้งรร.เทพฯ คลองผดุง ด่านใหญ่ เอาไฟส่องหน้าผมก่อนเรียก ผมก็บอกไปว่าจะส่องเข้ามาที่หน้าทำไม มันแยงตาหน้ามืด เค้าก็ส่องดูโน่นดูนี่ในรถ ผมก็วาง m60 สองนิ้วไว้ข้างตัว ตรงคอนโซลกลาง ลืมจริงๆครับว่าวางไว้ตรงนั้น เค้าก็ถามว่าอะไรครับนั่น พอผมหันไปเห็น ก็ตกใจครับ นึกว่าใส่กระเป๋าไว้ บอกไปเฉยเลยว่า "ที่เจาะกระดาษครับ" เค้าก็มองหน้าทำหน้าเอ๋อๆ แล้วโบกให้ไปเองเลยครับ
        แต่ด่านเดียวกัน ก่อนหน้าผมนานอยู่ เพือนผมเองบ้านอยู่ตลาดน้อย โดนเรียกค้น วันนั้นยืมรถซีอาร์วีพี่สาวไปขับแล้วไฟเสียไม่รู้ตัว ขับไปมีแค่ไฟหรี่ เค้าก็เรียกถามทำไมไม่เปิดไฟ ก็อธิบายกันไป พอเค้าส่องไฟไปเห็นกระเป๋าโน๊ตบุ๊คเบาะหลัง ก็ถามว่ามีอะไรผิดกม.มั้ย ไอ้นี่ก็ด้วยความบริสุทธิ์ใจ มีกระสุน 9 มม.อยู่ 10 นัดครับ(ผมเป็นคนให้มันไปเอง ตั้งนานแล้วก็ไม่ได้เอากลับบ้านทิ้งไว้ออฟฟิศตั้งนาน มาเอากลับวันนั้นพอดี) งานเข้าเลยครับ เชิญลงจากรถ พาไปหาร้อยเวรหัวหน้าด่าน พอเพื่อนผมบอกว่าขอได้มั้ย บ้านอยู่แถวนี้ พี่สาวก็เป็นนักข่าวดัง เท่านั้นแหละครับ โดนหาว่าเอานักข่าวมาเบ่ง ไปโรงพักโดนขังในห้องสอบสวน รอ ผกก. รอ สว. อะไรไม่รู้ โดนจับตอนสองทุ่ม กว่าจะเคลียร์จบ เก้าโมงเช้าอีกวัน
   ที่เล่ามานี่ ก็อยากจะบอกว่า เลี่ยงได้ก็เลี่ยงเถอะครับ เปอร์เซ็นต์รอดมันน้อยมาก ไม่บอกไม่โดนค้น ไม่เจอเป็นดีที่สุดไอ้ที่แนะว่าให้แยกให้ล็อคนี่ เพื่อนผมอีกคนเป็นคนแนะนำมาอีกทีไม่นานมานี้เองครับ มันว่าให้ทำตามวิธีที่มันบอก แล้วถ้าจะโดนตรวจโดนค้นจริงๆ ก็คุยกันดีๆ ถ้าเค้าไม่ยอมตอนเค้าจะตรวจก็ให้ขออนุญาตถ่ายคลิบขณะตรวจค้นด้วย ถ่ายให้เห็นว่าตอนเปิดกระโปรงหลัง เปิดกุญแจล็อคกระเป๋า เปิดกระเป๋ามาแล้วปืนไม่อยู่ในสภาพใช้งาน ไม่ว่าจะแยกชิ้นหรือล็อคอยู่ก็ได้ ถ่ายเสร็จ เค้าค้นเสร็จ ถ้าพูดไม่รู้เรื่อง "โทรมาหากูได้ 24 ชม."
   ผมก็เลยเอามาแนะนำนี่แหละครับ ด้วยความหวังอยากให้ผ่อนหนักเป็นเบากับเพื่อนๆสมาชิกจริงๆ ธุจ้า

เห่าจัด กัดค่อย
12,09, 2017, 22:30:54
mrpig
Gun In Thai Mania
*

##เลื่อมใสอย่างยิ่งในตถาคตถึงที่สุดโดยส่วนเดียว##

« ตอบ #63 เมื่อ: 12,09, 2017, 22:30:54 »

