GUN IN THAILAND
19,10, 2018, 09:05:46 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า ในกลุ่มกันอินเรา มีกลุ่มสมาชิก COLT M4 กันหรือเปล่าครับผม?  (อ่าน 2615 ครั้ง)
13,02, 2018, 16:22:18
Dexphet
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #45 เมื่อ: 13,02, 2018, 16:22:18 »

คิดเเหมือนกัน แต่ผมสื่อไม่ได้อย่างนี้.. สวิส ถึงพูดภาษาเยอรมัน เยอรมันจะตียึด ไม่ใช่เรื่องยาก
และใช้ประชาชนสวิสถืออาวุธปืน แทนทหาร จะโดนไม่ใช่น้อย ประชาชนไม่ใช่ทหาร ที่ชำนาญเพราะ
ฝึกมาโดยตรง ก็ขนาดตำรวจการใช้อาวุธปืน ยังสู้ทหารไม่ได้ เพราะถูกฝึกมาต่างกัน..  ยิ้มยิงฟัน

ฝั่งผมอยู่พูดฝรั่งเศสครับพี่  …เยอรมัน 60%    ฝรั่งเศส 30%   อิตาลี 10% ประมาณี้ครับ ธุจ้า
13,02, 2018, 18:21:36
YAM RUNG
สมาชิก
**

MANCHESTER CITY

« ตอบ #46 เมื่อ: 13,02, 2018, 18:21:36 »

สวิส เป็นโพรงกระต่ายของเยอรมนีครับ
เหมือน เกาะเคย์แมน และอีกหลายๆ ที่

ในฐานะที่ตัวของผมอยู่ในสวิสมายี่สิบกว่าปี ซึมซับความเป็นคนสวิสมาพอสมควร พูดง่ายๆคือ พอที่จะรู้ว่า คนสวิสเป็นอย่างไรโดยพื้นฐานของคนสวิสนะครับ.

คนสวิสส่วนใหญ่ มีจิตใจโอบอ้อมอารีย์ รักพี่รักน้อง รักครอบครัว ที่สำคัญมีความสมัครสมาน สามัคคีมากที่สุด และที่ได้รับความเคารพจากประเทศต่างๆมาอย่างยาวนาน จะเป็นอะไรไปเสียไม่ได้คือ.

ความกล้าหาญ และซื่อสัตย์มากๆ. ยกตัวอย่างองค์สันตะปาปา จากองค์ไหนมาองค์ไหน ผมไม่ค่อยเคยได้นับ เพราะไม่ค่อยได้สนใจ แต่เรื่องที่ผมทราบมาจากปากต่อปาก และจนถึงบันนี้.

การ์ดขององค์สันตะปาปา ทั้งหมดที่มีอยู่ เป็นคนสวิสทั้งหมด ได้รับการคัดเลือกจากกรุงวาติกันมาอย่างยาวนาน เพราะอะไรทราบกันหรือเปล่าครับ.

ก็เพราะชาวสวิสส่วนใหญ่ กล้าหาญ ซื่อสัตย์ เป็นที่ยอมรับกัน รุ่นต่อรุ่นมา.

เรื่องที่สวิสเป็นโพรงกระต่ายให้กับเยอรมัน ผมว่าไม่จริง คนสวิสส่วนใหญ่ที่ผมรู้จัก และรับรู้มา ไม่ชอบคนเยอรมัน (เน้นนะครับ ว่าส่วนใหญ่) เท่าที่ได้พูดได้คุยกับเพื่อนๆชาวสวิสส่วนใหญ่.

ได้ความว่า คนสวิสไม่ชอบคนเยอรมัน. แต่ แต่ทำไมพูดภาษาเยอรมันละ?   

สวิสพูดกันทั้งหมด มี4 ภาษาคือ ฝรั่งเศส เยอรมัน อิตาลี และภาษาโรมานช์ สวิสเป็นจุดศูนย์กลางของยุโรป อยู่ตรงกลางของยุโรป ชายแดนประเทศติดประเทศไหน ก็ให้พูดภาษาประเทศน้้นๆ.

ประเทศสวิสแต่ละด้าน ที่ติดประเทศต่างๆในยุโรป มีภาษาเฉพาะไหม? มีแน่นอนครับ แต่มักจะเป็นภาษาดีอะไรค์ เรียกว่าภาษาพื้นเมือง (มูนท์อาร์ท).

