GUN IN THAILAND
22,05, 2018, 05:23:39 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมในเรื่องเพชรพระอุมาผู้เขียนถึงเลือกใช้ปืนลูกโม่ single action ครับ  (อ่าน 1950 ครั้ง)
12,01, 2018, 06:46:59
aids
ผม เอด ครับ
super member

« ตอบ #30 เมื่อ: 12,01, 2018, 06:46:59 »

วันนี้ผมได้เรียนถามท่านอาจารย์พนมเทียนเเล้วครับ ท่านบอกว่าที่เลือกให้ตัวละครใช้ลูกโม่single actionเพราะ 1.ในช่วงนั้นปืนที่ใช้กระสุนขนาดใหญ่จะทำมาในเเบบลูกโม่single actionซะส่วนใหญ่ 2. เป็นปืนสำรอง (ตัวละครส่วนใหญ่ใช้ไรเฟิลเป็นอาวุธหลัก) ในการล่าสัตว์ เราสามารถรู้ล่วงหน้าได้ว่าเราจะต้องใช้มันเมื่อไร เพราะฉะนั้นเรามีเวลาในการเตรียมตัวที่จะใช้มัน เช่นการง้างนกเพื่อขึ้นลำ ปืนดับเบิ้ลเเอคชั่นเหมาะสำหรับหน่วยงานปราบปรามมากกว่า 3. ตัวละครมรว.ดาริน ท่านต้องการสื่อให้เห็นว่า เธอชอบเเต่งตัวมาก เเละการให้เธอใช้ลูกโม่ซิงเกิ้ลเเอคชั่น เพราะต้องใช้เข็มขัดเเละซองซึ่งออกเเบบมาสำหรับลูกโม่ซิงเกิ้ลเเอคชั่นโดยเฉพาะ เเละเวลาคาดก็ต้องคาดเเบบห้อยต่ำ เเละมีสายรัดขา ซึ่งทำให้ดูเท่ห์มาก (ในความรู้สึกของมรว.ดารินเอง) ซึ่งถ้าเป็นลูกโม่ดับเบิ้ลเเอคชั่น เข็มขัดเเละซองจะถูกคาดเเบบรัดเสมอเอวห้อยสูง มันไม่เท่ห์ ท่านอาจารย์ได้บอกต่ออีกว่า ตัวรพินทร์เองก็ไม่ค่อยจะเห็นด้วยที่มรว.ดารินเเต่งตัวเเบบนี้ ปืนน่าจะเก็บไว้ในเป้มากกว่า เพราะเวลาเดินลุยนำ้ในลำธารปืนก็จะเปียกนำ้ได้เพราะการที่มันห้อยต่ำนั่นเองครับ  ยิ้มเด้ง

ขอบพระคุณครับพี่สมชาย สำหรับข้อมูลดี ๆ

ผมอ่านจบมารอบแล้ว ตอนนี้ไล่ฟังใน youtube ถึงตอนที่87จากทั้งหมด144
สะดวกดีมากเลยครับ เพราะเราขับรถไปฟังไป หรือทำอะไรเพลินไปได้ด้วย
ไม่ต้องใช้ตาเหมือนการอ่านครับ
ยังได้จดความรู้เรื่องปืน ทักษะการใช้ปืน ความรู้การอยู่ในป่า
ขอบคุณท่านอาจารย์พนมเทียนที่ประพันธ์วรรณกรรมดี ๆ
ขอบคุณคุณศศวรรณ และคุณดวงวิภา ที่ถ่ายทอดให้ฟังด้วยเสียงด้วยครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=HPA0rrOoemA" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=HPA0rrOoemA</a>

ฟังเพชรพระอุมา ภาคแรก (ครบทุกตอน): https://www.youtube.com/playlist?list=PLobFzn3VLqXjMcD7PZIYZFsX3k9NizNMT
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12,01, 2018, 06:52:05 โดย aids » บันทึกการเข้า