การพกพา
อยู่ที่เทคนิคของแต่ละคนครับ
..ถ้าไม่มีพิรุธ คงยากจะโดน

คิดง่ายๆ100วันพันปี ไม่เคยโดนค้นรถ
แต่ถ้าโดนก็ถือว่าซวยไป  ยิ้มหมุนหน้า

ตถาคเต เอกนฺตคโต อภิปฺปสนฺโน ..
13,09, 2017, 08:46:56
vboaw PSDC 49

« ตอบ #64 เมื่อ: 13,09, 2017, 08:46:56 »

แนวทาง กับ ชีวิตจริง มันต่างกัน
คำว่าเก๋า  คือเก๋าเกม ใช่ นักเลง อันนี้ อธิบาย ให้ทราบ
ส่วน ใครจะลองทำ ไม่ทำ ก็สุดแล้วแต่ ตัวใครตัวมัน

แค่ต้องการจะสื่อ พกซ่อนให้จบๆไปเลย อย่าไป หวัง ความเมตตา เหมือนโยน เหรียญ 50/50 ความจริง คนที่โดนจับมา ลองกลับไปถามใครดู วันหน้า กล้า ไว้ท้ายรถไหม หรือจะซ่อน

คำว่าดุลพินิจ ส่วนตัว ไม่เคย ให้ราคา กับ จนท...

สู้ ลบล้าง ตำรา แยกปืน ไว้ท้ายรถ  ทิ้งไป ผมว่ามีประโยชน์ กว่าช่วยคนได้อีกโข สำหรับคน ที่ยังไม่รู้จริงๆ

ส่วน ตัวไม่เคยพาดพิง ใคร เรื่อง ที่เล่า ก็เล่าจากชีวิตตัวเอง

ผมมีเพื่อน คนนึงมีบัตร นักกีฬายิงปืน กกท มันอยากลอง ของ ทำน่าตายิ้มแย้ม ตอบแบบมั่นใจว่ามีปืน แต่แยกไว้ท้ายรถ ที่ภูเก็ต ผลสุดท้าย ก็ เหมือนที่ จข กท โดน (คือมัยก็บอก ว่าบัตร นักกีฬา กกท มันไม่ได้ช่วยอะไรเลยที่มันสาระภาพคงเข้าใจว่ามีบัตร กกท แล้วจะรอด)

ทุกวันนี้ ผมยัง ด่าเพื่อนอยู่เลย มึงมันโง่ เชื่อแบบผิดๆ

เพื่อนผมได้บัตร กกท ที่ นครพนม ใช้สนาม มีชมรม ธาตุพนม บ้างก็ สกลนคร คนแต่งตัวดี เป็น เสี่ยรับจำนองที่
พูดจาเพราะ อายุ33ปี แต่ก็ไม่รอด วันนี้ มันตอบเอง ว่า ต่อไปตรูจะไม่บอกละ ซ่อนไปเลยให้จบๆ กูไม่เชื่อใจ ตำหนวด ไม่น่าเสียโง่เลยวะเพื่อน

ถ้าไม่ชอบ ก็ข้าม ไปครับไม่ได้บังครับให้เชื่อ
แค่อยากช่วย คนที่เค้าอยากจะเชื่อ ที่ยังลังเล กับไอ้เรื่องพกปืน

ผม อยู่ แถวๆนี้ ครับ เป็นวิทยากร และ ประชาสัมพันธ์ งานยิงปืน

ถ้าไม่มีใบส่งตัว นักกีฬา ขอความเมตตาความร่วมมือ ยังไงก็ ไม่รอด หรือ ออกนอก เส้นทางที่แจ้งมา ก็ จบเหมือนเดิม

บทเรียน มันมีมาให้เห็นเยอะ ถึงออกมาเตือน
 พวก ตีปลาหน้าไซ เคยเจอนะ แต่ ชมรมผมเค้า กลมเกลียว
ทั้งผู้หลักผู้ใหญ่ ข้าราชการ ทหาร