ภาษาเยอรมันหลักๆ ใช้กันสามประเทศที่เหมือนกัน ได้แก่ เยอรมัน เจ้าของภาษาเอง เอาสเตรีย และสวิส.

3 ประเทศนี้ ใช้ภาษาเหมือนกัน ภาษาเหมือนกันก็จริง แต่ขนบธรรมเนียมประเพณี ล้วนแต่ต่างกันออกไป ยิ่งอุปนิสัย ยิ่งแตกต่างกันออกไปใหญ่ ผมรับรองได้ว่า คนสวิสกับเยอรมัน ต่างกันราวฟ้ากับดิน.

ด้วยประสบการณ์โดยตรงของตัวผมเองยี่สิบกว่าปีในสวิส.เท่าที่ผมรู้มา

ทำไมเยอรมันไม่บุกสวิสก่อน แต่ไปบุกประเทศอื่นๆ อันนี้ เด่นชัดมาก คนสวิสฝึกยิงปืนก่อนสงครามจะเกิดหลายปี ทั้งเด็ก และผู้หญิง สุ่มสร้างอาวุธยุทโธปกรณ์ เตรียมความพร้อมใว้รอรับมือเยอรมัน.

ผลสุดท้าย ฮิตเลอร์ตัดสินใจไม่บุกสวิส ด้วยเพราะเหตุผล ไม่ต้องการเสียเวลา เพราะสวิสมีความพร้อมในการทำสงคราม ไม่ใช่เพราะโพรงกระต่ายอะไรนั้นครับ.

ถ้าใครมาเห็นอย่างที่ผมเห็น จะรู้ว่า สวิสมีความพร้อมแค่ไหนในการทำสงคราม เอาแค่ตำบลที่ผมอยู่ก็พอนะครับ มีอุโมงค์ที่ทางการสร้างเอาใว้ ในตำบลที่ผมอยู่ ชื่อว่า Döttingen ในเขตจังหวัด Aargau.

อุโองค์นี้สามารถรองรับทหารเป็นกองร้อย มีโรงพบาบาล มีห้องพักผ่อน มีโรงนอน ที่สำคัญ มีป้อมปราการที่ใหญ่มาก มีปืนขนาดใหญ่ ยิงสนับสนุนได้เกือบทั้ง 3-4 จังหวัด.

ป้อมนี้อยู่ในตำบลที่ผมอยู่ ซึ่งติดกับชายแดนเยอรมัน. เยอรมันลองบุกเข้ามาสิครับ คงโดนยิงไม่เหลือสักคน ทั้งจากสไนเปอร์ที่เป็นชาวบ้านตามชายแดนทั้งหมด. ชายแดนเยอรมันทั้งหมด มีบ้านเรือน

ของประชาชนอยู่เป็นช่วงๆ อย่าคิดนะครับ ว่านั้นคือบ้านเรือนประชาชน ความจริงแล้ว นั้นเป็นป้อมปราการทั้งหมด มีปืนขนาดใหญ่ใว้เตรียมยิงต่อสู้รถถังทั้งหมด. มันไม่ใช่เรื่องง่ายๆที่เยอรมันจะบุกสวิสได้

ง่ายๆ ไม่ใช่ว่าไม่ได้ แต่มันเสียเวลา และคงได้รับความเสียหายมากอยู่เหมือนกัน กว่าจะยึดสวิสได้จริงๆ. บอกเลยว่าไม่ง่าย.

เยอรมันเลยไม่บุกสวิสไงครับ นี้ผมพยายามบอกเท่าที่ผมรับรู้มาทั้งหมด ด้วยสายตาของผมเอง และเท่าที่ผมได้ยิน ได้รู้มานะครับ. ซึ่งคนส่วนใหญ่จะรู้หรือเปล่า (รู้หมดหรือเปล่า?) แค่นั้นเองครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13,02, 2018, 21:10:56 โดย YAM RUNG » บันทึกการเข้า

DAS PARADIES LIEGT UNTER DEN FÜSSEN MEINE MUTTER
13,02, 2018, 18:46:27
โกกิ
super member

« ตอบ #47 เมื่อ: 13,02, 2018, 18:46:27 »

อ้างถึง
YAM RUNG

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล  ธุจ้า
13,02, 2018, 18:49:43
araki-รักในหลวง
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: 13,02, 2018, 18:49:43 »

ครับเพราะชาวสวิสซื่อสัตย์ไงครับ
ลูกค้าทั่วโลกถึงได้ไว้ใจ
13,02, 2018, 18:51:40
YAM RUNG
สมาชิก
**

« ตอบ #49 เมื่อ: 13,02, 2018, 18:51:40 »

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล  ธุจ้า

ด้วยความยินดีเป็นอย่างมากครับ.

