GUN IN THAILAND
26,06, 2018, 02:23:04 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: 1 ... 13 14 [15]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย ปืนไรเฟิล "ติดลำกล้อง" ขนาด .30-06  (อ่าน 3544 ครั้ง)
13,02, 2018, 11:27:07
Kongunang
เทิดไท้องค์ราชันย์
super member

กฏหมายมีไว้เพื่อบังคับใช้...มิใช่ย่ำยี...

« ตอบ #210 เมื่อ: 13,02, 2018, 11:27:07 »

...ทุกเหตุผลที่ยกมา ต้องไปพิสูจน์ในกระบวนการยุติธรรมเพื่ิอหาข้อยุติเท่านั้น และทุกท่านต้องน้อมรับ ในอำนาจฝ่ายบริหารถ้าได้ดำเนินการนับจากนี้
 ถกกันไปมาก็เท่านั้น แต่ผมก็ยินดีตอบในข้อความที่เห็นแย้ง ส่วนจะบอกว่าผมไม่ชำนาญอาวุธปืนก็เอาที่สบายใจ เพราะผมไม่เคยมอง อวป. เป็นสรณะ
ที่ผมสื่อคือต้องการให้บังคับใช้กฏหมายอย่างถูกต้องและสมบูรณ์เป็นที่ตั้ง แต่ผมก็ไม่มีอำนาจ ณ ตรงนั้นอยู่ดี อยู่ที่คณะบุคคลที่เกี่ยวข้องว่าเห็นความสำคัญที่ผม
นำเสนออยู่นี้จะพิจารณาเป็นเรื่องเร่งด่วยนหรือไม่มาคอยดูกัน

กล่าวหาว่าไม่ชำนาญปืนอย่างนั้นอย่างนี้ใครๆก็กล่าวได้ ผมก็พูดได้ว่าสมาชิกยังไม่เข้าใจหลักการการมีปืน
และใช้ปืนให้ควบคู่ไปกับการบังคับใช้กฏหมายเพื่อความสงบสุขของบ้านเมืองเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13,02, 2018, 11:31:34 โดย Kongunang » บันทึกการเข้า

...ปรัชญา ความจริง และความถูกต้องในคุณธรรม ไม่เคยทำร้ายผู้ใด...
13,02, 2018, 11:49:11
a lone wolf
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #211 เมื่อ: 13,02, 2018, 11:49:11 »

อ่านกระทู้ที่ขึ้นต้นด้วยหลักภาษา
แล้วก็ออกทะเลหลวงมาคุยกันด้วยข้อกฎหมายถึงหน้า 15 แล้ว
ผมก็ให้อยากรู้นะครับว่านักกฎหมายเขามีวิธีการอบรมคนใหม่ๆกันอย่างไร
สำนักงานทนายความ  สำนักอัยการ ศาลยุติธรรม
เขาจะอบรม ฝึกฝน กันเช่นไร?ให้น้องใหม่เข้าไปนั่งฟังคดี
แล้วให้หัดเขียนคำร้อง หัดเขียนสำนวนฟ้อง หัดเขียนคำพิพากษา
แล้วมาให้พี่ๆตรวจ
นั่งถกกันว่าจุดอ่อน จุดบกพร่อง อยู่ตรงไหน
ให้ไปเขียนแก้มาจนเข้าร่องเข้ารอย
พอเป็นงานแล้วจึงให้อยู่ในทีมสตาฟฟ์ ไปเขียนร่างแรกมา แล้วร่วมแกไขในทีมจนหัวหน้าพอใจ
พอแกร่งได้ที่จึงเริ่มรับเคสที่ตัวเองเป็นผู้รับผิดชอบหลัก
ไม่รู้ว่าที่ผมเดาไว้จะถูกหรือไม่นะครับ?

ความดีงามมีอยู่จริง....และคนที่เชื่อล้วนไม่ลังเลจะลุกขึ้นค้ำจุน
13,02, 2018, 11:52:19
countryboy
สมาชิก
**

« ตอบ #212 เมื่อ: 13,02, 2018, 11:52:19 »

ผมงง และสับสน กับการใหเหตุผลที่ขัดต่อหลักกฎหมายอาญา กฎหมายปืน ก็ใช้หลักการนี้ โทษทางอาญา กฎหมายจักต้อง ระบุห้ามไว้ชัดแจ้ง และกำหนดโทษไว้ การตีความเกินกว่าที่กฏหมายกำหนดให้เกิดผลร้ายนั้น ไม่ใช่หลักกฎหมาย นักกฎหมายทุกคนควรกระจ่างในหลักการนี้ แต่แม้กรณีที่เกิด อาจถือเป็นการผิดหลงอันเกิดจาก ยังขาดประสบการณ์ แบบพระบวชใหม่.

