GUN IN THAILAND
23,05, 2018, 04:26:39 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเป็นอย่างนี้ยังจะคบกันเป็นเพื่อนอยู่ไหมครับ?  (อ่าน 414 ครั้ง)
13,05, 2018, 21:04:15
กัมปนาท
5.6 มม. , 9 มม.
สมาชิก
**

ถึงจะอยากช่วยแค่ไหน แต่ถ้าทำไม่ได้ ก็ควรวางเฉยซะ

« เมื่อ: 13,05, 2018, 21:04:15 »

เหงื่อตก ขอระบายหน่อยครับผมมีความอึดอัดใจมากเลยตอนนี้เพราะมีเรื่องไม่เข้าใจกันกับเพื่อน
แต่พ่อกับแม่ผมบอกว่าเรื่องแค่นี้ถ้าเพื่อนแท้ต้องอภัยให้กันได้ เนื่องจากเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมามีงานแต่งงานของเพื่อนผู้หญิงที่เคยเรียนโรงเรียนเดียวกันทั้งประถมและมัธยม
และเพื่อนผม(ผู้ชายนะที่สนิทกัน)บอกให้ผมนั่งรถยนต์ที่เขาจะขับไปงานแต่งงานฯนี้เป็นเพื่อนเขา แต่แม่ผมไม่ให้ผมไปเพราะงานจัดอยู่ที่กทม.แต่ตัวผมและเพื่อนอยู่สระบุรี
แม่บอกว่าฝนมันตกหนักกลัวเกิดอุบัติเหตุแม่เป็นห่วงแม่ไม่ให้ไป ผมก็ได้บอกเพื่อนไปว่าแม่ไม่อนุญาตและบอกเหตุผลให้เพื่อนฟังไปตอนเขาโทรมาถาม แต่เพื่อนคนนี้ได้พูดว่า
เอ็งอายุเท่าไหร่แล้ว(จริงๆสรรพนามที่ใช้หยาบกว่านี้เป็นภาษาสมัยพ่อขุนรามฯ)เอ็งทำตามแม่เอ็งบอกมาตลอดชีวิตจนโตปานนี้เอ็งมีอะไรดีขึ้นมั้ง(เขาลามปามถึงการเลี้ยงผมของแม่)เอ็งจะให้แม่เป็นคนกำหนดชีวิตไปตลอดเลยรึเพื่อนแต่งงานครั้งหนึ่งในชีวิตครั้งเดียวไม่ไปรึ ข้าไม่เห็นต้องบอกพ่อแม่ข้าเลยเวลาไปไหน ถ้ามันจะเกิดอุบัติเหตุข้าไม่ตายคนเดียวรึ ข้าขับรถมาเป็นสิบปีแล้วเอ็งจะกลัวอะไร:<>พอเขาพูดแบบนี้บ้านพ่อแม่เขามีลูกชายสามคนนี้ครับบ้านพ่อแม่ผมมีลูกชายหนึ่งลูกสาวหนึ่งถ้าผมตายไปใครจะสืบสกุลให้บ้านพ่อแม่ผมผมคิด ธุจ้า แล้วเขาก็นัดเวลาให้ไปถึงบ้านเขาที่อยู่ในตลาด16:10น. แล้วผมก็ได้พยายามอ้อนแม่ขอร้องให้ผมไปงานนี้แต่แม่ก็กอดผมแล้วบอกว่าแม่ไม่ให้ไปลูกแม่กลัวเสียลูกไปมันอันตรายลูกฝนตกถนนลื่นแล้วงานก็จัดตั้งกทม. ถ้าเป็นสระบุรีบ้านเราแม่ไม่ว่าเลยให้ไปแน่ถ้าจัดในสระบุรี ุทุบๆ  ผมก็เลยได้แต่นอนซมเสียใจบนที่นอน จนถึงเวลาที่เขานัดผมแต่ผมไม่ได้รับปากนะว่าจะไปตามนัดไหม  ก็มีเสียงโทรศัพท์โทรมาหลายสายแต่ผมไม่มีกะใจจะรับสาย และผมได้บอกเพื่อนไปในเมจเสจเจอตอนวันรุ่งขึ้นว่า "ข้าขอโทษโทรศัพท์ข้าตกน้ำเลยติดต่อเอ็งไม่ได้" หลังจากที่เขาต่อว่าผมมาว่าทำให้เขารอจนไม่รู้เรื่องและไปงานแต่งเพื่อนผู้หญิงไม่ทัน และเขาได้ตอบกลับมาว่า "เอ็งไม่บอกข้าแต่แรกเอ็งคงหาข้ออ้างต่างๆนานามาอ้างสิ คิดว่าข้าโง่เชื่อเอ็งรึ" ผมเลยพูดให้พ่อแม่ฟังท่านทั้งสองเลยบอกผมว่าอย่างนี้ไม่ใช่เพื่อนแท้หรอกลูกเพราะเพื่อนแท้ย่อมจะให้อภัยกันได้ไม่ใช่มาโทษลูกว่าทำให้ไปงานแต่งเพื่อนไม่ทันแบบนี้ จำได้ไหมเขาเคยนัดลูกว่าจะพาไปสมัครงานแล้วเขาปล่อยให้ลูกรอจนเก้อเขาเคยขอโทษลูกสักคำไหม?
แล้วมอเตอไซค์ลูกจะขี่ไปบ้านเขายังไงฝนตกไม่หยุดสนิทดีเกิดไม่สบายจะทำไงเดี๋ยวไปช่วยพ่อทำสวนไม่ได้จะเสียเวลาทำงานนะแม่ผมพูด พ่อผมบอกว่าเพื่อนแท้น่ะเขาต้องให้อภัยกันได้ แล้วมีลูกกตัญญูที่ไหนที่พ่อแม่ห้ามแล้วไม่ฟัง  อันนี้มาบังคับเพื่อนนี้เราเป็นเพื่อนกันไม่ใช่รึ ไม่ใช่เจ้านายกับขี้ข้า ถ้ามันเอาแต่ใจแบบนี้เลิกคบไปเลย พ่อพูด       
 ก็เลยเอามาเล่าให้ฟังครับ ว่าคนเราเขาผิดนัดเราไม่โกรธแต่พอถึงคราวเราเขากลับไม่ให้อภัยอย่างนี้คงคบกันไม่ได้แล้วครับ  ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า

