GUN IN THAILAND
23,07, 2018, 15:11:22 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย ข่าวเมื่อ13ปี ที่แล้ว รบกวนพี่ๆใครทันเหตุการณ์ช่วงนั้น เล่าให้ฟังหน่อยครับ  (อ่าน 1564 ครั้ง)
12,05, 2018, 10:32:21
Max999
สมาชิกใหม่
*

« เมื่อ: 12,05, 2018, 10:32:21 »

เมื่อ 13 ปีก่อน นักแม่นปืนยาวรางวัลชนะเลิศ ใช้ปืนยิงภรรยาและพ่อตา ก่อนหลบหนีไปยังบ้านเช่า จ.นนทบุรี
ตำรวจเข้าปิดล้อมยิงปะทะจนพบว่า คนร้ายเสียชีวิตแล้วอย่างมีเงื่อนงำ

จากการตรวจสอบกระสุนในตัวผู้ตาย พบว่าเป็นกระสุนจากปืนขนาด .38 ของผู้ตายเอง
เหตุการณ์นี้ จึงควรจบลงว่าเป็นการฆ่าตัวตาย แต่กลับมีหลักฐานจากการพิสูจน์ศพ รวมถึงการตายนี้
เกิดจากการยิงที่หน้าอกถึง 4 นัด ก่อนยิงอีกหนึ่งนัดที่ศีรษะ รวม 5 นัด ได้กลายเป็นข้อสงสัยว่า นี่อาจเป็นการวิสามัญฆาตกรรม ต่อมาผลการชันสูตรศพ
เป็นหน้าที่ของแพทย์จากสถาบันนิติวิทยาศาสตร์ พบว่าผู้ตายถูกยิงด้วยกระสุนที่หน้าอกถึง 4 นัด ก่อนถูกยิงอีก 1 นัดที่ศีรษะ
จำนวนกระสุนถึง 5 นัด ที่โดนในจุดสำคัญทุกจุด ได้กลายเป็นข้อสงสัยว่าผู้ตายจะยิงตัวเองได้อย่างไร

#CR.ข่าวดังข้ามเวลา
12,05, 2018, 14:13:32
Boogeyman
สมาชิก
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 12,05, 2018, 14:13:32 »

ทันครับ แต่จำไม่ได้ 555 รอฟังด้วยคนครับ
13,05, 2018, 10:41:17
ฐ.ฐาน
super member

Diligentia, Vis, Celeritas (Accuracy,Power,Speed)

« ตอบ #2 เมื่อ: 13,05, 2018, 10:41:17 »

ร่างกายของมนุษย์ยิ่งในกรณีที่มีสารยาเสพติดในร่างกายอยู่ด้วยจะมีความทนทานได้มากกว่าปกติ ทหารของสหรัฐก็ได้พบกันมาตอนที่บุกขึ้นประเทศ Philippine จนต้องเปลี่ยนปืนสั้นในขนาด .38 Long Colt กลับไปใช้ปืน Colt SAA ในขนาด .45 Colt ที่เลิกใช้ไปแล้ว และเป็นที่มาของปืน 1911 ในขนาด .45ACP ต่อมา

ในหนังสือ The Ayoob Files: The Book ในเรื่อง The Terminator : The Steve Chaney Incident ได้บอกเล่าถึงการเข้าจับกุมคนร้ายที่พบภายหลังว่ามีสาร PCP และ Cocaine อยู่ในตัว  ซึ่งผลของการเข้าจับกุมโดยตำรวจสองคนนั้น ตำรวจชาย Steve Chaney บาดเจ็บ ส่วนตำรวจหญิง Linda Alsobrook Lawrance เสียชีวิต สำหรับคนร้าย John James Mullery นั้นถูกยิงด้วยกระสุน .38 Special+P SJHP หนัก 125 เกรน จำนวนถึง 10 นัด และนัดที่ 10 ทีหยุดคนร้ายได้เป็นนัดที่ยิงไปถูกกระดูกเชิงกราน (Pelvis)   

รายงานบาดแผลของคนร้าย

ดังนั้นการจะวิเคราะห์ข่าวเมื่อ 13 ปีที่แล้วมานั้น คงต้องมีข้อมูลมากกว่านี้ เช่นผลการตรวจสอบร่างกายของผู้เสียชีวิต, ชนิดของกระสน (LRN?) และอื่นๆเพื่อนำมาใช้ประกอบด้วยครับ