สวัสดีครับท่านRo@d - รักในหลวง   
13,02, 2018, 12:02:28
Kongunang

กฏหมายมีไว้เพื่อบังคับใช้...มิใช่ย่ำยี...

« ตอบ #213 เมื่อ: 13,02, 2018, 12:02:28 »

...ขออนุญาต จขกท. กระชากอารมณ์ใน กท.นี้ ที่ดูครุกรุ่นอยู่นี้ ณ ขณะนี้ หักมุม มาฟังเพลงแนวเพื่อชีวิตดูบ้างครับ  ปรบมือ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=G9TdR_L24rw" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=G9TdR_L24rw</a>

อ้างจาก: .... ที่ กันยายน 16, 2005, 05:08:04 AM

เรียนถาม  ท่าน...  ครับ  ประดับความรู้ครับ
แล้ว สปริงฟิลล์ ๑๙๐๓  เคยประจำการในกองทัพใหมครับ...ขนาด ๓๐/๐๖ ครับ...แล้วเรียกอย่างไร...
ใช้เป็นปืนตามภารกิจแบบใดครับ  ขอดูรูปด้วยครับ...ถ้ามีครับ
จัดเป็นปืนต้องห้ามสำหรับประชาชนหรือเปล่าครับบบบบ.... :VOV:

ไม่มีใช้งานในกองทัพไทยครับ  (มีเพื่อศึกษา)  แต่ยูซอมเคยนำเข้ามามอบให้กระทรวงมหาดไทยจำนวนหนึ่ง  ใช้ในกองกำลังกึ่งทหาร  เรียกว่า ปลย.๘๘
ปัญหาทางกฎหมายค่อนข้างซับซ้อน  ต้องตีความกันยาวมาก  ว่าง ๆ จะเขี่ยลูกให้ทีมกฎหมายเขียนลง อวป. เอาสั้น ๆ ว่าถ้าสั่งเข้ามา หรือมีการจดทะเบียนก่อน พ.ศ.๒๔๙๑ กับหลัง พ.ศ.๒๕๒๒  ก็ไม่ผิดกฎหมาย   แต่ถ้าเป็น ป.๔ ที่ออกระหว่าง พ.ศ.๒๔๙๑-๒๕๒๒  ต้องถือว่าเป็น ป.๔ ที่ออกโดยฝ่าฝืนกฎหมาย

แต่ถ้าเป็นเมาเซอร์ อาริซากะ ในตระกูล ปลย.๔๕, ปลส.๔๗ ,ปลย.๖๖ และ ปลย.๘๓  ยังผิดกฎหมายอยู่จนถึงปัจจุบัน

โดยเน้นที่ไฮไลท์
...กระทู้เยอะตอบผิด กท.ไปก่อนหน้านี้  อายนะ ขอลงใหม่ สมาชิกที่ลงความเห็นนี้ กับปรมาจารย์ที่ผมนำเสนอ ยังขัดกันอยู่ในทีนะในถ้อยความที่ซ้ำซ้อนกันถึงต้องตีความ
 ทางกฏหมาย ส่วนเรื่องฟันธงว่าผิดไม่ผิด คนที่อ่านกฏหมายรู้แตกฉาน พิจารณากฏหมายเป็น ในประเด็นที่ผมนำเสนอ ฟันธงไม่ได้อยู่แล้ว ตามหลักกฏหมาย ไม่น่ามาถามผม เพราะก็ย้ำแล้วย้ำอีก ว่าเป็นการขัดกันในเจตนารมณ์ของ กกท.ก็เท่านั้นเอง การตีความทางกฏหมายมีคณะบุคคลรองรับหรือวินิจฉัยให้อยู่แล้วไม่ทราบจริงๆหรือครับ

ปล. ประเด็นที่ผมนำเสนอไม่ได้เกี่ยวเนื่องกับ ป.อาญา หรือ ป.วิอาญา คนละเรื่องเลยกฏหมายคนละฉบับกัน ไม่มีใครกระทำผิดทั้งนั้น ทุกอย่างอยู่ที่ดุลยพินิจในอำนาจหน้าที่
ที่ตีความทางกฏหมายไม่ครอบคลุม หรือขัดกันไม่เป็นความผิดครับในเรื่องนี้ เพราะกฏกระทรวงกำหนดอยู่แบบกว้างๆ  และปฎิบัติกันมานานแล้ว เพียงแต่ผมอยากให้เกิดจุดเปลี่ยน ปรับให้เข้าที่ เข้าทางแค่นั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13,02, 2018, 12:12:03 โดย Kongunang » บันทึกการเข้า