DAS PARADIES LIEGT UNTER DEN FÜSSEN MEINE MUTTER
13,02, 2018, 18:53:24
YAM RUNG
สมาชิก
**

« ตอบ #50 เมื่อ: 13,02, 2018, 18:53:24 »

ครับเพราะชาวสวิสซื่อสัตย์ไงครับ
ลูกค้าทั่วโลกถึงได้ไว้ใจ

โดยส่วนใหญ่นะครับ ผมเน้นว่าโดยส่วนใหญ่เป็นอย่างนั้นจริงๆครับ.

13,02, 2018, 18:59:21
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #51 เมื่อ: 13,02, 2018, 18:59:21 »

การ์ดชาวสวิส ในขณะเกิดเหตุครั้งนั้นต้องสู้ตายเท่านั้น
เพราะไม่สู้ก็ตาย ยิวก็สู้ตายหลังจากตั้งประเทศแล้ว
และไม่เคยอ่อนข้อให้ใครอีกเลยครับ
เพราะมีบทเรียนแล้ว มันเป็นธรรมชาติของมนุษย์โลก
13,02, 2018, 19:06:08
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #52 เมื่อ: 13,02, 2018, 19:06:08 »

เรียนสอบถามนะครับไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า
ว่าธนาคาาสวิสความลับของลูกค้าไม่มีใครสามารถ
แทรกแซงได้แม้แต่รัฐบาล เห็นนวนิยายชอบอ้างกันจัง
ขอโทษด้วยถ้ามันเป็นแค่นิยาย
13,02, 2018, 19:21:08
YAM RUNG
สมาชิก
**

« ตอบ #53 เมื่อ: 13,02, 2018, 19:21:08 »

การ์ดชาวสวิส ในขณะเกิดเหตุครั้งนั้นต้องสู้ตายเท่านั้น
เพราะไม่สู้ก็ตาย ยิวก็สู้ตายหลังจากตั้งประเทศแล้ว
และไม่เคยอ่อนข้อให้ใครอีกเลยครับ
เพราะมีบทเรียนแล้ว มันเป็นธรรมชาติของมนุษย์โลก

ก็จริงครับ ในขณะเกิดเหตุ ก็ต้องสู้ตายจริงๆ แต่เป็นที่ยอมรับคนทั่วยุโรปนี้ ก็ไม่ง่ายนักนะครับ. จากความซื้อสัตย์และความกล้าหาญ การ์ดชาวสวิสขององค์พระสันตะปาปา เท่าที่รู้มา ผ่านการคัดเลือกมาจากทหารฝีมือดีของกองทัพสวิสครับ และต้องไปฝึกเป็นการ์ดของพระสันตะปาปาอีกทีหนึ่งครับ ซึ่งกรุงวาติกันเป็นคนเลือกเองครับ.

เรียนสอบถามนะครับไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่า
ว่าธนาคาาสวิสความลับของลูกค้าไม่มีใครสามารถ
แทรกแซงได้แม้แต่รัฐบาล เห็นนวนิยายชอบอ้างกันจัง
ขอโทษด้วยถ้ามันเป็นแค่นิยาย

เป็นเรื่องจริงครับอันนี้

13,02, 2018, 19:57:58
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #54 เมื่อ: 13,02, 2018, 19:57:58 »

ขอบคุณครับ ผมไม่มีโอกาศได้ไปต่างประเทศครับ
ก็อ่านไปเรื่อย คุณ yam rung ดีจังได้อยู่ในประเทศที่สวยงาม
13,02, 2018, 19:59:43
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #55 เมื่อ: 13,02, 2018, 19:59:43 »

ขออภัยที่พากระทู้ออกทะเลนะครับ
13,02, 2018, 20:58:10
YAM RUNG
สมาชิก
**

« ตอบ #56 เมื่อ: 13,02, 2018, 20:58:10 »