เลยจัดการ ขึ้นป้าย ขึ้นทะเบียนรถ ขึ้นหน้าตา เวลามันมาสืบข่าว ก็ หล่อเลย หลังๆมา ไม่มี แล้ว

... จนท น้ำดี ขอชื่นชม แต่พวก อาศัย สีเสื้อ หากินรังแกคนอื่นเอาผลงาน น่าขยะแขยงครับ

ขออภัยที่พูด พอดี เป็นคนตรง แต่จริงใจ

ที่พก เพราะ ทุกวันนี้ จนท...พึ่งไม่ได้ทันเวลา
และโจรขโมย รุมทำร้าย ก็ มีให้เห็น ตามข่าวทุกวัน

คนพกปืน ไปทุกที่ ก็รักตัวกลัวตาย แค่นั้นเองไม่ได้จะกร่าง

ปืนมีใช้ดีกว่าใช้แล้วไม่มี  ธุจ้า

แค่อยากช่วยคน ผมสงสาร อีกอย่างที่วงการปืนมันไม่ รุ่งส่วนนึงมันก็มาจาก ดุลพินิจนี่แหละ คนอยากยิง ก็ไม่กล้า ออกจากบ้าน พอนานไปก็เบื่อไปเอง เพราะกลัวโดนจับ ระหว่างทาง
ชอบประโยคนี้จัง  ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ
ผม3ปีมาแล้วยังไม่ออกจากกล่องเลย จนบัตรสมาชิกสนามจะหมดอายุแล้ว (ผมทำ5ปี)
13,09, 2017, 09:55:47
dava
สมาชิก
**

« ตอบ #65 เมื่อ: 13,09, 2017, 09:55:47 »

ค่ายลูกเสือแห่งนี้เมื่อ เม.ย.60 ผมเคยไปพานักเรียนไปเข้าค่ายลูกเสือ ขณะทำกิจกรรมในค่ายก็ได้ยินเสียงปืน ก็คิดว่ามีคนมาซ้อมยิงที่สนาม จึงเดินไปดูเพราะสนามมันปิดให้บริการและสถานที่โทรมมาก พอเดินมาถึงหน้าประตู ประตูก็คล้องโซ่ เห็นรถเก๋งสีขาวจอดข้างๆ ประตู มีชายหญิงอยู่ในสนาม พอเห็นผม ผู้ชายก็รีบเก็บของเดินไปขึ้นรถ ผมไม่ได้มาจับผิดนะครับ เพียงแค่อยากจะมาบอกว่า ช่วงนี้ีมีเด็กมาทำกิจกรรมควรหลีกเลี่ยงพื้นที่นี้นะครับ (เพราะเสียงยิงปืนมันกล้องไปทั้งค่าย)  ประตูหลังค่ายตรงทางรถไฟก็มียามปฏิบัติหน้าที่ ประตูหน้าก็มี แต่เจ้าของกระทู้บอกว่ามีบางคนลัดเลาะมาข้างทางรถไฟ
13,09, 2017, 10:39:45
kosmos
สมาชิก
**

« ตอบ #66 เมื่อ: 13,09, 2017, 10:39:45 »

คำว่าดุลพินิจ ส่วนตัว ไม่เคย ให้ราคา กับ จนท...

ถ้าอยากเอาลูกซองหรือไรเฟิลไปยิงที่สนาม ซ่อนตรงไหนดีครับ
ผมยังนึกที่ซ่อนดีๆไม่ออกเลย  เอ๋อ
13,09, 2017, 13:34:44
In pong
สมาชิก
**

« ตอบ #67 เมื่อ: 13,09, 2017, 13:34:44 »

แล้วแต่เทคนิคแต่ละคนดังที่ท่านๆว่า
จากเหตุการณ์ในข่าวท่านก็คงตัดสินใจได้เองว่าควรหรือไม่ควรพก ขึ้นอยู่กับแต่ละท่าน
ถ้าท่านเป็นคนดีแล้วพก ก็ให้ท่านเป็นคนดีตอนถูกค้น
ถ้าท่านเป็นคนไม่ดีแล้วพก ก็ให้ท่านเป็นคนไม่ดีตอนถูกค้น
win win ครับ เอ๋อ
ปล ผมอยากให้ปืนอยู่ในปืนคนดี