...ปรัชญา ความจริง และความถูกต้องในคุณธรรม ไม่เคยทำร้ายผู้ใด...
13,02, 2018, 12:29:44
Wongsakorn
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #214 เมื่อ: 13,02, 2018, 12:29:44 »

...ผมชอบปืน แต่ไม่ใช่คนคอปืน คำถามไหนที่ไม่เกี่ยวกับไรเฟิล ที่เจาะเกราะ ผมขอมองข้ามไม่เสวนาต่อ

การอ้างคนคอปืน กับอาวุธยุทโธปกรณ์ กับกระบวนการยุติธรรม ผมย้ำหลายครั้งแล้วต้องแยกกจากกัน
 ผู้ใช้ อวป.นั้นๆ กับผู้ควบคุมกฏหมาย เพื่อความสงบสุขในบ้าน ในเมือง และสังคมโดยรวม สามารถแสวงหาข้อเท็จจริงได้
และต้องยอมรับผู้รักษากฏหมายบ้านเมืองทุกประการ

จากข่าวที่ผมนำเสนอก่อนหน้านี้ ถ้าพินิจพิเคราะห์ดีๆ ทำไมสหรัฐ ไม่เปลี่ยนกระสุนเป็นแกนเหล็กเลย ลดต้นทุนมากกว่าหลายเท่านัก
ในการที่จะเปลี่ยนอาวุธปืนทั้งกระบอก ชัดเจนอยู่แล้ว ว่าหลักปฏิบัติเป็นอย่างไร 

จากลิงค์นี้  https://mgronline.com/indochina/detail/9600000054151

เปลี่ยนปืนอีกแล้ว.. ทัพบกสหรัฐหาไรเฟิลกระบอกใหม่ใช้กระสุน 7.62 มม.ยิงทะลุเสื้อเกราะทุกชนิด
นี่ขนาด .308 นะครับ แล้ว .30-06 อานุภาพนี่มิเกินกว่าหรือ ยิ้มหมุนหน้า

เผยแพร่: 28 พ.ค. 2560 16:01:00   ปรับปรุง: 11 มิ.ย. 2560 03:08:00   โดย: MGR Online

MGRออนไลน์ -- กองทัพบกสหรัฐกำลังจะเปลี่ยนขนาดกระสุน สำหรับปืนเล็กยาวกึ่งอัตโนมัติ อาวุธประจำกายของทหารทุกคน หลังจากพบว่ากระสุน 5.56x45 ที่ใช้กับ M4A1/2 "คาร์บิน" ซึ่งเป็นไรเฟิลมาตรฐานในปัจจุบัน ไม่สามารถยิงทะลุเสื้อเกราะรุ่นใหม่ๆ ของฝ่ายตรงข้ามได้ จำเป็นจะต้องใช้กระสุนที่มีประสิทธิภาพสูงขึ้น ยิงได้ไกลขึ้น และ เจาทะลุทะลวงได้อย่างไม่มีข้อยกเว้น โดยจะเป็นกระสุน 7.62x51 รุ่นหนึ่ง ที่กองทัพบกกำลังทดสอบอยู่ในขณะนี้

เป็นที่ทราบกันมานานแล้วแต่ผมคงหาที่อ้างอิงตอนนี้ไม่ได้และไม่ใช่สาระสำคัญของประเด็นการพูดคุยในกระทู้นี้  ตั่งแต่สงครามตะวันออกกลาง-สงครามเย็นเป็นต้นมา NATO ทราบดีอยู่แล้วครับว่า กระสุน 5.56 จะมีอาณุภาพลดลงไปมาก หากต้องผ่านสิ่งกีดขวาง ก่อนกระทบส่วนที่เป็นเนื้อเยื่อ  ทหารบางคน/บางหน่วย จำเป็นถึงขนาดไปขุด M14 ขนาด 7.62 ขึ้นมาใช้ จนตอนหลัง SOCOM จึงต้องน้ำมาปัดฝุ่นเอาเข้ากลับประจำการ เพราะกระสุน 5.56 สร้างขึ้นโดยใช้หัวกระสุนท้ายเบา วิ่งด้วยความเร็วสูง เพื่อเน้นการเสียสมดุลขณะกระทบเนื้อเยื่อเป็นสำคัญ ไม่ได้เน้นเรื่องการเจาะทะลุ (เรื่องที่เคยอ่านนาน ในหนังสือ อวป นานแล้วนะครับ ถ้าจำผิดต้องขออภัย)