โต้งครับ
14,05, 2018, 09:10:15
Best friend is gun
super member

รู้คุณแผ่นดินไทย

« ตอบ #1 เมื่อ: 14,05, 2018, 09:10:15 »

เชื่อพ่อแม่เถอะ พ่อแม่คือพระอรหันต์ของเราเชื่อท่านแล้วเราจะมีแต่ความเจริญ
ส่วนเพื่อนคือเครื่องสะท้อนตัวเราเอง ไม่ต้องไปว่าอะไรเขา ปล่อยๆเขาไปแล้วหันมาตั้งหน้าตั้งตาเชื่อฟังพ่อแม่ช่วยท่านทำมาหากินดีกว่า
เดี๋ยวความดีก็จะดึงเพื่อนดีๆเข้ามาหาเราเอง

เหล้ากับปืนเค้าระคน ผลคือตาย
14,05, 2018, 13:56:59
Watana30
สมาชิก
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 14,05, 2018, 13:56:59 »

ทำถูกแล้วที่เชื่อพ่อแม่
วันนึงเพื่อนคุณคงจะเข้าใจ ตอนนี้ไม่ต้องเสียเวลาไปอธิบาย เพราะคงไม่ฟังคุณ

หน้าไม่ใหญ่..แต่ใจกว้าง
14,05, 2018, 15:03:34
Ro@d - รักในหลวง
Gun In Thai Mania
*

๑ คัน ๑ ชีวิตที่อิสระ มี G๒๓ กาแฟอีก ๑ เป็นเพื่อน

« ตอบ #3 เมื่อ: 14,05, 2018, 15:03:34 »

ทำถูกแล้วที่เชื่อพ่อแม่
วันนึงเพื่อนคุณคงจะเข้าใจ ตอนนี้ไม่ต้องเสียเวลาไปอธิบาย เพราะคงไม่ฟังคุณ

