GUN IN THAILAND
24,06, 2018, 06:39:01 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอ ป.3 ว่ายากแล้ว ขอเมียซื้อยากกว่าอีกครับ  (อ่าน 548 ครั้ง)
13,02, 2018, 13:18:20
combat35
สมาชิก
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 13,02, 2018, 13:18:20 »

ไม่เคยบอกเลยครับ
13,02, 2018, 13:22:56
kosmos
สมาชิก
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 13,02, 2018, 13:22:56 »

เมียบอกเอาเงินไปซื้อที่ซื้อทางดีกว่าไหม จบข่าวเลยผม  ฮ๊าา ฮ๊าา

ถ้าเงินเก็บยังไม่เยอะมาก ผมเห็นด้วยนะ

ที่ดินราคามันขึ้นทุกปี ขึ้นไวกว่าปืน โดนขโมยไม่ได้ด้วย

แต่ถ้าเงินเก็บเหลือๆแล้ว จะเจียดแค่บางส่วนมาซื้อปืน ซื้อความสุข
อันนี้เมียไม่ควรห้ามนะครับ

บอกไปเลย ผมขอซื้อปืน 1 กระบอก เธอก็เลือกซื้อกระเป๋าไป 1 ใบ แฟร์ๆ  ยิ้มยิงฟัน
13,02, 2018, 13:23:53
กิต7657
สมาชิก
**

กลิ่นดินปืน

« ตอบ #17 เมื่อ: 13,02, 2018, 13:23:53 »

พาเมียไปเที่ยวที่เปลี่ยวเวลามืดๆแล้วแกล้งรถเสียซิครับ  ให้แกเสียวเล่น  มุกนี้ผมใช้ได้ผลครับ
13,02, 2018, 13:35:03
Watana30
สมาชิก
**

« ตอบ #18 เมื่อ: 13,02, 2018, 13:35:03 »

เมียถือว่าเป็นอุปสรรคอย่างนึงในการซื้อปืนครับ
สำหรับตัวผมเองซื้อปืนก่อนมีเมีย มันเลยไม่มีปัญหาเรื่องนี้
แต่ก็มีน้องแถวบ้านมาปรึกษาเรื่องจะซื้อปืน แต่เมียมันคงไม่ยอมง่ายๆ
ผมก็เริ่มเอาหนังสือปืนให้น้องมันเอาไปอ่าน เยอะๆ จนเมียน้องมันถาม ว่าจะซื้อปืนเหรอ น้องมันก็ตอบไปว่า
ก็ดูเอาไว้เฉยๆ แต่ก็อยากได้นะ ไว้ป้องกันตัว (ตอบแบบว่า แค่คิดหยั่งเชิงเมียไปก่อน) เมียมันก็ไม่ว่าอะไร
อีกสักพักนึงผมก็เข้าไปหาน้องมันที่บ้าน ถามน้องมันว่าเตรียมเอกสาร สำหรับ ขอ ใบป.3 หรือยัง น้องมันก็บอกว่าเตรียมไว้แล้ว พูดกันต่อหน้าเมีย ของน้องผมครับ
เมียของน้องก็ถาม ว่า จะซื้อปืนกันเหรอ น้องผมมันก็ตอบว่าป่าว...แค่ยื่นเอกสารขออนุญาต เอาไว้ก่อน ตอนนี้ นายอำเภอใจดี ขออนุญาตง่าย มีใบอนุญาตเอาไว้ก่อนก็ได้ จะซื้อหรือไม่ซื้อค่อยว่ากันอีกที ฝ่ายเมีย ของน้องผมก็ งงๆ อึนๆไป
ก็ยังไม่ได้ซื้อใช่ไหม งั้นก็ไปขออนุญาตเอาไว้ก่อนก็ได้
ตัดข้ามมาถึง ช่วงที่ได้ใบ ป.3 แล้วนะครับ ผมก็แนะนำให้เริ่มแผนต่อไปได้เลย ให้น้องมันไปบอกเมียของมันว่า ใบอนุญาต มันมีวันหมดอายุ ได้แค่ไม่กี่เดือนเองนะ คงต้องตัดสินใจซื้อปืนกันแล้วล่ะ ....เมียของน้องก็กลัวจะเสียสิทธิ์กลัววันหมดอายุ ให้รีบไปซื้อปืน แต่ก็จำกัดเรื่อง งบ ไม่เกิน 1 แสน (น้องผมนี้ยิ้มเลย) แล้วน้องผมมันก็รีบไปซื้อปืนจนได้ครอบครอง
แต่ก็ต้องพาเมียมันไปหัดยิงปืนด้วยนะครับ จนเมียมันบ่นว่า ค่าลูกปืนแพงจัง น้องมันก็บอกว่า ถ้าไม่รีบซื้อเดียวราคาปืนก็จะปรับขึ้นอีก......
จะลองเอาไปใช้บ้างก็ได้นะครับ แต่คงจะได้แค่กระบอกเดียว ดีกว่าไม่ได้เลย  หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก

หน้าไม่ใหญ่..แต่ใจกว้าง
13,02, 2018, 13:47:09
โลกกว้าง(yingsak)
super member

« ตอบ #19 เมื่อ: 13,02, 2018, 13:47:09 »

ลองใช้วิธีผมดูอาจได้ผลครับ  ยิ้มยิงฟัน

เริ่มแรกผมไปซื้อบีบีกันมาใช้เล่นใช้ฝึกความคุ้นเคยก่อนครับซื้อจากตลาดโรงเกลือ กระบอกแรกเป็นปืนเลียนแบบบาเร็ตต้า เล่นไปสักพักอีกอาทิตย์นึงผมซื้อมาใหม่อีกกระบอก ทรง 1911

อีกอาทิตย์ก็ซื้อมาอีก (สมัยนั้นตลาดโรงเกลือผมซื้อกระบอกละพันสาม) สรุป เดือนเดียวผมซื้อบีบีกันมา 4 กระบอก(ลงทุนหน่อยแต่คุ้มครับ เพราะขายต่อให้น้องๆที่ทำงานทำทุนได้อีก)

พอได้จังหวะสักพักเดือนถัดมาทีนี้ผมขอใบป.3 ซื้อปืนสวัสดิการมาโดยไม่บอกแฟนครับ ได้ปืนมาครอบครองมาไว้ที่บ้านก็วางปะปนกับปืนบีบีกัน แฟนไม่ทราบครับ

เขาดูไม่ออกระหว่างปืนจริงกับปืนปลอมเข้าใจว่าเป็นบีบีกันเหมือนเดิม  ยิ้มยิงฟัน

ทีนี้ได้ใจครับ เริ่มมีปืนสวัสดิการกระบอกที่ 2-3 ตามมา ถือหลักซื้อมาไว้ก่อนจับได้ค่อยว่ากันทีหลัง

ท้ายสุดความแตกเพราะแฟนเห็นลูกกระสุนที่ผมซ่อนไว้ ตอนแรกโดนด่าเปิง  เหงื่อตก

แต่ชีวิตของผมก็ผ่านมาได้ ตรงประโยคทีว่า "เดียวก็ขายทิ้งแล้ว เทอก็รู้ของเล่นพวกนี้ฉันเบื่อง่าย....เงินที่ขายได้มาเท่าไหร่ ยกให้หมด"  เงียบครับ!  ยิ้มยิงฟัน

แต่มีบ่นกระปอดกระแปด จะซื้อมาทำไม เดียวก็ขายทิ้งแล้ว หัวเราะปิดปาก

ปัจจุบัน ขายทิ้งไปเกือบหมดละครับ แต่ปืนที่ขายไปแฟนไม่ได้จั๊กบาท เหตุผล...."ขายใช้หนี้ก่อนนะ รถจะโดนยึด"   ยิ้มยิงฟัน
13,02, 2018, 13:49:18
beamsound รักในหลวง

« ตอบ #20 เมื่อ: 13,02, 2018, 13:49:18 »