Commando Shotgun ที่ลูกชาย15 ยิงครั้งแรกในชีวิต น้องเพชรครับ http://2013.gun.in.th/index.php?topic=94662.0
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=phzLZTuGC5U" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=phzLZTuGC5U</a>
12,01, 2018, 07:05:41
ตังเก
Gun In Thai Mania
*

สมาชิกใหม่

« ตอบ #31 เมื่อ: 12,01, 2018, 07:05:41 »

วันนี้ผมได้เรียนถามท่านอาจารย์พนมเทียนเเล้วครับ ท่านบอกว่าที่เลือกให้ตัวละครใช้ลูกโม่single actionเพราะ 1.ในช่วงนั้นปืนที่ใช้กระสุนขนาดใหญ่จะทำมาในเเบบลูกโม่single actionซะส่วนใหญ่ 2. เป็นปืนสำรอง (ตัวละครส่วนใหญ่ใช้ไรเฟิลเป็นอาวุธหลัก) ในการล่าสัตว์ เราสามารถรู้ล่วงหน้าได้ว่าเราจะต้องใช้มันเมื่อไร เพราะฉะนั้นเรามีเวลาในการเตรียมตัวที่จะใช้มัน เช่นการง้างนกเพื่อขึ้นลำ ปืนดับเบิ้ลเเอคชั่นเหมาะสำหรับหน่วยงานปราบปรามมากกว่า 3. ตัวละครมรว.ดาริน ท่านต้องการสื่อให้เห็นว่า เธอชอบเเต่งตัวมาก เเละการให้เธอใช้ลูกโม่ซิงเกิ้ลเเอคชั่น เพราะต้องใช้เข็มขัดเเละซองซึ่งออกเเบบมาสำหรับลูกโม่ซิงเกิ้ลเเอคชั่นโดยเฉพาะ เเละเวลาคาดก็ต้องคาดเเบบห้อยต่ำ เเละมีสายรัดขา ซึ่งทำให้ดูเท่ห์มาก (ในความรู้สึกของมรว.ดารินเอง) ซึ่งถ้าเป็นลูกโม่ดับเบิ้ลเเอคชั่น เข็มขัดเเละซองจะถูกคาดเเบบรัดเสมอเอวห้อยสูง มันไม่เท่ห์ ท่านอาจารย์ได้บอกต่ออีกว่า ตัวรพินทร์เองก็ไม่ค่อยจะเห็นด้วยที่มรว.ดารินเเต่งตัวเเบบนี้ ปืนน่าจะเก็บไว้ในเป้มากกว่า เพราะเวลาเดินลุยนำ้ในลำธารปืนก็จะเปียกนำ้ได้เพราะการที่มันห้อยต่ำนั่นเองครับ  ยิ้มเด้ง
....ขอบคุณท่านอาจารย์มากๆครับ...
12,01, 2018, 07:06:32
Earth
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: 12,01, 2018, 07:06:32 »

ขอบพระคุณมากครับ ไม่คิดว่าจะได้ข้อมูลจากท่านอาจารย์พนมเทียนจริงๆ สำหรับผมเพชรพระอุมาสนุกมากครับ โดยเฉพาะเวลาอธิบายหรือเล่าเรื่องปืนครับ เป็นความรู้ที่หาอ่านยากจริงๆ เหมือนเล่ามาจากประสบการณ์จริงครับ  ธุจ้า
12,01, 2018, 07:07:44
ตังเก
Gun In Thai Mania
*

สมาชิกใหม่

« ตอบ #33 เมื่อ: 12,01, 2018, 07:07:44 »

นี่เลยครับ คนจริง
อยากรู้อะไรสอบถาม ค้นหาไปที่ต้นตอไปเลย
ไม่ต้องเชื่อวาทะ ลมปากนักตรรกะ นักปรัชญาบ้าๆ
 ยิ้มหมุนหน้า
...มันเลอะเทอะครับ...ข้ามได้ก็ข้ามไป..เอาไม้เขี่ยได้ก็เขี่ยให้ลอยพ้นน้ำไป... หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก...ไม่งั้นมันจะมาพันตัวเราอีรุงตุงนัง...5555...
12,01, 2018, 08:00:08
Kongunang
เทิดไท้องค์ราชันย์

กฏหมายมีไว้เพื่อบังคับใช้...มิใช่ย่ำยี...

