GUN IN THAILAND
13,11, 2018, 06:54:34 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แก๊สหุงต้มขึ้นราคาบ้าเลือด ค่ารถเมล์ซ้ำเติมอีก เวรกรรมคนไทยวันนี้  (อ่าน 1039 ครั้ง)
06,06, 2018, 13:00:36
bigbang
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #45 เมื่อ: 06,06, 2018, 13:00:36 »

ยุคโหนรถเมล์ ตอนที่ยังปี 2525 เหยียบบันไดกันได้แค่ครึ่งเท้า เป็นภาพที่แสดงให้เห็นสวัสดิภาพของคนกรุงเทพจริงๆ แล้วถ้าเป็นยุคนี้ ขสมก คงรวยเละ
เขาว่า ขสมก ทำอะไรก็เจ๊ง เพราะมันเป็นขบวนการ ไม่ว่าจะออกรถแบบไหนมา ทุกวันนี้คน ตจว หรือต่างด้าว เข้ามากรุงเทพก็ขึ้นไม่ถูกสาย เยอะจนเวียนหัว
บางสายรอเป็นชั่วโมงกว่าจะมาซักคัน นอกจากจะต้องวิ่งตามรถเทวดาแล้ว ต้องเสียค่ารถเพิ่มอีก น่าจะให้ไปดูงานรถร่วมบ้าง ว่าเขาวิ่งยังไงถึงไม่เจ๊ง
นึกถึงตอนเขาประกวดพนักงานดี หรือคำกลอนคำขวัญ ชิงรางวัล ผมว่าเงินทั้งหลายที่ใช้ในการนี้ น่าจะทำอะไรให้มันเข้าท่ากว่านี้
เอาแค่ ISO ที่ติดไว้กระจกหน้ารถ ไม่ได้บอกว่า คงมาตรฐานแค่ไหน ขสมก ก็ตอบไม่ถูกแล้ว คงมีไว้แค่ติดกันแดด

ปรบมือ ขาดทุนหลายหมื่นล้านไม่พอ ยังมาเสียค่าโง่ ค่ากล่องเก็บเงินไม่ได้ใช้ กับรอรถใหม่แล้วรออีก
เวรกรรมหรือคำสาปอะไรนักหนาขององค์กรนี้ ุทุบๆ

เบอร์โทรผม เลขต้น 0897 เลขท้าย 255  ตรวจสอบและระวังคนแอบอ้างด้วยครับ
06,06, 2018, 14:37:18
borvornsak
super member

« ตอบ #46 เมื่อ: 06,06, 2018, 14:37:18 »

ปรบมือ ขาดทุนหลายหมื่นล้านไม่พอ ยังมาเสียค่าโง่ ค่ากล่องเก็บเงินไม่ได้ใช้ กับรอรถใหม่แล้วรออีก
เวรกรรมหรือคำสาปอะไรนักหนาขององค์กรนี้ ุทุบๆ
รถใหม่มาบ้างแล้วครับ สีฟ้าๆ วันแรกผู้โดยสารดีใจกันใหญ่ เพราะทนนั่งแต่รถสกปรกมานาน ซึ่งมันสกปรกจริงๆ ไม่เคยซักผ้าม่านกันเลย ดำปี๋
ฝนตกก็หลังคารั่วแทบทุกคัน เสียกลางทางบ่อย ให้ต่อรถคันหลังต้องจ่ายค่ารถอีก
พอสองสามวันชักทำหน้าไม่ค่อยดี เพราะจ่ายค่ารถแพง แอร์ก็ไม่เย็น ทำไงได้ ให้ผูกขาดวิ่งมันสายเดียว ไม่ขึ้นก็ไม่ต้องไปทำงาน
กระเป๋าขยันแต่เรื่องเก็บตังค์ รถไม่เคยเช็ดถู เปียกฝนก็ให้คนนั่งนั่งทับไปเปียกๆ
ตอนคิดทำตู้เก็บเงิน ก็น่าจะคิดบ้าง ว่ามันจะใช้ได้จริงไหม ใช้คนเดินเก็บเงินแน่นอนกว่า อย่าไปคิดว่าทำแล้วดูหรู มีมาตรฐานสากล มันไม่ใช่ ในเมื่อคนโดยสารยังหามาตรฐานไม่ได้เลย แล้วบัตรคนจนอีกในทางปฎิบัติทุกวันนี้ ก็ใช้ไม่ได้เหมือนกัน ใช้เป็นแค่บัตรโชว์ยกเว้นค่าโดยสาร กระเป๋าขี้เกียจสแกนแล้ว