พาเมียไปเที่ยวที่เปลี่ยวเวลามืดๆแล้วแกล้งรถเสียซิครับ  ให้แกเสียวเล่น  มุกนี้ผมใช้ได้ผลครับ
ยกให้เป็นจอมวางแผนเลย หัวเราะปิดปาก
13,02, 2018, 13:52:19
som_k
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 13,02, 2018, 13:52:19 »

เทคนิคใครเทคนิคมัน เขาไม่บอกกันหรอก หัวเราะปิดปาก จริงๆควรซื้อให้พอก่อนแล้วค่อยแต่ง  ยิ้มยิงฟัน

เมื่อ10ปีก่อน น่าจะเห็นขอความนี้...55555 ถูกใจ
13,02, 2018, 14:07:39
ruger222
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 13,02, 2018, 14:07:39 »

ระวังจะโดนข้อหาติดสินบนเมียตามกฎหมายอาญามาตรา1157ครับ งง ยิ้มเด้ง

แล้วจะถูกยึดเมียด้วยไหมคราบบ ยิ้มยิงฟัน ยิ้มยิงฟัน
13,02, 2018, 14:08:25
dukeslipknot
สมาชิก
**

« ตอบ #23 เมื่อ: 13,02, 2018, 14:08:25 »

น่าเห็นใจนะครับ  เพราะเรื่องแบบนี้ผมว่ามันเป็นเรื่องละเอียดอ่อน  ความสัมพันธ์ภายในครอบครัวถือว่าเป็นเรื่องที่ค่อนข้างจุกจิกใจ  ถ้าไปเอามาแล้ว แล้วต้องทะเลาะกัน ระหองระแหง  ชีวิตมันจะไมมีความสุข  (อย่าลืมว่า ผญ บางคนแอนตี้เรื่องปืน)

บางคนค่อนข้างโชคดี  ที่มีภรรยาเข้าใจที่สิ่งที่เราเป็น  อาจะเป็นเพราะการสั่งสมเลี้ยงดูมาตั้งแต่เด็ก  บางคนเป็นลูกกำนัน-ข้าราชการ  พี่ชายเป็นตำรวจ  แบบนี้เขาชอบ  แต่บางคนเป็นลูกคุณหนูหน่อยก็อาจจะคุยกันยาก  เรื่องนานาจิตตัง  ปวดหัวครับแบบนี้

ผมว่าแล้วแต่เทคนิคแต่ละคนนะ  บางท่านหักดิบซื้อเลย แต่ก็เสี่ยงต่อการมีเรื่องจุกจิกใจในระยะยาว  บางท่านค่อยๆ เอาน้ำเย็นลูบ จนเข้าใจว่า  ทำไมถึงต้องมี (ผมแนะนำวิธีนี้ครับ  ไม่มีปัญหาในระยะยาว)

ค่อยๆ คุยให้เขาเข้าใจคับว่าบางทีการซื้อที่ดินมันก็ต้องใช้เงินเยอะ ซื้อ ขาย ยาก  บางที่เป็นสิบปีกว่าจะขายได้  แต่การที่เราเอาของมาใช้ดูแลชีวิตและครอบครัวมันน่าจะคุ้มค่ากว่า  ซื้อขายไม่ยากเท่าที่ดิน  อะไรประมาณนี้  ค่อยๆ คุยไปครับ

โดยส่วนตัวผมโชคดีที่มีภรรยาที่เข้าใจ อย่างที่บอกมาแล้วข้างต้น  แต่อาจจะบ่นแค่ที่เก็บครับ  เพราะหาที่เก็บยากแล้ว   ยิ้มหมุนหน้า ยิ้มหมุนหน้า ยิ้มหมุนหน้า