« ตอบ #34 เมื่อ: 12,01, 2018, 08:00:08 »

...ขออภัยสมาชิกก่อนหน้าที่ผมให้ความเห็นไป ถ้าเป็นการล่วงเกิน แต่ผมจะขออธิบายสิ่งที่ผมพูดบ้างนะครับ

ที่ผมบอกว่า กุศโลบายน่ะผมสื่อว่าไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องใน กท.นี้ครับ เพราะผมบอกก่อนแล้วว่าไม่ใช่สาระอะไรสำหรับผม
ที่ผมต้องมาขุดคุ้ย จริงๆแล้วคือการอยากรู้ความจริงบางอย่างมันต้องได้รับการพิสูจน์อย่างแจ้งชัด ถ้าเรื่องนั้นมีผลต่ออิสระภาพของบุคคล
หลายคนในที่นี้ยังเข้าไม่ถึงก็ไม่เป็นไร ก็ไม่รู้จักกัน แต่ก็เผยสันดานดิบออกมา เที่ยวด่าคนอื่นโดยไม่ดูตัวเองและไม่คำนึงถึงความเป็นผู้ใหญ่ในเวป
กะอีแค่เรื่องไม่เป็นเรื่อง ใช้วาจาสถุลมากโดยไม่ดูกำพืด นำมาซึ่งความเสื่อมเสียในระยะยาว อาจมีคนเลียนแบบ นี่เป็นเวปสาธารณประโยชน์ ถ้าไม่ยอม
รับความคิดเห็นผู้อื่น ก็ไปใช้บริการ ไลน์ หรือเฟสบุ๊ซ ส่วนตัวซิ ใครเห็นต่างก็บล็อกไปเลย ยิ้มเด้ง

ปล. ส่วนสมาชิกที่สละเวลาไปค้นหาคำตอบมาให้ใน กท. ผมก็ขอบคุณในเจตนาอันดีและผมเชื่อว่าสมาชิกก็เป็นผู้ใหญ่จริงครับ

แต่ที่ผมให้ความเห็นไปนั้น ในฐานที่ผมไม่รู้จักแล้วผมออกความเห็นลักษณะนี้ผิดด้วยหรือ และจะดูว่าจะมีมนุษย์หน้าเหม็นคนไหนมาด่าผมบ้าง ตาแป๋ว
และก็ได้ผล มีอยู่2 กอง...มั้งที่โชว์พาวอย่างน่ารังเกียจถุย....รู้ไว้ซะบ้างว่าบุคคลภายนอกเค้าคิดยังไงกับเอง อย่าห้าวให้มันมากนัก
นี่สาธารณะประโยชน์โว้ย คนอ่านกันทั้งโลก สำเหนียกบ้าง จ๊าด...แล้วอยากแจมไม่เจียมบอดี้ ไม่ต้องกลัวอยู่กันอีกยาว การอยากรู้จัก
ตัวตนที่แท้จริง ผู้ใดผู้หนึ่งเนี่ย มันต้องมีการโยนหินถามทาง แต่บางครั้งหินก่อนนั้นมันอาจกระเด็นกลับจากผู้ไม่หวังดีก็ไม่เป็นไร เพราะไม่มี
ผลใดๆต่อการดำรงค์ชีพอยู่แล้ว ผลดีคือได้รู้ได้เห็นทั้งกองตำรา และกองขยะ ในคราวเดียวกัน สามารถเลือกช่องทางของตัวเองได้ เมื่อไหร่
จะเข้าใจซะที สมองเพิ่มรอยหยักไปแค่ไหนแล้วคุณอาวุโส และคุณอยู่จำพวกไหน ระหว่างแกล้งโง่กับโง่มาแต่เกิด ถ้ายังค้นหาตัวเองไม่เจอ
ก็ลองถามคนข้างๆดู หรือถ้าไม่รู้อีกก็ไปพบจิตแพทย์ชำนาญการ แล้วถ้าทำทุกวิถีทางแล้วไม่ได้ผล ก็กลับบ้านเก่าไปเถอะ คนแบบนี้ไม่มีประโยชน์ กะโหลกกะลาแท้น้อ อายนะ