อยากได้ อยากมี อยากเป็น เห็นกันในชาติเดียว อย่ารอชาติหน้า
06,06, 2018, 15:23:07
bigbang

« ตอบ #47 เมื่อ: 06,06, 2018, 15:23:07 »

รถใหม่มาบ้างแล้วครับ สีฟ้าๆ วันแรกผู้โดยสารดีใจกันใหญ่ เพราะทนนั่งแต่รถสกปรกมานาน ซึ่งมันสกปรกจริงๆ ไม่เคยซักผ้าม่านกันเลย ดำปี๋
ฝนตกก็หลังคารั่วแทบทุกคัน เสียกลางทางบ่อย ให้ต่อรถคันหลังต้องจ่ายค่ารถอีก
พอสองสามวันชักทำหน้าไม่ค่อยดี เพราะจ่ายค่ารถแพง แอร์ก็ไม่เย็น ทำไงได้ ให้ผูกขาดวิ่งมันสายเดียว ไม่ขึ้นก็ไม่ต้องไปทำงาน
กระเป๋าขยันแต่เรื่องเก็บตังค์ รถไม่เคยเช็ดถู เปียกฝนก็ให้คนนั่งนั่งทับไปเปียกๆ
ตอนคิดทำตู้เก็บเงิน ก็น่าจะคิดบ้าง ว่ามันจะใช้ได้จริงไหม ใช้คนเดินเก็บเงินแน่นอนกว่า อย่าไปคิดว่าทำแล้วดูหรู มีมาตรฐานสากล มันไม่ใช่ ในเมื่อคนโดยสารยังหามาตรฐานไม่ได้เลย แล้วบัตรคนจนอีกในทางปฎิบัติทุกวันนี้ ก็ใช้ไม่ได้เหมือนกัน ใช้เป็นแค่บัตรโชว์ยกเว้นค่าโดยสาร กระเป๋าขี้เกียจสแกนแล้ว

ผมเคยขึ้นรถใหม่ สาย 77 สีขาว มาลองวิ่ง ดูดีแต่งัย หายไปเลย คงโดนรถร่วมปาดหรือเบียดให้ออกไปเส้นทางอื่นไปแล้ว ร้องไห้
ส่วนความสกปรกนั้น จะโทษกระเป๋าหรือคนขับไม่ได้ เพราะอู่คงไม่มีการจัดการล้างทำความสะอาดมัง ต้องโทษผู้โดยสารบางคน
มักง่ายสกมกที่กินอาหารแล้วทิ้งขยะไว้บนรถครับ
เรื่องขึ้นค่าโดยสารนั้นหากจำเป็นก็ต้องยอมรับ แต่ควรลดให้กับนักเรียน คนชรา หรือ ผู้มีรายได้น้อย อย่างน้อยเป็นพาหนะที่ให้
คนส่วนหนี่งจ่ายค่ารถไฟฟ้าไม่ไว้ ได้พึ่งพาบ้าง

เบอร์โทรผม เลขต้น 0897 เลขท้าย 255  ตรวจสอบและระวังคนแอบอ้างด้วยครับ
07,06, 2018, 08:49:40
borvornsak

« ตอบ #48 เมื่อ: 07,06, 2018, 08:49:40 »

ผมเคยขึ้นรถใหม่ สาย 77 สีขาว มาลองวิ่ง ดูดีแต่งัย หายไปเลย คงโดนรถร่วมปาดหรือเบียดให้ออกไปเส้นทางอื่นไปแล้ว ร้องไห้
ส่วนความสกปรกนั้น จะโทษกระเป๋าหรือคนขับไม่ได้ เพราะอู่คงไม่มีการจัดการล้างทำความสะอาดมัง ต้องโทษผู้โดยสารบางคน
มักง่ายสกมกที่กินอาหารแล้วทิ้งขยะไว้บนรถครับ
เรื่องขึ้นค่าโดยสารนั้นหากจำเป็นก็ต้องยอมรับ แต่ควรลดให้กับนักเรียน คนชรา หรือ ผู้มีรายได้น้อย อย่างน้อยเป็นพาหนะที่ให้
คนส่วนหนี่งจ่ายค่ารถไฟฟ้าไม่ไว้ ได้พึ่งพาบ้าง