ขอบคุณครับ ผมไม่มีโอกาศได้ไปต่างประเทศครับ
ก็อ่านไปเรื่อย คุณ yam rung ดีจังได้อยู่ในประเทศที่สวยงาม

ชะตาชีวิตดีกว่าครับ ถึงจะอยู่ในประเทศที่สวยงามมากแค่ไหน ก็สู้บ้านเกิดเมืองนอนเราไม่ได้หรอกครับ ยิ่งพูดยิ่งคิดถึง ข้าวแกงเจ๊นงค์ที่เชียงใหม่ ผัดเผ็ดงูเห่าที่พิจิตร.

อีกหลายๆอย่างครับ อาหารการกินบ้านเราสมบูรณ์มากที่สุด ยากจะหาบ้านไหนเมืองไหนเทียบได้ครับ.

ขออภัยที่พากระทู้ออกทะเลนะครับ

เราคุยกันได้ทุกเรื่องดีกว่าครับ ไม่ว่าเรื่องอะไร ไม่จำเป็นเฉพาะต้องเป็นเรื่องปืนหรอกครับ คุยกันได้ทุกเรื่องครับ สบายๆครับ

13,02, 2018, 21:42:19
Ro@d - รักในหลวง
Gun In Thai Mania
*

๑ คัน ๑ ชีวิตที่อิสระ มี G๒๓ กาแฟอีก ๑ เป็นเพื่อน

« ตอบ #57 เมื่อ: 13,02, 2018, 21:42:19 »

ชะตาชีวิตดีกว่าครับ ถึงจะอยู่ในประเทศที่สวยงามมากแค่ไหน ก็สู้บ้านเกิดเมืองนอนเราไม่ได้หรอกครับ ยิ่งพูดยิ่งคิดถึง ข้าวแกงเจ๊นงค์ที่เชียงใหม่ ผัดเผ็ดงูเห่าที่พิจิตร.

อีกหลายๆอย่างครับ อาหารการกินบ้านเราสมบูรณ์มากที่สุด ยากจะหาบ้านไหนเมืองไหนเทียบได้ครับ.

เราคุยกันได้ทุกเรื่องดีกว่าครับ ไม่ว่าเรื่องอะไร ไม่จำเป็นเฉพาะต้องเป็นเรื่องปืนหรอกครับ คุยกันได้ทุกเรื่องครับ สบายๆครับ

พูดถึงพิจิตร เหมือนเคยอยู่ที่ พิจิตร เหรอครับ งั้นคนกันเองเลย ครับ
ผมเคยอยู่พิจิตร ๑๑ ปี เคยอยู่เชียงใหม่ ครึ่งปี

เคยไปเที่ยว สวิส ในปี ๑๙๙๕,๑๙๙๖  ๒ ปีติดกัน ไปดูอนุเสาวรีย์
ทหารอาสาหรือนักรบรับจ้างชาวสวิส ที่เป็น หินแกะเป็นรูปสิงห์โต ถูกหอกปักคา จนด้ามหัก
ที่ ทะเลสาปเมืองลูเซิร์น

เข้าทั้งร้าน นาฬิกา Bucherer และ Guberin ได้นาฬิกา มา ๓ เรือน จาก ทั้ง ๒ ร้าน. ยิ้มยิงฟัน

"ชีวิตที่สันโดษ สงบ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ"
"เมื่อให้เขาพูด จึงจะทราบว่า เขาประมาณใด"

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0

http://www.youtube.com/watch?v=s4I8Lsv37Fo&fe
14,02, 2018, 05:38:13
YAM RUNG
สมาชิก
**

« ตอบ #58 เมื่อ: 14,02, 2018, 05:38:13 »

พูดถึงพิจิตร เหมือนเคยอยู่ที่ พิจิตร เหรอครับ งั้นคนกันเองเลย ครับ
ผมเคยอยู่พิจิตร ๑๑ ปี เคยอยู่เชียงใหม่ ครึ่งปี

เคยไปเที่ยว สวิส ในปี ๑๙๙๕,๑๙๙๖  ๒ ปีติดกัน ไปดูอนุเสาวรีย์
ทหารอาสาหรือนักรบรับจ้างชาวสวิส ที่เป็น หินแกะเป็นรูปสิงห์โต ถูกหอกปักคา จนด้ามหัก
ที่ ทะเลสาปเมืองลูเซิร์น

เข้าทั้งร้าน นาฬิกา Bucherer และ Guberin ได้นาฬิกา มา ๓ เรือน จาก ทั้ง ๒ ร้าน. ยิ้มยิงฟัน

แม่เป็นคนอำเภอบางบุญนาค แต่แม่ก็มาโตที่บางระกำ จ.พิษณุโลก แต่ญาติๆยังอยู่ที่บางบุญนาคและอยู่ที่กำแพงดิน สามง่ามนะครับ.