ขออภัยแอดมินด้วยครับที่ผมใช้วาจาไม่สุภาพ เนื่องจากโดนบีบคั้นครับ ธุจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12,01, 2018, 08:50:42 โดย Kongunang » บันทึกการเข้า

...ปรัชญา ความจริง และความถูกต้องในคุณธรรม ไม่เคยทำร้ายผู้ใด...
12,01, 2018, 08:19:49
snipy (คนขี้คุย)
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #35 เมื่อ: 12,01, 2018, 08:19:49 »

...มันเลอะเทอะครับ...ข้ามได้ก็ข้ามไป..เอาไม้เขี่ยได้ก็เขี่ยให้ลอยพ้นน้ำไป... หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก...ไม่งั้นมันจะมาพันตัวเราอีรุงตุงนัง...5555...
รู้นะว่าคิดอะไรอยู่  ยิ้มยิงฟัน อาย

ก็นักตรรกะ นักปัชญา นักกฏหาย ยิ่งพูดยิ่งงง ยิ่งอธิบาย ผมก็ยิ่งไม่เข้าใจ
หรือผมมันบ้าไปแล้วววว  น้ำตาไหลพราก น้ำตาไหลพราก
12,01, 2018, 20:15:42
beamsound รักในหลวง

« ตอบ #36 เมื่อ: 12,01, 2018, 20:15:42 »

ที่ผมไปสอบถามจากท่านอาจารย์ เพราะตัวผมเองก็อยากรู้คำตอบเเละก็คิดว่าหลายๆท่านก็คงอยากรู้เหมือนกัน สำหรับผมไม่มีปัญหาผมกับท่านอาจารย์สนิทกันมาก ผมรู้จักท่านมาไม่ต่ำกว่า 30ปีเเล้ว ผมเลยอาสาไปสอบถามกับท่านโดยตรง ท่านก็ดีใจนะครับที่ทราบว่ายังมีคนติดตามผลงานท่านอยู่ ผมเองก็ย้งดีใจเเทนท่านเหมือนกันที่มีสมาชิกในที่นี้ยังชื่นชมเเละให้ความสนใจในผลงานของท่าน  ยิ้มเด้ง
ผมแฟนตัวยงเลยครับ หนังสือที่ซื้อไว้ชุดแรก ปลวกกินแล้ว ชุดสองกระดาษดีหน่อย แต่ไม่ครบ อาศัยอ่านที่โหลดในเวป ต่อไปคงโหลดแบบมีคนอ่านให้ฟัง  หัวเราะปิดปาก
12,01, 2018, 22:24:31
SWK

« ตอบ #37 เมื่อ: 12,01, 2018, 22:24:31 »

เป็นหนังสือที่อ่านแล้วต้องใช้ความพยายามในการหยุดอ่าน เพื่อไปกินข้าวกินปลา
13,01, 2018, 01:07:42
jb009

« ตอบ #38 เมื่อ: 13,01, 2018, 01:07:42 »

ขอบพระคุณมากครับ ไม่คิดว่าจะได้ข้อมูลจากท่านอาจารย์พนมเทียนจริงๆ สำหรับผมเพชรพระอุมาสนุกมากครับ โดยเฉพาะเวลาอธิบายหรือเล่าเรื่องปืนครับ เป็นความรู้ที่หาอ่านยากจริงๆ เหมือนเล่ามาจากประสบการณ์จริงครับ  ธุจ้า
ครับ...ปืนทุกกระบอกที่ท่านเล่าให้ฟัง มันมาจากประสบการณ์จริงของท่านครับ ผมเคยได้สัมผัสปืนบางกระบอกของท่านที่ท่านเอาติดตัวเข้าป่าตลอด เห็นเเล้วแทบไม่น่าเชื่อว่ามันผ่านร้อนผ่านหนาวมาเยอะ สะภาพมันสมบรูณ์จริงๆ น่าจะ90กว่า%ครับ ท่านดูเเลรักษาปืนได้ดีมากครับ   ยิ้มเด้ง ธุจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13,01, 2018, 01:09:54 โดย jb009 » บันทึกการเข้า
13,01, 2018, 06:27:52
Earth
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #39 เมื่อ: 13,01, 2018, 06:27:52 »