A room without books is like a body without soul - Cicero
13,05, 2018, 12:58:56
nu1911a1

« ตอบ #3 เมื่อ: 13,05, 2018, 12:58:56 »

คุ้นๆ อยู่นะ เคสนี้
13,05, 2018, 14:43:49
Ro@d - รักในหลวง
Gun In Thai Mania
*

๑ คัน ๑ ชีวิตที่อิสระ มี G๒๓ กาแฟอีก ๑ เป็นเพื่อน

« ตอบ #4 เมื่อ: 13,05, 2018, 14:43:49 »

เมื่อ 13 ปีก่อน นักแม่นปืนยาวรางวัลชนะเลิศ ใช้ปืนยิงภรรยาและพ่อตา ก่อนหลบหนีไปยังบ้านเช่า จ.นนทบุรี
ตำรวจเข้าปิดล้อมยิงปะทะจนพบว่า คนร้ายเสียชีวิตแล้วอย่างมีเงื่อนงำ

จากการตรวจสอบกระสุนในตัวผู้ตาย พบว่าเป็นกระสุนจากปืนขนาด .38 ของผู้ตายเอง
เหตุการณ์นี้ จึงควรจบลงว่าเป็นการฆ่าตัวตาย แต่กลับมีหลักฐานจากการพิสูจน์ศพ รวมถึงการตายนี้
เกิดจากการยิงที่หน้าอกถึง 4 นัด ก่อนยิงอีกหนึ่งนัดที่ศีรษะ รวม 5 นัด ได้กลายเป็นข้อสงสัยว่า นี่อาจเป็นการวิสามัญฆาตกรรม ต่อมาผลการชันสูตรศพ
เป็นหน้าที่ของแพทย์จากสถาบันนิติวิทยาศาสตร์ พบว่าผู้ตายถูกยิงด้วยกระสุนที่หน้าอกถึง 4 นัด ก่อนถูกยิงอีก 1 นัดที่ศีรษะ
จำนวนกระสุนถึง 5 นัด ที่โดนในจุดสำคัญทุกจุด ได้กลายเป็นข้อสงสัยว่าผู้ตายจะยิงตัวเองได้อย่างไร

#CR.ข่าวดังข้ามเวลา

จำได้ครับ มีการตั้งกระทู้ ในเว็บ อวป. และผมให้ความเห็นว่า เป็นไปไม่ได้ เพราะขัดเหตุผล
หากจะยิงตัวตาย ก็ยิงเข้า ศีรษะ ๑ นัด จะดีกว่า ฯลฯ .... ผลทางคดี เงียบไปและเป็นอย่างไร ไม่ทราบครับ

และกรณีนี้ เกือบเป็กระทู้ แรก ๆ ที่ ได้บอกเตือนกันไว้ ถ้าขืนทำอย่างนี้ หวย จะออกที่ จนท.
เพราะต่อไปคนร้ายที่มีปืน จักต้องคิดได้ว่า ถ้ามอบตัว ก็อาจต้องตายด้วยตัวปืนตัวเอง สู้ใช้ปืนที่มีแลกชีวิต
กับ จนท. ไม่ดีกว่าเหรอ.. จนท.นั้นมีมากมาย และ จนท.ที่น้ำดี นั้น มากว่า จนท.น้ำเลว แล้วคุ้มกันไหม
หากต้องเกิดเจ็บตาย เพราะการกระทำที่ขาดสำนึก ของ จนท.ที่น้ำครำ บางนาย   

มันเป็นบทเรียน ครั้ง WWII ที่ ทหารเยอรมัน ยิงทิ้งเชลยศึก เมกัน และอังกฤษ แทนที่จะส่งเข้าค่ายเชลยศึก
ผลที่ตามมา มีเชลยรอดตาย และหนีกลับเข้าหน่วยรบ และปฎิบัติการอย่างไม่กลัวตาย สร้างความเสียหาย กับทหารเยอรมัน มากมาย จนกลายมาเป็นเกร็ด หนังสงคราม ที่ผมเห็นมา ๒ เรื่อง  (รถถังประจัญบาน อีกเรื่องจำไม่ได้) ยิ้มยิงฟัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13,05, 2018, 20:38:32 โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

"ชีวิตที่สันโดษ สงบ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ"

ถึง วาระ "ปล่อยวาง" แล้วหนา

http://www.youtube.com/watch?v=s4I8Lsv37Fo&fe
13,05, 2018, 16:44:47
Purit(ภูริต)
*