จิตสงบ จิตที่หยุดการคิดได้ทั้งปวง ... คือจิตที่สงบพร้อมด้วยปัญญา
13,02, 2018, 14:15:55
sombut3885
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #24 เมื่อ: 13,02, 2018, 14:15:55 »

glock19 กระบอกแรกเมียเอ่ยปากขอซื้อต่อพี่เขยเขาให้ผมเลยเมื่อก่อนจะแต่งงานนะ(เอาปืนมาล่อให้ผมยอมแต่งงานด้วย) หลังแต่งงานแล้วซื้อลูกกรดมาได้อีกกระบอก หลังจากนั้นเมียให้พอห้ามซื้ออีก กระบอกต่อๆมาต้องมีของไปแลกเปลี่ยนเพิ่งได้ 11 ม.ม มาก็ต้องจ่ายเมียไป 3 หมื่นค่าทำจมูกใหม่ เง้ออ
13,02, 2018, 14:34:56
ruger222
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 13,02, 2018, 14:34:56 »

เมียถือว่าเป็นอุปสรรคอย่างนึงในการซื้อปืนครับ
สำหรับตัวผมเองซื้อปืนก่อนมีเมีย มันเลยไม่มีปัญหาเรื่องนี้
แต่ก็มีน้องแถวบ้านมาปรึกษาเรื่องจะซื้อปืน แต่เมียมันคงไม่ยอมง่ายๆ
ผมก็เริ่มเอาหนังสือปืนให้น้องมันเอาไปอ่าน เยอะๆ จนเมียน้องมันถาม ว่าจะซื้อปืนเหรอ น้องมันก็ตอบไปว่า
ก็ดูเอาไว้เฉยๆ แต่ก็อยากได้นะ ไว้ป้องกันตัว (ตอบแบบว่า แค่คิดหยั่งเชิงเมียไปก่อน) เมียมันก็ไม่ว่าอะไร
อีกสักพักนึงผมก็เข้าไปหาน้องมันที่บ้าน ถามน้องมันว่าเตรียมเอกสาร สำหรับ ขอ ใบป.3 หรือยัง น้องมันก็บอกว่าเตรียมไว้แล้ว พูดกันต่อหน้าเมีย ของน้องผมครับ
เมียของน้องก็ถาม ว่า จะซื้อปืนกันเหรอ น้องผมมันก็ตอบว่าป่าว...แค่ยื่นเอกสารขออนุญาต เอาไว้ก่อน ตอนนี้ นายอำเภอใจดี ขออนุญาตง่าย มีใบอนุญาตเอาไว้ก่อนก็ได้ จะซื้อหรือไม่ซื้อค่อยว่ากันอีกที ฝ่ายเมีย ของน้องผมก็ งงๆ อึนๆไป
ก็ยังไม่ได้ซื้อใช่ไหม งั้นก็ไปขออนุญาตเอาไว้ก่อนก็ได้
ตัดข้ามมาถึง ช่วงที่ได้ใบ ป.3 แล้วนะครับ ผมก็แนะนำให้เริ่มแผนต่อไปได้เลย ให้น้องมันไปบอกเมียของมันว่า ใบอนุญาต มันมีวันหมดอายุ ได้แค่ไม่กี่เดือนเองนะ คงต้องตัดสินใจซื้อปืนกันแล้วล่ะ ....เมียของน้องก็กลัวจะเสียสิทธิ์กลัววันหมดอายุ ให้รีบไปซื้อปืน แต่ก็จำกัดเรื่อง งบ ไม่เกิน 1 แสน (น้องผมนี้ยิ้มเลย) แล้วน้องผมมันก็รีบไปซื้อปืนจนได้ครอบครอง
แต่ก็ต้องพาเมียมันไปหัดยิงปืนด้วยนะครับ จนเมียมันบ่นว่า ค่าลูกปืนแพงจัง น้องมันก็บอกว่า ถ้าไม่รีบซื้อเดียวราคาปืนก็จะปรับขึ้นอีก......
จะลองเอาไปใช้บ้างก็ได้นะครับ แต่คงจะได้แค่กระบอกเดียว ดีกว่าไม่ได้เลย  หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก

ขอบคุณคราบผม
13,02, 2018, 14:57:51
AI.MAKER
Outdoor life mania

ท่องไปตามใจฝัน

« ตอบ #26 เมื่อ: 13,02, 2018, 14:57:51 »