ครับ...ปืนทุกกระบอกที่ท่านเล่าให้ฟัง มันมาจากประสบการณ์จริงของท่านครับ ผมเคยได้สัมผัสปืนบางกระบอกของท่านที่ท่านเอาติดตัวเข้าป่าตลอด เห็นเเล้วแทบไม่น่าเชื่อว่ามันผ่านร้อนผ่านหนาวมาเยอะ สะภาพมันสมบรูณ์จริงๆ น่าจะ90กว่า%ครับ ท่านดูเเลรักษาปืนได้ดีมากครับ   ยิ้มเด้ง ธุจ้า
ขอขอบคุณคุณ jb009 และท่านอาจารย์พนมเทียนเป็นอย่างสูงครับสำหรับข้อมูลความรู้ที่สูงค่ากว่าการเป็นนวนิยายมากครับ  ธุจ้า
13,01, 2018, 07:09:57
beamsound รักในหลวง

« ตอบ #40 เมื่อ: 13,01, 2018, 07:09:57 »

ชอบปืนซิกของท่าน อ.ฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ ครับ จำไม่ผิด 226 ที่ชื่อท่านเรียบร้อย ท่านใดเก็บรูปไว้ แบ่งปันมาชมหน่อยครับ:e
13,01, 2018, 08:30:19
a lone wolf

« ตอบ #41 เมื่อ: 13,01, 2018, 08:30:19 »

ขอบคุณ คุณ jb009 อย่างยิ่งครับที่เรียนถามอาจารย์ให้
ผมไม่ได้เข้าเวปเรามานานมาก
กลับมาก็ยังได้ความรู้เหมือนเดิมครับ

ความดีงามมีอยู่จริง....และคนที่เชื่อล้วนไม่ลังเลจะลุกขึ้นค้ำจุน
13,01, 2018, 23:51:58
jb009

« ตอบ #42 เมื่อ: 13,01, 2018, 23:51:58 »

ด้วยความยินดีครับทุกท่าน   ยิ้มเด้ง ธุจ้า
18,01, 2018, 21:45:25
เอก ชากใหญ่
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #43 เมื่อ: 18,01, 2018, 21:45:25 »

ผมกำลังอ่าน เล่มที่ 11 อยู่เลยครับตอนนี้
รอบที่ 3 ละ รอบแรกยืมเขาอ่านเมื่อ 10 กว่าปี
รอบ 2 ประมาณ 6 ปีที่แล้ว
มีปัญญาหามาเก็บแบบครบๆก็อ่านรอบ 3 นี่แหละครับ
เริ่มเมื่อปลายปีที่แล้ว

ขอบพระคุฯอาจารย์พนมเทียนที่บรรจงแต่งไว้ครับ
ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า
19,01, 2018, 13:25:03
seks

ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน

« ตอบ #44 เมื่อ: 19,01, 2018, 13:25:03 »

รอบ 3จบไปแล้วเมื่อหลายปีก่อน  เอาเสียเวลาอ่านหนังสือหลักๆของผมไปมากเลย555 แต่สนุกทุกครั้งที่อ่าน

เอกสารที่ใช้ในการตัดโอน   1.สำเนาทะเบียนบ้าน ของผู้โอน  ผู้รับโอน    2. สำเนาบัตรประชาชน ผู้รับโอน และผู้โอน 3. ใบ ป.3     4. ใบ ป.4 ตัวจริง     5.ใบบันทึกการตรวจปืน(ถ้าเอาปืนมาตรวจก็ไม่ต้อง)
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  พิมพ์