YOU ' LL NEVER WALK ALONE

« ตอบ #5 เมื่อ: 13,05, 2018, 16:44:47 »

https://www.youtube.com/watch?v=HEgAwi6LoAU

เรื่องนี้ใช่ไหมครับ
17,05, 2018, 09:50:39
BB8

เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย

« ตอบ #6 เมื่อ: 17,05, 2018, 09:50:39 »

ดูกันเองครับ (ไม่ทราบนะครับว่าคดีสิ้นสุดขบวนการหรือยัง) แต่พอได้ข้อสรุปชั้นต้นว่า (ดูเองในclipครับ)

แล้วใครจะมาแก้ไข เรืองชื่อเสียง เรืองสภาพจิตใจ ของเจ้าพนักงานครับ. 

ฉบับสรุป.  https://m.youtube.com/watch?v=gZsz6zVi6U0&t=1016s

ฉบับเต็มนานหน่อยนะครับ. https://m.youtube.com/watch?v=1MpkfRmfz-g

ธุจ้า ธุจ้า
17,05, 2018, 11:57:02
BB8

« ตอบ #7 เมื่อ: 17,05, 2018, 11:57:02 »

ร่างกายของมนุษย์ยิ่งในกรณีที่มีสารยาเสพติดในร่างกายอยู่ด้วยจะมีความทนทานได้มากกว่าปกติ ทหารของสหรัฐก็ได้พบกันมาตอนที่บุกขึ้นประเทศ Philippine จนต้องเปลี่ยนปืนสั้นในขนาด .38 Long Colt กลับไปใช้ปืน Colt SAA ในขนาด .45 Colt ที่เลิกใช้ไปแล้ว และเป็นที่มาของปืน 1911 ในขนาด .45ACP ต่อมา

ในหนังสือ The Ayoob Files: The Book ในเรื่อง The Terminator : The Steve Chaney Incident ได้บอกเล่าถึงการเข้าจับกุมคนร้ายที่พบภายหลังว่ามีสาร PCP และ Cocaine อยู่ในตัว  ซึ่งผลของการเข้าจับกุมโดยตำรวจสองคนนั้น ตำรวจชาย Steve Chaney บาดเจ็บ ส่วนตำรวจหญิง Linda Alsobrook Lawrance เสียชีวิต สำหรับคนร้าย John James Mullery นั้นถูกยิงด้วยกระสุน .38 Special+P SJHP หนัก 125 เกรน จำนวนถึง 10 นัด และนัดที่ 10 ทีหยุดคนร้ายได้เป็นนัดที่ยิงไปถูกกระดูกเชิงกราน (Pelvis)  

รายงานบาดแผลของคนร้าย

ดังนั้นการจะวิเคราะห์ข่าวเมื่อ 13 ปีที่แล้วมานั้น คงต้องมีข้อมูลมากกว่านี้ เช่นผลการตรวจสอบร่างกายของผู้เสียชีวิต, ชนิดของกระสน (LRN?) และอื่นๆเพื่อนำมาใช้ประกอบด้วยครับ

ผมเห็นด้วยครับ เลยพยามหาว่าบทสรุปคืออะไร.  ผมจึงอยากให้เกียรติกับเจ้าพนักงานงานที่ถูกสังคมลงโทษ เพราะ Microphone-RISM ยิ้มยิงฟัน

https://m.youtube.com/watch?v=gZsz6zVi6U0&t=1016s (บทสรุปขั้นต้น)

ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า
18,05, 2018, 09:22:52
panomkorn
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 18,05, 2018, 09:22:52 »

ขอรับฟังด้วยครับ
18,05, 2018, 17:43:19
*

๑ คัน ๑ ชีวิตที่อิสระ มี G๒๓ กาแฟอีก ๑ เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: 18,05, 2018, 17:43:19 »

ดูกันเองครับ (ไม่ทราบนะครับว่าคดีสิ้นสุดขบวนการหรือยัง) แต่พอได้ข้อสรุปชั้นต้นว่า (ดูเองในclipครับ)

แล้วใครจะมาแก้ไข เรืองชื่อเสียง เรืองสภาพจิตใจ ของเจ้าพนักงานครับ. 