ว่าตาม ครับ
และเหตุผลของแม่ คือเรื่องความปลอดภัยกับชีวิต ไม่เกิดไม่เป็นไร แต่ถ้าเกิด แก้ไขไม่ได้
เงือนไขความไม่ปลอดภัย กับปลอดภัย ตีให้เสมอกัน.. แบบนี้ ต้องเลือกความปลอดภัยไว้เสมอ

ขออภัยนิดนึง ครับ ท่านอาจยังเป็นคนคิดไม่ได้ด้วยตัวเอง ในบางเรื่อง และดีที่ มีแม่ เป็น คนคัดท้ายให้
ขอให้กล้าพูดความจริง ไม่ต้อง คิดมุกอะไรทั้งนั้น ว่ากันแบบ ลูกผู้ชาย ตรงไปตรงมานี่ละ จะดีที่สุด
ค่อย ๆ เรียนรู้ และกล้าตัดสินใจ บัดเดี๋ยวจะดีขึ้นเอง

ส่วนเพื่อนคนนี้ ก็ปล่อยไปตามวิถี อย่าไปคิดอะไรมากเลย แค่ความไม่ถูกใจ จนเสียอารมณ์ ผ่านมา
ฃแล้วก็ผ่านไป ขอให้คิด เป็น เรื่อง ๆ ไป ครับ   

วันเสาร์ที่ผ่านมา ผมก็มี ๒ งาน งานแต่งหลานชาย และงานสังสันต์ ของเพื่อนกิจกรรม ราม
รถผมมีปัญหา ตั้งแต่ ไปงานแต่ง เพื่อตัดปัญหาที่จะเกิดต่อ..ได้แจ้งให้เพื่อน ในกลุ่มราม ว่าคงไปไม่ได้แล้ว
แต่ถ้าไปได้ จะพยายาม และได้โอนเงินค่างาน + เพิ่ม เป็นการร่วมทุนไปก่อนหน้านี้แล้ว

ไม่มีภาระความรับผิดชอบใด ที่ติดค้างอีก.  ยิ้มยิงฟัน 

"ชีวิตที่สันโดษ สงบ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ"

ถึง วาระ "ปล่อยวาง" แล้วหนา

http://www.youtube.com/watch?v=s4I8Lsv37Fo&fe
14,05, 2018, 18:24:31
p-boonma

« ตอบ #4 เมื่อ: 14,05, 2018, 18:24:31 »

ทำถูกแล้วครับที่เชื่อพ่อ แม่ ไม่มีใครรักและห่วงเราเท่าพ่อ แม่ หรอก
แต่ท่านทำผิดนิดเดียวที่ไม่ยอมรับโทรศัพท์ปล่อยให้เพื่อนรอครับ
ไป ไม่ไป บอกกันตรงๆไปเลยครับไม่ใช่นอนฟังเสียงเรียกจากโทรศัพท์แล้วไม่รับสาย
ผมเป็นเพื่อนท่านผมก็มีเคืองนิดๆเหมือนกัน
ตัวผมเองก็เช่นกันถ้าเพือ่นชวนไปไหนเราจะไปหรือไม่ไปผมบอกตรงๆทุกครั้ง
เหตุผลก็ตรงๆด้วยคือ ไม่อยากไป หรืออื่นๆที่ตรงๆ แต่ผมโชคดีอย่างนึงที่เพื่อนๆทุกคนมีเหตุผลและเข้าใจผมทุกคน
14,05, 2018, 19:12:09
[NEON]-1
สมาชิก
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 14,05, 2018, 19:12:09 »

ทำถูกแล้วครับ ที่เชื่อพ่อแม่ เพื่อนอย่างนี้ผมเลิกคบครับ
14,05, 2018, 19:43:45
H1N1
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #6 เมื่อ: 14,05, 2018, 19:43:45 »

ทำถูกแล้วครับที่เชื่อฟังพ่อแม่
ทำให้พ่อแม่สบายใจดีที่สุดครับ
แต่เรื่องนี้ติดปัญหานิดนึงที่
ไม่แจ้งให้เพื่อนทราบล่วงหน้าและไม่รับโทรศัพท์
แนะนำว่าเมื่อคุณมีปัญหาอะไรก็คือบอกกับเพื่อนไปตรงตรงจะดีที่สุดครับ
14,05, 2018, 20:25:19
PUTTIPOO
สมาชิก
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 14,05, 2018, 20:25:19 »