ขอสรุปตรงนี้ก่อนจะได้เข้าใจตรงกัน ก่อนที่จะวกออกไปเรื่องอื่นนะครับ หากผิด โต้แย้งแก้ไขได้

ประเด็นหลักที่ผมพอจะจับใจความได้คือ
ท่าน Kongunang มีความคิดเห็นว่า ประชาชนที่มีการครอบครอง/ใช้งาน ปืนไรเฟิล ที่มีอาณุภาพแรงสูงนั้น(ในที่นี้คือ .30-06) 1.ผิดกฏหมายหรือไม่ 2.ถูกต้องสมควรหรือไม่

ในประเด็นที่ 1 นั้น สมาชิกหลายท่านก็ให้ข้อเท็จจริง เป็นที่กระจ่างไปแล้ว
ในประเด็นที่ 2 ที่ท่าน Kongunang ยก เจตนาของ กฎกระทรวง ฉบับที่ ๓ (พ.ศ. ๒๔๙๑) และ"แสดงความคิดเห็นไปในทางที่ว่า ทางการไม่ต้องการให้ประชาชนมีปืนที่มีอาณุภาพเท่าเทียบหรือมากกว่าที่ทางการใช้" นั้น
ซึ่งจุดอ่อนที่ไม่มีใครสามารถโต้แย้ง เพราะเจตนาของ กฎกระทรวง ฉบับที่ ๓ (พ.ศ. ๒๔๙๑) นั้น ไม่มีใครทราบ เราทราบกันแต่ข้อเท็จจริงที่ว่า ห้ามใช้/ครอบครอง ปืนและกระสุนแบบที่ระบุใว้เท่านั้น

ความคิดเห็นส่วนตัวคือ ถ้าทางการไม่ต้องการให้ประชาชนใช้งานปืนที่มีอาณุภาพแรงสูง เทียบเท่า หรือสูงกว่าที่ทางการใช้ ต้องกำหนดมาชัดแจนตั้งแต่ต้น หรือ ฉบับต่อๆ มา เมื่อมีการกำหนด อาวุธปืนที่ให้อณุญาติ
ก็ต้องมีการกำหนดชัดเจนลงไปแล้ว ไม่จำเป็นต้องมาตีความเจตนา ภาพหลังให้ยืดเยื้อเช่นนี้อีก

ปล การแสดงความคิดเห็นระหว่างกัน มีการให้ข้อคิดเห็น แสดงข้อเท็จจริง เพื่อประโยชน์เป็นความรู้ เป็นข้อคิด ข้อสังเกตุ หรืออะไรก็ตาม ไม่ถือว่าเป็นเรื่องผิด เพราะในโลกใบนี้ไม่มีใครที่รู้ดีแตกฉานไปหมดทุกเรื่อง แต่การจบประเด็นด้วยปลายเปิดใว้อย่างคลุมเครือ ไม่ยอมรับฟังความคิดเห็น และข้อเท็จจริงที่สมาชิกขวยขวายมานำเสนอ มาโต้แย้ง พูดคุยกันนั้น เป็นการเสียมารยาทอย่างยิ่ง และสมาชิกผู้ร่วมสนทนา จะเสียความรู้สึกไปตามกัน
จึงไม่น่าแปลกใจทำไมสังคมเว็ปไซต์ทุกวันนี้ จึงแทบไม่เหลือครูอาจารย์ หรือผู้ที่มีความรู้ความเข้าใจ มีประสพการณ์สูง เข้ามาให้ความรู้อีกเลย
13,02, 2018, 13:00:31
Ro@d - รักในหลวง
Gun In Thai Mania
*

๑ คัน ๑ ชีวิตที่อิสระ มี G๒๓ กาแฟอีก ๑ เป็นเพื่อน

« ตอบ #215 เมื่อ: 13,02, 2018, 13:00:31 »

เรื่องเปลี่ยนกระสุน คนที่รู้ทัน มองออกว่า แม่ง คิดขายกระสุนอีกแล้ว  หัวเราะปิดปาก
.30-60 ไม่มีทางจะใช้กับ Rifle หรอกครับ มาแทนที่ M16 ไม่ได้หรอก
ขนาด .308 เบา สั้นกว่า ยังต้องถูกมองข้าม