ฉบับสรุป.  https://m.youtube.com/watch?v=gZsz6zVi6U0&t=1016s

ฉบับเต็มนานหน่อยนะครับ. https://m.youtube.com/watch?v=1MpkfRmfz-g

ธุจ้า ธุจ้า

แพทย์ นิติเวช ทุกท่านที่ทำการตรวจชันสูตร ให้ความเห็นตรงกันว่า ไม่ใช่การฆ่าตัวตาย ซึ่งขัดกับ
ความเห็น ของฝ่ายตำรวจ  และ ตำรวจได้นำความเห็นของนายแพทย์อีกท่านที่ให้ความเห็นสอคล้องกับฝ่ายตน
มาสนับสนุน

การไต่สวนสวนในศาล เพื่อให้ศาลมีคำสั่ง ว่า เป็นการวิสามัญฆาตรกรรม หรืิอไม่
เป็นการไต่สวน ที่พนักงานอัยการ ทำการไตร่สวน ตามหลักฐานที่ ตำรวจรวบรวม ไปในทางเดียวกับความเห็นตน
การไต่สวน เปิดโอกาส ให้ฝ่ายญาติคนตายแต่งทนาย เข้าถามค้านได้ แต่เกือบทุกคดี จะเป็นการไต่สวนฝ่ายเดียว

ศาลจะพิพจารณาไปตามพยานหลักฐาน ที่ฝ่ายตำรวจ รวบรวบแล้วมอบให้ พนักงานอัยการ อ้างส่งเป็นพยาน
ศาลจะพิจารณาจากพยานหลักฐานที่ปรากฎ แล้วมีคำสั่ง.. นี่เป็นการพิจารณาของศาลที่ควรเคารพ ครับ
...........................

ความเห็นของ หลายท่านที่เกิดความสงสัย นั้น เกิดก่อนจะเห็นคลิป ที่ตำรวจนำมาเผยแพร่ แต่ไปสอดคล้องกับ
ความเห็นของแพทย์นิติเวช ที่ แพทย์พรทิพย์ ท่านได้บอก ประมาณ หลักฐานทางวิทยาศาสตร์ จะบิดเบือนไม่ได้
"เลือดจะไม่ไหลย้อนแรงดึงดูดฯ"..

วิชานิติเวช มีเรียนในชั้นปี ที่ ๔ เป็นวิชาบังคับ นักเรียนกฎหมาย จะต้องสอบให้ผ่านทุกคน.. ถ้าไม่ได่เรียนแพทย์ หรือ
คนที่ไม่ผ่าน ป.ตรี กฎหมายย่อมไม่มีทางทราบได้.. ผมก็จบความเห็น และได้แก้ไขความเห็นที่คลาดเคลื่อน เหมือนกัน ครับ. [/color]

"ชีวิตที่สันโดษ สงบ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ"

http://www.youtube.com/watch?v=s4I8Lsv37Fo&fe
18,05, 2018, 18:40:40
BB8

« ตอบ #10 เมื่อ: 18,05, 2018, 18:40:40 »

แพทย์ นิติเวช ทุกท่านที่ทำการตรวจชันสูตร ให้ความเห็นตรงกันว่า ไม่ใช่การฆ่าตัวตาย ซึ่งขัดกับ
ความเห็น ของฝ่ายตำรวจ  และ ตำรวจได้นำความเห็นของนายแพทย์อีกท่านที่ให้ความเห็นสอคล้องกับฝ่ายตน
มาสนับสนุน

การไต่สวนสวนในศาล เพื่อให้ศาลมีคำสั่ง ว่า เป็นการวิสามัญฆาตรกรรม หรืิอไม่
เป็นการไต่สวน ที่พนักงานอัยการ ทำการไตร่สวน ตามหลักฐานที่ ตำรวจรวบรวม ไปในทางเดียวกับความเห็นตน
การไต่สวน เปิดโอกาส ให้ฝ่ายญาติคนตายแต่งทนาย เข้าถามค้านได้ แต่เกือบทุกคดี จะเป็นการไต่สวนฝ่ายเดียว

ศาลจะพิพจารณาไปตามพยานหลักฐาน ที่ฝ่ายตำรวจ รวบรวบแล้วมอบให้ พนักงานอัยการ อ้างส่งเป็นพยาน
ศาลจะพิจารณาจากพยานหลักฐานที่ปรากฎ แล้วมีคำสั่ง.. นี่เป็นการพิจารณาของศาลที่ควรเคารพ ครับ
...........................