13,09, 2017, 14:53:15
chnon

« ตอบ #68 เมื่อ: 13,09, 2017, 14:53:15 »

ประเด็นของจขกท.คือ พกพานำพา เพื่อไปสนามแล้วโดน แต่เพื่อนสมช.แตกประเด็นออกมารวมพกพาพร้อมใช้เพื่อป้องกันตัวทั่วไปด้วย .......
         ...........ถ้าโดนเข้าจริงๆ ปืนเราถูกต้องตามกม.ทุกประการ สุดที่ศาลแล้วอัตราโทษ พร้อมใช้ไม่พร้อมใช้ มันไม่ต่างกันหรอกครับ เพียงแต่ว่า เจตนาที่เราแยกนู่นแยกนี่ เราแค่ต้องการแสดงเจตนาให้จนท.ที่ตรวจพบได้เข้าใจว่าเราเอามาเพื่อซ้อมจริงๆไม่ได้จะเอาไปหาเรื่องหรือทำร้ายใคร อาจจะจบได้โดยไม่ต้องส่งดำเนินคดี.................เราๆชาวปืนเข้าใจกันว่ามันน่าจะเป็นอย่างนั้น....แต่จนท.เค้าจะเข้าใจอย่างเรามั้ย อันนี้ก็สุดแท้แต่กรรมใครกรรมมันว่าจะเจอแบบไหนครับ ธุจ้า

13,09, 2017, 16:33:53
shogunchan

« ตอบ #69 เมื่อ: 13,09, 2017, 16:33:53 »

ขอเรียนถามชื่อของสนามนี้อย่างเป็นทางการว่า ชื่อสนามอะไร.  ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า
13,09, 2017, 17:21:15
golf4651

« ตอบ #70 เมื่อ: 13,09, 2017, 17:21:15 »

ขอเรียนถามชื่อของสนามนี้อย่างเป็นทางการว่า ชื่อสนามอะไร.  ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า
สนามยิงปืนค่ายลูกเสือ วชิราวุธ น่าจะประมาณนี้ มีพี่ข้างบนแจ้งว่ากลับมาเปิดแล้วมั้งครับ
13,09, 2017, 20:12:00
ออมสิน

« ตอบ #71 เมื่อ: 13,09, 2017, 20:12:00 »

ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า
13,09, 2017, 22:52:02
KANAKIMBER
Gun In Thai Mania
*

« ตอบ #72 เมื่อ: 13,09, 2017, 22:52:02 »

กรณีปืนถูกต้อง มีป.4ชื่อเราเอง
ขอแยกเป็น 2หัวข้อครับ
-ถ้ายังไม่โดน
ที่ทำได้คือซ่อนให้เนียน อันนี้แต่ละท่านมีวิธีที่ต่างกัน สูตรใครก็สูตรใคร
ถ้าซ่อนดีแล้วโดนถามว่าพกมามั้ย ให้ตอบว่า"ไม่ครับ" (ตีสีหน้าอย่าให้มีเงี่ยนงำ)
ถ้าพกพาแล้วนั้นจะแยกชิ้นรวมชิ้น เอื้อมถึงเอื้อมไม่ถึง พร้อมใช้ไม่พร้อมใช้
ตรงนี้เท่าที่ทราบจากเรื่องจริงคือไม่มีบรรทัดฐาน
ว่าจะโดนจับหรือไม่โดนจับ(ต่างกรรมต่างวาระ)

วางใกล้ตัวพร้อมใช้ จนท. ปล่อยผ่านก็มี โดนดำเนินคดีก็เยอะ
แยกละเอียด-ล็อคสุดติ่ง จนท. จับไปดำเนินคดีก็บ่อย
2กรณีนี้ประกันตัวเท่ากัน รูปคดีไม่ต่างกันจนเป็นนัยยะสำคัญ ค่าปรับที่ศาลสั่งเท่าๆกัน
เสียเวลาในการดำเนินคดีเท่าๆกัน คำพิพากษาเหมือนกัน
จบคดีออกแล้วมาขอ ป.3 ได้ตามปกติเพียงแค่ยื่นเอกสารคดีสิ้นสุดเพิ่มอีก 2แผ่น
*ก็เลือกกันตามอัทธยาศัยว่าจะพกพาแบบไหนแยกชิ้นหรือพร้อมใช้ก็เอากันที่พี่สบายใจ