เลือกเอา ทำให้แม่สบายใจหรือทำให้เพื่อนสบายใจ
พวกที่ติดเพื่อนมากๆพอถึงคราวตกทุกข์ได้ยากเพื่อนทิ้งหมด มีแต่พ่อแม่นี่แหละที่ไม่ทิ้งเรา
ถ้าเพื่อนที่คิดแบบนี้แล้วให้เราเลือกว่าจะเอาเพื่อนหรือพ่อแม่พยายามคบแบบห่างๆนิดนึงก็ดี
15,05, 2018, 09:55:52
พรานเก่า
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 15,05, 2018, 09:55:52 »

เพื่อนแท้ดูกันที่ยามยาก ในวันที่เขาสนุกสุขสันต์ ถึงขาดเราไปแค่คนนึง เขาคงไม่ว่าอะไรหรอก ที่เพื่อนด่าเพราะว่ามันอยากให้เราไปเฮฮาด้วยแค่นั้นเอง

จะไป จะไม่ไป   จะเพราะเชื่อพ่อแม่ หรือไม่มีตังค์ไป ไม่เห็นต้องคิดมาก ถ้ายังเป็นเพื่อนกัน คงมีโอกาสหน้าเสมอ เป็นผมคงโทรไปบอกเพื่อนคนที่แต่งงานนั้นเองละว่าไปไม่ได้

ส่วนไอ้เพื่อนที่ลามปามพ่อแม่เรา มันคงรำคาญความเป็นลูกแหง่ซึ่งท่านคงถูกเลี้ยงมาแบบนั้นจริงๆ    ต่อให้ไม่ผิดใจกัน แต่อุปนิสัยต่างกันแบบนี้ ไม่นานพวกท่านก็คงห่างกันไปเอง

บางทีต้องย้อนถาม จขกท เองละว่าอายุเท่าไรแล้ว และมีความมั่นใจกล้าเผชิญโลกที่ไม่มีพ่อแม่คอยห่วง   และกล้าพูด กล้าปฏิเสธ (เลิกติดเพื่อน) หรือยัง

ปล ผมถูกเลี้ยงมาคนละแบบ ความเห็นคงไม่ถูกใจต้องขออภัยด้วย ธุจ้า
15,05, 2018, 15:09:03
Ro@d - รักในหลวง
*

๑ คัน ๑ ชีวิตที่อิสระ มี G๒๓ กาแฟอีก ๑ เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: 15,05, 2018, 15:09:03 »

เลือกเอา ทำให้แม่สบายใจหรือทำให้เพื่อนสบายใจ
พวกที่ติดเพื่อนมากๆพอถึงคราวตกทุกข์ได้ยากเพื่อนทิ้งหมด มีแต่พ่อแม่นี่แหละที่ไม่ทิ้งเรา
ถ้าเพื่อนที่คิดแบบนี้แล้วให้เราเลือกว่าจะเอาเพื่อนหรือพ่อแม่พยายามคบแบบห่างๆนิดนึงก็ดี

เพื่อนแท้ดูกันที่ยามยาก ในวันที่เขาสนุกสุขสันต์ ถึงขาดเราไปแค่คนนึง เขาคงไม่ว่าอะไรหรอก ที่เพื่อนด่าเพราะว่ามันอยากให้เราไปเฮฮาด้วยแค่นั้นเอง

จะไป จะไม่ไป   จะเพราะเชื่อพ่อแม่ หรือไม่มีตังค์ไป ไม่เห็นต้องคิดมาก ถ้ายังเป็นเพื่อนกัน คงมีโอกาสหน้าเสมอ เป็นผมคงโทรไปบอกเพื่อนคนที่แต่งงานนั้นเองละว่าไปไม่ได้

ส่วนไอ้เพื่อนที่ลามปามพ่อแม่เรา มันคงรำคาญความเป็นลูกแหง่ซึ่งท่านคงถูกเลี้ยงมาแบบนั้นจริงๆ    ต่อให้ไม่ผิดใจกัน แต่อุปนิสัยต่างกันแบบนี้ ไม่นานพวกท่านก็คงห่างกันไปเอง