ความเห็นของ หลายท่านที่เกิดความสงสัย นั้น เกิดก่อนจะเห็นคลิป ที่ตำรวจนำมาเผยแพร่ แต่ไปสอดคล้องกับ
ความเห็นของแพทย์นิติเวช ที่ แพทย์พรทิพย์ ท่านได้บอก ประมาณ หลักฐานทางวิทยาศาสตร์ จะบิดเบือนไม่ได้
"เลือดจะไม่ไหลย้อนแรงดึงดูดฯ"..

วิชานิติเวช มีเรียนในชั้นปี ที่ ๔ เป็นวิชาบังคับ นักเรียนกฎหมาย จะต้องสอบให้ผ่านทุกคน.. ถ้าไม่ได่เรียนแพทย์ หรือ
คนที่ไม่ผ่าน ป.ตรี กฎหมายย่อมไม่มีทางทราบได้.. ผมก็จบความเห็น และได้แก้ไขความเห็นที่คลาดเคลื่อน เหมือนกัน ครับ. [/color]

ขอบคุณครับท่านRo@d

ผมพยายามหาข้อมูลให้ได้ทั้งสองด้านเพื่อประโยชน์ในเชิงความรู้ ให้ได้ข้อสรุปใกล้เคียงความจริงที่สุดครับ

เช่นเลือดที่ไหลย้อนแรงดูดนายแพทย์ในClip ก็ให้เหตุผลอีกแนวทางหนึ่ง ก็มีเหตุผลพอควร ไม่ขอกล่าวนะครับ ใครอย่างทราบขอให้ดูClip เองนะครับ แล้วจะได้ข้อคิดเพิ่มครับ.

หลายเรื่องผมก็ยังหาข้อสรุปไม่ชัดเจน เช่นการตายของนายห้างทอง ถ้าจำกันได้.

อีกหลายเรื่องครับ ไม่ขอกล่าวในที่นี้ครับ.

18,05, 2018, 19:13:58
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 18,05, 2018, 19:13:58 »

ขอบคุณครับท่านRo@d

ผมพยายามหาข้อมูลให้ได้ทั้งสองด้านเพื่อประโยชน์ในเชิงความรู้ ให้ได้ข้อสรุปใกล้เคียงความจริงที่สุดครับ

เช่นเลือดที่ไหลย้อนแรงดูดนายแพทย์ในClip ก็ให้เหตุผลอีกแนวทางหนึ่ง ก็มีเหตุผลพอควร ไม่ขอกล่าวนะครับ ใครอย่างทราบขอให้ดูClip เองนะครับ แล้วจะได้ข้อคิดเพิ่มครับ.

หลายเรื่องผมก็ยังหาข้อสรุปไม่ชัดเจน เช่นการตายของนายห้างทอง ถ้าจำกันได้.

อีกหลายเรื่องครับ ไม่ขอกล่าวในที่นี้ครับ.

ความเห็นผม จะใช้จากความรู้ที่ได้เรียนมา
ชัดเจนสำหรับ ตัวผม คือการจัดฉาก ฆาตกรรม
เรื่องที่คนทั่วไป ไม่รู้เรื่อง จะรู้ได้ ก็แต่ต้องเรียนมา

ส่วนผลจะออกมา เพราะอย่างไร ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง
ครั้งที่ผมเรียน นิติเวช ตำรา และอาจารย์ที่สอน ยินยันในหลักการเดีัยว

ที่หัวกระสุนวิ่งผ่านก้านสมอง จะเกิดการเกร็งตัวของกล้ามเนื้อ เมื่อสมองถูกทำลาย
ปืนจะอยู่ในมือ ต้องใช้แรงที่มาก จึงจะแกะปืนออกจากมือได้

ปืนกระเด็นหลุดจากมือ หรือเลือดกระเซ็นย้อน สัณณิฐานได้เบื้องต้นว่า ศพควรถูกจัดฉาก
ซึ่งเกิดขึ้น กับ นายห้างทอง..  ธุจ้า   

18,05, 2018, 20:08:04
BB8

« ตอบ #12 เมื่อ: 18,05, 2018, 20:08:04 »

ความเห็นผม จะใช้จากความรู้ที่ได้เรียนมา
ชัดเจนสำหรับ ตัวผม คือการจัดฉาก ฆาตกรรม
เรื่องที่คนทั่วไป ไม่รู้เรื่อง จะรู้ได้ ก็แต่ต้องเรียนมา

ส่วนผลจะออกมา เพราะอย่างไร ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง
ครั้งที่ผมเรียน นิติเวช ตำรา และอาจารย์ที่สอน ยินยันในหลักการเดีัยว