บอกเมียซื้อปืนไว้อีกสองสามปี ราคาขึ้นอีกเท่าตัวค่อยขายกำไรเพียบ ดีกว่าซื้อทองอีก

ว่าแล้วก็เปิดราคาปืนหลักแสนให้เมียดูเพื่อยืนยัน

เดินป่า แบกเป้ ตกปลา ยิงปืน ดูนก เล่นเรือ ถ่ายภาพ เขียนหนังสือ สะสมเครื่องมือ ดูดาว ตีมีด ตีปิงปอง โอยยย มั่วไปหมดแล้วชีวิต
13,02, 2018, 15:00:56
mrpig
Gun In Thai Mania
*

##เลื่อมใสอย่างยิ่งในตถาคตถึงที่สุดโดยส่วนเดียว##

« ตอบ #27 เมื่อ: 13,02, 2018, 15:00:56 »

1กระบอก /ทอง1บาท  หัวเราะปิดปาก

ตถาคเต เอกนฺตคโต อภิปฺปสนฺโน ..
13,02, 2018, 15:05:14
aids
ผม เอด ครับ

« ตอบ #28 เมื่อ: 13,02, 2018, 15:05:14 »

แถมอีกมุข ที่ผมทำแล้วสำเร็จคือ
ชี้ให้เห็นว่าปืนเป็นสินทรัพย์อย่างนึงครับ

เล่าให้เธอฟังบ่อย ๆ ว่า...
สมัยก่อน Glock ราคา38000 ผ่านไปอีหน่อยขึ้นมาเป็น 50000 ปัจจุบัน 75000
การซื้อปืนเป็นการลงทุนระยะยาวอย่างหนึง มีแต่ราคาขึ้น
พอเราเกษียณ บอกเธอว่า เราไม่มีแรงยิงปืนแล้ว จะเก็บไว้ก็คงแค่ 2กระบอก กับมรดกลูก ๆ นิดหน่อย
ที่เหลือก็ต้องขาย (จะยังมีแรงยิง หรือไม่มีแรง ค่อยว่ากันอีกทีในอนาคต) โอ้ววว
ขายกระบอกนึง ก็มีเงินพาเจ้าหล่อนไปต่างประเทศ หรือซื้อของฟุ่มเฟือยอื่น ๆ ยามแก่เถ้าได้สบาย ไม่เดือดร้อน
ทีนี้พอจะซื้อกระบอกใหม่ ก็บอกเธอว่า "สะสมไว้เที่ยวอีกประเทศแล้วนะคะที่รัก"  รักกันนะ ผ่านฉลุยไม่มีเสียงบ่นครับ

ใครมีมุขอะไรอีก ก็รบกวนแนะนำกันบ้างนะครับ
อ่านของแต่ละท่านแล้ว ผมแอบยิ้มน้อยยิ้มใหญ่ มีความสุขดีครับ

Commando Shotgun ที่ลูกชาย15 ยิงครั้งแรกในชีวิต น้องเพชรครับ http://2013.gun.in.th/index.php?topic=94662.0
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=phzLZTuGC5U" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=phzLZTuGC5U</a>
13,02, 2018, 15:33:29
cpnong
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 13,02, 2018, 15:33:29 »

ของผมใช้วิธีบอกราคาปืนถูกๆครับ บอกคุณภรรยาว่าปืนสวัสดิการราคาไม่แพง ถูกมาก เก็บไว้ 5 ปีขายต่อได้กำไร แล้วก็เอารูปที่ไปตัดต่อปืนสวัสดิการราคาถูกๆมาให้ดูครับ 555 แล้วก็ได้ผล จัดกระบอกแรก ruger 10/22 takedown lite ราคาจริง 40k บอกคุณภรรยาราคาสวัสดิการหมื่นห้า ส่วนกระบอกสอง glock17 ราคาจริง 55K บอกราคาสวัสดิการสองหมื่น กระบอกที่สามว่าจะใช้วิธีเดิมครับ แฮร่ๆ  ปรบมือ  ยิ้มเด้ง
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์