-ถ้าโดนจับไปแล้ว
อย่าลำไยให้เสียเวลา รีบอำนวยความสะดวกด้านสำนวนให้จบไว เซ็นรับสารภาพ ออกมากดตังค์
ขั้นตอนเป็นอย่างไรก็ให้ไหลไปตามน้ำ จนท. จะได้ส่งอัยการได้เร็ว ดำเนินคดีเร็ว ได้ปืนคืนเร็ว

สิ่งที่ต้องคิดคือ
ทำอย่างไรให้ปืนของเราได้อยู่ในสภาพที่ดีเหมือนที่อยู่กับเราในระหว่างดำเนินคดีกว่าจะสิ้นสุด
ผมใช้วิธีนี้ครับ
เมื่อร้อยเวรสอบสวนก็คุยกะร้อยเวรไปเลยว่า
ขอให้ท่านช่วยแยกเก็บปืนของผมที่บ้านพักหรือที่ไหนที่ไม่ปะปนกับปืนคดีอื่นๆได้ไหม
ผมรักปืนยิ่งกว่าเมียอะไรก็ว่าไป และวันยิงทดสอบให้ท่านแจ้งผมหน่อย
ขอแยกทดสอบยิงและผมขอไปด้วยไม่ว่าที่ไหน ผมจะพกอุปกรณ์ล้างปืนติดตัวไป
พอยิงทดสอบเสร็จผมขอล้างปืนก่อนและฝากท่านเก็บไว้ต่อไปจนกว่าศาลจะตัดสิน

กระบวนการจะมีขั้นตอนแบบไหนก็ปล่อยให้ว่าไปครับ
ค่าปรับมันไม่เท่าไหร่ รีบคิดทำสิ่งที่ช่วยให้คดีจบไว คิดทำยังไงไม่ให้ปืนเสียหายเมื่อไม่อยู่กับเราได้เท่านั้นครับ

ออ... กระสุนอย่าพกไปเยอะครับ
เพราะตอนนั้น จนท. แจ้งผมว่ากระสุนทั้งหมดต้องยึดไว้เพื่อทดสอบว่าสับแตกหรือไม่แตก
จนตอนนี้ผมก็ยังคิดไม่ออกว่าถ้าสับไม่แตกแล้วจะมีผลต่อคดีและชีวิตผมยังไง
ยิ่งได้รู้ว่าตอนยิงทดสอบนั้นใช้แค่ 2นัดแต่เอาของผมไปตั้งหลายกล่องนี่ผมยังงงไม่หายเลย ป๊าดดดดดด!!!

14,09, 2017, 08:43:12
chnon

« ตอบ #73 เมื่อ: 14,09, 2017, 08:43:12 »

กรณีปืนถูกต้อง มีป.4ชื่อเราเอง
ขอแยกเป็น 2หัวข้อครับ
-ถ้ายังไม่โดน
ที่ทำได้คือซ่อนให้เนียน อันนี้แต่ละท่านมีวิธีที่ต่างกัน สูตรใครก็สูตรใคร
ถ้าซ่อนดีแล้วโดนถามว่าพกมามั้ย ให้ตอบว่า"ไม่ครับ" (ตีสีหน้าอย่าให้มีเงี่ยนงำ)
ถ้าพกพาแล้วนั้นจะแยกชิ้นรวมชิ้น เอื้อมถึงเอื้อมไม่ถึง พร้อมใช้ไม่พร้อมใช้
ตรงนี้เท่าที่ทราบจากเรื่องจริงคือไม่มีบรรทัดฐาน
ว่าจะโดนจับหรือไม่โดนจับ(ต่างกรรมต่างวาระ)