.30-60 ใน นาโต้ ก็ยังใช้ กับปืนกลเบา M60 ไม่ใช่ปืนยิงเร็วประจำตัวทหารราบ
กระสุน.30-06 เป็นกระสุนรุ่นเก่า ใช้งานยังเป็นรอง .308   Sniper ยังใช้ กระสุน .308

M16 พัฒนามาใช้ กับสงครามเวียดนามเพื่อการยิงคน แทน ปืนที่ใช้ ใน WWII เพื่อไว้ เป็นคู่กัด
กับ AK47 และกระสุนต่างดีไปคนละอย่าง และตัวปืน M16 น้ำหนักเบากว่ากระสุนก็เบากว่า ทำให้
ติดตัวทหารได้หลายเบสิคโหลด มากกว่า AK47

การเปลี่ยนอาวธุปืนประจำกาย ไม่ใช่เรื่องง่าย แม้แต่นักการเมืองเมกัน ก็ยากที่จะผลักดัน
พอพูดถึง ก็ขำกลิ้งแล้ว คุยให้เป็นเรื่อง คั่นเวลา ขำ ๆ ก็พอได้ นะ  หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก

เรื่องเสื้อเกราะ เรื่องกระสุนเจาะเกราะนี่ ผมทักแล้วนะ อย่าชวนออกทะเล อีก.  ยิ้มเด้ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13,02, 2018, 13:09:46 โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

"ชีวิตที่สันโดษ สงบ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ"

ถึง วาระ "ปล่อยวาง" แล้วหนา

http://www.youtube.com/watch?v=s4I8Lsv37Fo&fe
13,02, 2018, 13:01:37
beamsound รักในหลวง

« ตอบ #216 เมื่อ: 13,02, 2018, 13:01:37 »

ปล การแสดงความคิดเห็นระหว่างกัน มีการให้ข้อคิดเห็น แสดงข้อเท็จจริง เพื่อประโยชน์เป็นความรู้ เป็นข้อคิด ข้อสังเกตุ หรืออะไรก็ตาม ไม่ถือว่าเป็นเรื่องผิด เพราะในโลกใบนี้ไม่มีใครที่รู้ดีแตกฉานไปหมดทุกเรื่อง แต่การจบประเด็นด้วยปลายเปิดใว้อย่างคลุมเครือ ไม่ยอมรับฟังความคิดเห็น และข้อเท็จจริงที่สมาชิกขวยขวายมานำเสนอ มาโต้แย้ง พูดคุยกันนั้น เป็นการเสียมารยาทอย่างยิ่ง และสมาชิกผู้ร่วมสนทนา จะเสียความรู้สึกไปตามกัน
จึงไม่น่าแปลกใจทำไมสังคมเว็ปไซต์ทุกวันนี้ จึงแทบไม่เหลือครูอาจารย์ หรือผู้ที่มีความรู้ความเข้าใจ มีประสพการณ์สูง เข้ามาให้ความรู้อีกเลย

[/quote]ยังมีหลักๆอยู่คือพี่ Ro@d ครับเท่าที่ผมเห็น  ผมตามขอคำปรึกษา มานานหลายปี ไม่รู้จักเป็นการส่วนตัว ท่านอื่นอาจจะไม่เผยตัว เลยไม่รู้ และดูแล้วท่านอีกคนถึงจะใหม่แต่การตอบคำถาม น่าจะมืออาชีพ อย่าเพิ่งเอือมระอานะครับ  ธุจ้า
13,02, 2018, 13:08:33
Kongunang

« ตอบ #217 เมื่อ: 13,02, 2018, 13:08:33 »

เป็นที่ทราบกันมานานแล้วแต่ผมคงหาที่อ้างอิงตอนนี้ไม่ได้และไม่ใช่สาระสำคัญของประเด็นการพูดคุยในกระทู้นี้  ตั่งแต่สงครามตะวันออกกลาง-สงครามเย็นเป็นต้นมา NATO ทราบดีอยู่แล้วครับว่า กระสุน 5.56 จะมีอาณุภาพลดลงไปมาก หากต้องผ่านสิ่งกีดขวาง ก่อนกระทบส่วนที่เป็นเนื้อเยื่อ  ทหารบางคน/บางหน่วย จำเป็นถึงขนาดไปขุด M14 ขนาด 7.62 ขึ้นมาใช้ จนตอนหลัง SOCOM จึงต้องน้ำมาปัดฝุ่นเอาเข้ากลับประจำการ เพราะกระสุน 5.56 สร้างขึ้นโดยใช้หัวกระสุนท้ายเบา วิ่งด้วยความเร็วสูง เพื่อเน้นการเสียสมดุลขณะกระทบเนื้อเยื่อเป็นสำคัญ ไม่ได้เน้นเรื่องการเจาะทะลุ (เรื่องที่เคยอ่านนาน ในหนังสือ อวป นานแล้วนะครับ ถ้าจำผิดต้องขออภัย)