บางทีต้องย้อนถาม จขกท เองละว่าอายุเท่าไรแล้ว และมีความมั่นใจกล้าเผชิญโลกที่ไม่มีพ่อแม่คอยห่วง   และกล้าพูด กล้าปฏิเสธ (เลิกติดเพื่อน) หรือยัง

ปล ผมถูกเลี้ยงมาคนละแบบ ความเห็นคงไม่ถูกใจต้องขออภัยด้วย ธุจ้า

ว่าตาม ครับ.  ปรบมือ ปรบมือ รักกันนะ

"ชีวิตที่สันโดษ สงบ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ"

ถึง วาระ "ปล่อยวาง" แล้วหนา

http://www.youtube.com/watch?v=s4I8Lsv37Fo&fe
15,05, 2018, 16:19:37
yah&yim
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 15,05, 2018, 16:19:37 »

ผมก็เห็นด้วยที่เชื่อฟังพ่อแม่  ถ้าเพื่อนจะเลิกคบกับเราเพราะเรื่องแค่นี้ก็ปล่อยเขาไปเถอะ อย่าไปกังวลเลย  ธุจ้า
15,05, 2018, 16:38:34
TWC

สบายดี.......

« ตอบ #11 เมื่อ: 15,05, 2018, 16:38:34 »

ไม่ว่าเราจะอายุเท่าไหร่
เราก็ยังเป็นเด็กน้อยในสายตาพ่อแม่ครับ (รัก เอ็นดู เป็นห่วง)

ผมว่าเจ้าของงานตัวจริงอาจจะไม่เดือดร้อนที่คุณไม่ไปเท่าที่เพื่อนคุณเดือดร้อนนะ
ผมบอกลูกผมเสมอว่าขาดเอ็งไปสักคนงานมันไม่ล่มหรอก แว่นดำ

ถ้าเป็นผมก็คบต่อ แต่คงจัดระดับความสัมพันธ์ใหม่จากเพื่อนสนิทเป็นเพื่อนร่วมรุ่นหรือเพื่อมร่วมโรงเรียนแทนครับ ยิ้มยิงฟัน
15,05, 2018, 22:59:06
Farmer.1911
สมาชิกใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 15,05, 2018, 22:59:06 »

พ่อ เคยสอนผมไว้ว่า " เพื่อนชวนไปเที่ยว ให้ไปช้าๆ  เพื่อนมีปัญหา ให้ไปเร็วๆ"

ยิ่งอายุมากขึ้น เพื่อนก็จะน้อยลง

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป.
16,05, 2018, 10:24:42
สิงห์สามแพร่ง
พวกเราไม่ใช่คนดี 100% ..........แต่เรื่องเดียวที่เราทำไม่เป็น ............คือ "เนรคุณในหลวง"
*

จอหงวนติดดิน ตงฉินบ้านนอก

« ตอบ #13 เมื่อ: 16,05, 2018, 10:24:42 »

เหงื่อตกดิ เหงื่อตกดิ เหงื่อตกดิ  ไม่ใช่เพื่อนแท้ครับ แค่คนที่รู้จักกันเท่านั้นครับ ไม่ต้องใส่ใจมากครับ ใส่ใจในตัวพ่อกับแม่ให้มากจะดีกว่าครับ  ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า
16,05, 2018, 10:47:39
กะต่วย
สมาชิก
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 16,05, 2018, 10:47:39 »

ในช่วงชีวิตของเราน่ะ มีคนที่เรียกว่าเพื่อนผ่านมามากมายเยอะแยะ  ก็ค่อยๆเลือกคบเอา  แต่พ่อแม่น่ะรักเราหวังดีกะเรามากที่สุดแล้ว  ถ้าเราไปโดยที่เขาห้าม ฝ่าฝนฝ่าลมไป  คิดหรือว่าพ่อแม่เขาจะนอนหลับ ก็ได้แต่ตั้งตารอเราจนกลับมาแหละ  เราทำถูกแล้ว  ช่างมันเหอะ...
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์