ที่หัวกระสุนวิ่งผ่านก้านสมอง จะเกิดการเกร็งตัวของกล้ามเนื้อ เมื่อสมองถูกทำลาย
ปืนจะอยู่ในมือ ต้องใช้แรงที่มาก จึงจะแกะปืนออกจากมือได้

ปืนกระเด็นหลุดจากมือ หรือเลือดกระเซ็นย้อน สัณณิฐานได้เบื้องต้นว่า ศพควรถูกจัดฉาก
ซึ่งเกิดขึ้น กับ นายห้างทอง..  ธุจ้า  

ขอบคุณครับ ท่าRo@d
 ธุจ้า
19,05, 2018, 02:10:58
Joeann
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 19,05, 2018, 02:10:58 »

19,05, 2018, 10:08:16
ฐ.ฐาน

Diligentia, Vis, Celeritas (Accuracy,Power,Speed)

« ตอบ #14 เมื่อ: 19,05, 2018, 10:08:16 »

ถ้ารับฟังดูจากข้อมูลต่างๆจากในวิดีโอพอจะมีข้อคิดเห็นที่ควรนำมาพิจารณาได้คือ

1. ผู้ตายเป็นนักยิงปืน แต่เป็นปืนยาวไม่ใช่ปืนสั้นที่เป็นต้นเหตุของการเสียชีวิต จึงไม่ควรนำมาเป็นข้อใช้ในการสรุปว่าน่าจะรู้จักการใช้ปืนสั้นได้ดี

2. คาบดินปืนบนมือซ้ายที่อาจจะเกิดจากการใช้ปัดป้องปืนถ้าถูกจ่อยิงนั้นก็ควรจะมีบนมือขวาด้วย ไม่ใช่จะต้องใช้เฉพาะมือซ้ายที่ไม่ถนัดในการปัดป้องเท่านั้น

3. หัวหน้าตำรวจที่เข้าจับกุมแจ้งว่ามีเสียงปืนดังขึ้นในระหว่างให้ผู้พักในบริเวณใกล้เคียงตรวจสอบรูปผู้เสียชีวิตเมื่อมีเสียงปืนดังขึ้นจากภายในห้องและมีนักข่าวมาถึงก่อนพังประตูเข้าไป ซึ่งถ้าเป็นไปตามที่บอกไว้ก็น่าจะมีพยานในที่เกิดเหตุหลายคน

4. เลือดที่ไหลลงต่ำตามแรงดึงดูดของโลกนั้นเป็นการไหลของของเหลวที่ไม่มีแรงดันอื่นเข้ามาเกี่ยวข้อง ถ้าเคยดูหนัง CSI ก็จะพบว่ามีบางกรณีที่เลือดจะพุ่งกระจายขึ้นมาหลังเส้นเลือดฉีดขาดจากแรงดันภายใน ถ้ามีพยาบาลที่รู้จักทำงานในห้องฟอกไตลองถามดูว่าเคยถูกเลือดของคนไข้พุ่งใส่หน้าหรือตัวหรือไม่เวลาถอดเข็มออก

5. แนวกระสุนที่หัวนั้นเป็นวิถีกระสุนจากด้านข้างไปออกด้านหน้า เยื่อสมองที่จะถูกกระสุนทำลายน่าจะเป็น Frontal Lobe  ที่มีหน้าที่ "The frontal lobes are responsible for problem solving and judgment and motor function." ดังนั้นผลที่ได้อาจจะไม่เหมือนกับจุดอื่นที่สำคัญกว่าของสมองถูกทำลาย

https://www.webmd.com/brain/picture-of-the-brain#1

6. ส่วนการที่จะเชื่อว่าคนจะยิงตัวเอง 4 นัดที่หน้าอกเป็นไปไม่ได้นั้น ถ้าเคยอ่าน case study ต่างๆมาบ้างแล้วจะพบว่าคนถูกยิงเข้าที่หัวใจยังจะมีสติได้อีก 10-15 วินาที ดังนั้นการยิงตัวเองเข้าที่บริเวณปอดก็คงยังมีสติได้นานกว่านั้นและยังสามารถยิงปืน 4-5 ได้ที่คงใช้เวลาไม่เกิน 2 วินาที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19,05, 2018, 10:13:19 โดย ฐ.ฐาน » บันทึกการเข้า

A room without books is like a body without soul - Cicero
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์