ขอสรุปตรงนี้ก่อนจะได้เข้าใจตรงกัน ก่อนที่จะวกออกไปเรื่องอื่นนะครับ หากผิด โต้แย้งแก้ไขได้

ประเด็นหลักที่ผมพอจะจับใจความได้คือ
ท่าน Kongunang มีความคิดเห็นว่า ประชาชนที่มีการครอบครอง/ใช้งาน ปืนไรเฟิล ที่มีอาณุภาพแรงสูงนั้น(ในที่นี้คือ .30-06) 1.ผิดกฏหมายหรือไม่ 2.ถูกต้องสมควรหรือไม่

ในประเด็นที่ 1 นั้น สมาชิกหลายท่านก็ให้ข้อเท็จจริง เป็นที่กระจ่างไปแล้ว
ในประเด็นที่ 2 ที่ท่าน Kongunang ยก เจตนาของ กฎกระทรวง ฉบับที่ ๓ (พ.ศ. ๒๔๙๑) และ"แสดงความคิดเห็นไปในทางที่ว่า ทางการไม่ต้องการให้ประชาชนมีปืนที่มีอาณุภาพเท่าเทียบหรือมากกว่าที่ทางการใช้" นั้น
ซึ่งจุดอ่อนที่ไม่มีใครสามารถโต้แย้ง เพราะเจตนาของ กฎกระทรวง ฉบับที่ ๓ (พ.ศ. ๒๔๙๑) นั้น ไม่มีใครทราบ เราทราบกันแต่ข้อเท็จจริงที่ว่า ห้ามใช้/ครอบครอง ปืนและกระสุนแบบที่ระบุใว้เท่านั้น

ความคิดเห็นส่วนตัวคือ ถ้าทางการไม่ต้องการให้ประชาชนใช้งานปืนที่มีอาณุภาพแรงสูง เทียบเท่า หรือสูงกว่าที่ทางการใช้ ต้องกำหนดมาชัดแจนตั้งแต่ต้น หรือ ฉบับต่อๆ มา เมื่อมีการกำหนด อาวุธปืนที่ให้อณุญาติ
ก็ต้องมีการกำหนดชัดเจนลงไปแล้ว ไม่จำเป็นต้องมาตีความเจตนา ภาพหลังให้ยืดเยื้อเช่นนี้อีก

ประเด็นนี้ผมตอบหลายครั้งแล้ว ขอสงวนในครั้งนี้ครับ

ความคิดเห็นที่ไม่ได้รับการพิสูจน์ในข้อเท็จจริงบางประเด็นยังไม่มีครับ

ผมถึงต้องการให้ผู้มีอำนาจ ณ ขณะนี้ มองถึงจุดอ่อนนี้ปรับปรุงหรือแก้ไขในทิศทางที่ดีขึ้น ให้เข้าที่เข้าทาง ตามยุคสมัยและไม่มีผลเสียในระยะยาว เช่นนำปืนเข้าป่าเพื่อล่า...หรือละเมิดอุทยานต่างๆห้ามีเกิดขึ้นอีก

เห็นด้วยครับในประเด็นนี้ ความเข้าใจผมนะ อวป.ต้องห้ามใน กกท.ที่3 2491 นั้นถูกขึ้นทะเบียนจากฝ่ายความมั่นคง กลาโหม เป็นต้นแบบ ห้ามปรับปรุงหรือแก้ไข
จึงเป็นข้อถกเถียงใน กท.นี้ ส่วน ปลย. 88 ไม่ได้ถูกขึ้นบัญชีไว้ ที่รับมอบ อวป.จากเมกา ภายหลัง กกท.ประกาศ ให้แก่หน่วยงานบางหน่วยใน ปท.ไทย จึงถูกยกเลิกได้
ในภายหลัง เพราะไม่ได้ขึ้นบัญชีไว้ใน กกท.ที่3 2491 ครับ ส่วนการกำหนดในประเด็นนี้ถ้าเกิดมีขึ้น และพิสูจน์ในข้อเท็จจริงแล้ว อาจจะมีประกาศ กกท.ฉบับต่อมาก็เป็นได้
ที่ปราศจากข้อกังขาทุกประการครับ