พ่อเป็นคนลานกระบือ แต่ย้ายมาอยู่บางระกำ ที่พิษณุโลกครับ แต่ผม ไปๆมาๆหาญาติๆที่พิจิตรบ่อยครับ เพราะเพื่อนเคยไปเป็นหัวหน้าสถานีที่

บางบุญนาคอยู่หลายปีด้วย. ผมก็เลยไปๆมาๆที่บางบุญนาคบ่อยๆครับ. เวลากลับมาเมืองไทยนะครับ. แต่ตอนนี้ เพื่อนผมย้ายไปอยู่ที่ ปปช.ที่

สนามบินน้ำแล้ว. แต่ผมก็ยังมาเที่ยวที่พิจิตรบ่อยๆครับ ถ้ามาเที่ยวสวิสอีกทีก็บอกกันนะครับ เดียวผมพาเที่ยวเองครับ

ที่เชียงใหม่ มีแต่ประวัติศาสตร์ทั้งนั้นครับ อิอิ เรียกเสียประวัติศาสตร์เลยที่เดียว เคยอยู่ครับเคยเปิดร้านขายเพชร ขายพลอยอยู่ที่กาดสวนแก้ว

ตอนกาดเปิดใหม่ๆเลยนะครับ. อยู่นานเหมือนกัน สมัย School Bus ยังเปิดอยู่เลยครับ.

14,02, 2018, 06:22:13
Ro@d - รักในหลวง
Gun In Thai Mania
*

๑ คัน ๑ ชีวิตที่อิสระ มี G๒๓ กาแฟอีก ๑ เป็นเพื่อน

« ตอบ #59 เมื่อ: 14,02, 2018, 06:22:13 »

แม่เป็นคนอำเภอบางบุญนาค แต่แม่ก็มาโตที่บางระกำ จ.พิษณุโลก แต่ญาติๆยังอยู่ที่บางบุญนาคและอยู่ที่กำแพงดิน สามง่ามนะครับ.

พ่อเป็นคนลานกระบือ แต่ย้ายมาอยู่บางระกำ ที่พิษณุโลกครับ แต่ผม ไปๆมาๆหาญาติๆที่พิจิตรบ่อยครับ เพราะเพื่อนเคยไปเป็นหัวหน้าสถานีที่

บางบุญนาคอยู่หลายปีด้วย. ผมก็เลยไปๆมาๆที่บางบุญนาคบ่อยๆครับ. เวลากลับมาเมืองไทยนะครับ. แต่ตอนนี้ เพื่อนผมย้ายไปอยู่ที่ ปปช.ที่

สนามบินน้ำแล้ว. แต่ผมก็ยังมาเที่ยวที่พิจิตรบ่อยๆครับ ถ้ามาเที่ยวสวิสอีกทีก็บอกกันนะครับ เดียวผมพาเที่ยวเองครับ

ที่เชียงใหม่ มีแต่ประวัติศาสตร์ทั้งนั้นครับ อิอิ เรียกเสียประวัติศาสตร์เลยที่เดียว เคยอยู่ครับเคยเปิดร้านขายเพชร ขายพลอยอยู่ที่กาดสวนแก้ว

ตอนกาดเปิดใหม่ๆเลยนะครับ. อยู่นานเหมือนกัน สมัย School Bus ยังเปิดอยู่เลยครับ.

ขอบคุณมาก ครับ.  ธุจ้า

"ชีวิตที่สันโดษ สงบ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ"
"เมื่อให้เขาพูด จึงจะทราบว่า เขาประมาณใด"

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0

http://www.youtube.com/watch?v=s4I8Lsv37Fo&fe
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6   ขึ้นบน
  พิมพ์