วางใกล้ตัวพร้อมใช้ จนท. ปล่อยผ่านก็มี โดนดำเนินคดีก็เยอะ
แยกละเอียด-ล็อคสุดติ่ง จนท. จับไปดำเนินคดีก็บ่อย
2กรณีนี้ประกันตัวเท่ากัน รูปคดีไม่ต่างกันจนเป็นนัยยะสำคัญ ค่าปรับที่ศาลสั่งเท่าๆกัน
เสียเวลาในการดำเนินคดีเท่าๆกัน คำพิพากษาเหมือนกัน
จบคดีออกแล้วมาขอ ป.3 ได้ตามปกติเพียงแค่ยื่นเอกสารคดีสิ้นสุดเพิ่มอีก 2แผ่น
*ก็เลือกกันตามอัทธยาศัยว่าจะพกพาแบบไหนแยกชิ้นหรือพร้อมใช้ก็เอากันที่พี่สบายใจ

-ถ้าโดนจับไปแล้ว
อย่าลำไยให้เสียเวลา รีบอำนวยความสะดวกด้านสำนวนให้จบไว เซ็นรับสารภาพ ออกมากดตังค์
ขั้นตอนเป็นอย่างไรก็ให้ไหลไปตามน้ำ จนท. จะได้ส่งอัยการได้เร็ว ดำเนินคดีเร็ว ได้ปืนคืนเร็ว

สิ่งที่ต้องคิดคือ
ทำอย่างไรให้ปืนของเราได้อยู่ในสภาพที่ดีเหมือนที่อยู่กับเราในระหว่างดำเนินคดีกว่าจะสิ้นสุด
ผมใช้วิธีนี้ครับ
เมื่อร้อยเวรสอบสวนก็คุยกะร้อยเวรไปเลยว่า
ขอให้ท่านช่วยแยกเก็บปืนของผมที่บ้านพักหรือที่ไหนที่ไม่ปะปนกับปืนคดีอื่นๆได้ไหม
ผมรักปืนยิ่งกว่าเมียอะไรก็ว่าไป และวันยิงทดสอบให้ท่านแจ้งผมหน่อย
ขอแยกทดสอบยิงและผมขอไปด้วยไม่ว่าที่ไหน ผมจะพกอุปกรณ์ล้างปืนติดตัวไป
พอยิงทดสอบเสร็จผมขอล้างปืนก่อนและฝากท่านเก็บไว้ต่อไปจนกว่าศาลจะตัดสิน

กระบวนการจะมีขั้นตอนแบบไหนก็ปล่อยให้ว่าไปครับ
ค่าปรับมันไม่เท่าไหร่ รีบคิดทำสิ่งที่ช่วยให้คดีจบไว คิดทำยังไงไม่ให้ปืนเสียหายเมื่อไม่อยู่กับเราได้เท่านั้นครับ

ออ... กระสุนอย่าพกไปเยอะครับ
เพราะตอนนั้น จนท. แจ้งผมว่ากระสุนทั้งหมดต้องยึดไว้เพื่อทดสอบว่าสับแตกหรือไม่แตก
จนตอนนี้ผมก็ยังคิดไม่ออกว่าถ้าสับไม่แตกแล้วจะมีผลต่อคดีและชีวิตผมยังไง
ยิ่งได้รู้ว่าตอนยิงทดสอบนั้นใช้แค่ 2นัดแต่เอาของผมไปตั้งหลายกล่องนี่ผมยังงงไม่หายเลย ป๊าดดดดดด!!!

ใช่ครับ ที่กลัวมันไม่ใช่เรื่องอะไรเลย กลัวเสียเวลากับกลัวปืนเรากลับมาจะจำได้แค่เลขทะเบียนครับ
ที่ผมแจ้งว่าให้แยกไว้ ก็เพราะเอาแค่ตัวเองเป็นจุดศูนย์กลางครับ ไม่ได้คิดถึงเพื่อนสมาชิกทั่วไปครับ ธุจ้า

14,09, 2017, 09:43:45
HenEX

« ตอบ #74 เมื่อ: 14,09, 2017, 09:43:45 »

ป้องกันให้ดีที่สุดครับ ถ้าเจตนาเพื่อนำไปซ้อมก็แยกชิ้นส่วนเก็บมิดชิดดีกว่าไปลุ้นดุลยพินิจของเจ้าพนักงาน

เด็กใหม่พึ่งเข้าวงการ ผิดพลาดประการใดสะกิดได้
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์