ส่วนตัวคำถามนี้ จุดยืนผมคือ การแสดงความคิดเห็นใดๆก็แล้วแต่ ต่างยกเหตุผลมาโต้แย้งกันและกัน มิใช่คือการเสียมารยาทครับ การที่บลัฟอีกฝ่ายต่างๆนาๆ
นั่นน่ะ มีให้เห็นอยู่บ่อยๆ ถ้าหยาบเค้าเรียกว่าเหยียด คือการเสียมารยาทอย่างน่าเกียจที่สุดครับในมุมมองของผม

13,02, 2018, 13:20:41
Kongunang

« ตอบ #218 เมื่อ: 13,02, 2018, 13:20:41 »

...ความเห็นก็คือความเห็น จริงเท็จอย่างไรก็พิสูจน์กัน อย่ากล่าวอ้างกันลอยๆครับในบางเรื่อง บางประเด็นต้องหาข้อยุติ

จะไปวิตกทำไมล่ะครับ ถ้ามั่นใจในภูมิความรู้ที่ตัวเองได้วิเคราะห์กันไป ถ้าข้อมูลที่ผมนำเสนอมองว่าไร้สาระก็ปล่อยผ่านไปซิ ให้ กท.ตกไป
แต่ถ้าเป็นประเด็นขึ้นมาอีก ผมก็ตอบทุกประเด็นที่น่าสนใจครับ ไม่ปล่อยไปอย่างแน่นอนที่สุด

ผมขอย้อนไปในคำสั่งทางปกครอง ที่ผมนำเสนอก่อนหน้านี้ การออกคำสั่งเป็นอำนาจของ รมต. ประจำกระทรวง ก็จริง แต่ไม่ใช่จะอยู่ๆ
จะประกาศใช้ได้เลย ต้องได้รับการประชุมเสนอแนวคิด แนวทางที่ดีที่สุด กับฝ่ายกฏหมายของรัฐฯ. ณ ขณะนั้น อาทิ กฤษฎีกา สนง.สอบสวนนิติการ
ข้าราชการฝ่ายที่เกี่ยวข้องในกระทรวงของกรมปกครอง ซึ่งผ่านการเห็นชอบแล้ว ท่าน รมต.ถึงลงนาม แต่ขณะนั้น ศาลท่านคุ้มครองชั่วคราว ประกาศจึงหมดอายุไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13,02, 2018, 13:47:53 โดย Kongunang » บันทึกการเข้า

13,02, 2018, 13:45:45
*

๑ คัน ๑ ชีวิตที่อิสระ มี G๒๓ กาแฟอีก ๑ เป็นเพื่อน

« ตอบ #219 เมื่อ: 13,02, 2018, 13:45:45 »

...ความเห็นก็คือความเห็น จริงเท็จอย่างไรก็พิสูจน์กัน อย่ากล่าวอ้างกันลอยๆครับในบางเรื่อง บางประเด็นต้องหาข้อยุติ

จะไปวิตกทำไมล่ะครับ ถ้ามั่นใจในภูมิความรู้ที่ตัวเองได้วิเคราะห์กันไป ถ้าข้อมูลที่ผมนำเสนอมองว่าไร้สาระก็ปล่อยผ่านไปซิ ให้ กท.ตกไป
แต่ถ้าเป็นประเด็นขึ้นมาอีก ผมก็ตอบทุกประเด็นที่น่าสนใจครับ ไม่ปล่อยไปอย่างแน่นอนที่สุด

ความเห็นทางกฎหมาย จะมาพูดเล่น แบบไม่รู้เรื่องไม่ได้ มันเป็นเรื่องของวุฒิภาวะ

คนจำไปผิด ๆ จะเกิดผลร้ายทางกฎหมายตามมา คุณยังไม่มีวุฒฺิด้านกฎหมาย
แต่มาทำตัวเป็นผู้รู้กฎหมายได้อย่างไร บอกกันแล้ว ยังแถ อยู่อีก สู้เปิดทางลงให้แล้วนะ.  โมโหหน้าแดง

"ชีวิตที่สันโดษ สงบ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ"

http://www.youtube.com/watch?v=s4I8Lsv37Fo&fe
13,02, 2018, 13:50:16
Kongunang

« ตอบ #220 เมื่อ: 13,02, 2018, 13:50:16 »

ความเห็นทางกฎหมาย จะมาพูดเล่น แบบไม่รู้เรื่องไม่ได้ มันเป็นเรื่องของวุฒิภาวะ

คนจำไปผิด ๆ จะเกิดผลร้ายทางกฎหมายตามมา คุณยังไม่มีวุฒฺิด้านกฎหมาย
แต่มาทำตัวเป็นผู้รู้กฎหมายได้อย่างไร บอกกันแล้ว ยังแถ อยู่อีก สู้เปิดทางลงให้แล้วนะ.  โมโหหน้าแดง

ผมไม่เห็นด้วยทำไมเกี้ยวกราดขนาดนี้ ปล่อยให้ กท.ตกไปก็จบข้อถกเถียง ผมก็ปรามาสได้ว่าสมาชิกไม่รู้จริง และอุปโหลกตัวเอง ผมก็กล่าวได้ ก็ไม่เสียหาย
จริงไหม ถ้าไม่ใช่ความจริง  อาย

13,02, 2018, 13:54:51
*

« ตอบ #221 เมื่อ: 13,02, 2018, 13:54:51 »

ผมไม่เห็นด้วยทำไมเกี้ยวกราดขนาดนี้ ปล่อยให้ กท.ตกไปก็จบข้อถกเถียง ผมก็ปรามาสได้ว่าสมาชิกไม่รู้จริง และอุปโหลกตัวเอง ผมก็กล่าวได้ ก็ไม่เสียหาย
จริงไหม ถ้าไม่ใช่ความจริง  อาย

นั่นมันเป็นความคิดของคุณ ที่ก่อความเสียหายทิ้งไว้ ยังไม่เข้าใจอีกเหรอ
เว็บปืน มีกฎหมายบังคับอยู่ ต้องมีความรับผิดชอบ

ถ้าอยากจะคุยต่อง่ายนิดเดียว แสดงตัวตน Fax บัตรประชาชนไปทีี่ วมต. เลยครับ. 

จะปล่อยให้กระทู้ตกไปก็ได้ แต่อย่าทำพฤติกรรมเสี่ยงที่เคย อีก นะครับ
เพราะจะมีผู้มาเรียกหาความรับผิดชอบเอากับคุณอีก จบนะ.   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13,02, 2018, 14:02:35 โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

13,02, 2018, 13:56:50
Kongunang

« ตอบ #222 เมื่อ: 13,02, 2018, 13:56:50 »

นั่นมันเป็นความคิดของคุณ ที่ก่อความเสียหายทิ้งไว้ ยังไม่เข้าใจอีกเหรอ
เว็บปืน มีกฎหมายบังคับอยู่ ต้องมีความรับผิดชอบ

ถ้าอยากจะคุยต่อง่ายนิดเดียว แสดงตัวตน Fax บัตรประชาชนไปทีี่ วมต. เลยครับ. 

...ผมก็เปิดทางให้เช่นกัน คือปล่อย กท. ให้ตกไปแล้วจะเอาอะไรอีก เข้าประเด็นดีกว่าคุณ

ความเสียหายยังไม่เกิดขึ้น แต่ถ้ามีผล นั่นคือความเห็นผมก็คือความจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13,02, 2018, 13:59:13 โดย Kongunang » บันทึกการเข้า

13,02, 2018, 13:59:09
*

« ตอบ #223 เมื่อ: 13,02, 2018, 13:59:09 »

..................  ยิ้มเด้ง

จะปล่อยให้กระทู้ตกไปก็ได้ แต่อย่าทำพฤติกรรมเสี่ยงที่เคย อีก นะครับ
เพราะจะมีผู้มาเรียกหาความรับผิดชอบเอากับคุณอีก จบนะ.   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13,02, 2018, 14:04:53 โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

13,02, 2018, 14:00:22
Kongunang

« ตอบ #224 เมื่อ: 13,02, 2018, 14:00:22 »

...ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำ ใจเย็นๆ ยิ้มยิงฟัน

กระทู้ตกก็จบแล้วครับ ผมก็ไม่อยากเสียเวลาอีกเช่นกัน ยิ้มหมุนหน้า

รับทราบครับ และขอบคุณอีกครั้งถ้าเป็นการเตือนด้วยความจริงใจ ผมก็จะตระหนักในการแสดงความคิดเห็น ให้มากขึ้น
จากประสบการณ์ครั้งนี้ที่ได้รับครับ อีกอย่างการตั้ง กท. ก็อย่าให้สุ่มเสี่ยงในการละเมิดกฏหมายด้วย พบกันครึ่งทางครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13,02, 2018, 14:16:28 โดย Kongunang » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 13 14 [15]   ขึ้นบน
  พิมพ์