เรื่องความสกปรกบนรถ ผมว่าเป็นหน้าที่ของกระเป๋าจริงๆนะ ปรกติเขาก็ดูแลปัดกวาด แต่ก็ควรเช็ดตามราว หรือขอบหน้าต่างบ้าง อาชีพให้บริการนะ ไม่ใช่อาชีพเก็บเงิน
จำเมื่อตอนที่เขามีเจลล้างมือให้บนรถไหมครับ นั่นเพราะสาธารณสุขเขารู้ว่ามันเป็นต้นเหตุของการแพร่เชื้อ คนขึ้นลงวันหนึ่งๆ ใช่ว่ามีแต่คนดีๆ คนขี้โรคก็สารพัด
สังเกตุดูถ้าช่วงไหนมีหวัดระบาด มีคนขึ้นหมุนเวียนไอจามบนรถ ก็จะเพิ่มคนเป็นโรคไปเรื่อยๆ ยิ่งรถแอร์นี่ละตัวดี
การลดค่าโดยสารให้คนแก่ก็มีปรกติ แต่กับเด็กกับเล็ก และนักเรียนประถม ควรจะยกเลิกไปเลย เพราะเด็กก็ไม่ใช่ว่าจะได้เงินไปโรงเรียนมากอะไรนักแต่ต้องมาจ่ายค่ารถเท่าผู้ใหญ่ ให้ผู้ปกครองแบกภาระอีก ได้เงินเด็กส่วนนี้ไป ยังไงๆ ก็บริหารเจ๊งอยู่ดี สู้มอบภาพลักษณ์ดีๆ ให้เด็กจะดีกว่ามั๊ง
ส่วนตัวผมนะ ไม่ขึ้นแท็กซี่ รถไฟฟ้า แม้แต่มอไซด์รับจ้าง เนื่องจากรายได้ไม่มากนัก พออยู่ได้ การใช้ชีวิตจำเป็นต้องรู้ว่าชีวิตคืออะไร แล้วยังต้องสอนให้ตัวเองรู้จักเก็บ ไม่ให้รู้จักกู้อีกด้วย ในชีวิตผมเห็นคนที่กู้ ไม่มีใครที่มีความสุขในชีวิตเลยซักคน คนจนที่เขาไม่(มีจะ)กู้แต่ก็ยังมีความสุขกับครอบครัว ก็มีให้เห็นเยอะครับ ไม่ใช่อยากพอเพียง แต่มันจำเป็นต้องพอเพียงตะหาก  ยิ้มเด้ง

อยากได้ อยากมี อยากเป็น เห็นกันในชาติเดียว อย่ารอชาติหน้า
07,06, 2018, 09:48:05
bigbang

« ตอบ #49 เมื่อ: 07,06, 2018, 09:48:05 »

เรื่องความสกปรกบนรถ ผมว่าเป็นหน้าที่ของกระเป๋าจริงๆนะ ปรกติเขาก็ดูแลปัดกวาด แต่ก็ควรเช็ดตามราว หรือขอบหน้าต่างบ้าง อาชีพให้บริการนะ ไม่ใช่อาชีพเก็บเงิน
จำเมื่อตอนที่เขามีเจลล้างมือให้บนรถไหมครับ นั่นเพราะสาธารณสุขเขารู้ว่ามันเป็นต้นเหตุของการแพร่เชื้อ คนขึ้นลงวันหนึ่งๆ ใช่ว่ามีแต่คนดีๆ คนขี้โรคก็สารพัด
สังเกตุดูถ้าช่วงไหนมีหวัดระบาด มีคนขึ้นหมุนเวียนไอจามบนรถ ก็จะเพิ่มคนเป็นโรคไปเรื่อยๆ ยิ่งรถแอร์นี่ละตัวดี
การลดค่าโดยสารให้คนแก่ก็มีปรกติ แต่กับเด็กกับเล็ก และนักเรียนประถม ควรจะยกเลิกไปเลย เพราะเด็กก็ไม่ใช่ว่าจะได้เงินไปโรงเรียนมากอะไรนักแต่ต้องมาจ่ายค่ารถเท่าผู้ใหญ่ ให้ผู้ปกครองแบกภาระอีก ได้เงินเด็กส่วนนี้ไป ยังไงๆ ก็บริหารเจ๊งอยู่ดี สู้มอบภาพลักษณ์ดีๆ ให้เด็กจะดีกว่ามั๊ง
ส่วนตัวผมนะ ไม่ขึ้นแท็กซี่ รถไฟฟ้า แม้แต่มอไซด์รับจ้าง เนื่องจากรายได้ไม่มากนัก พออยู่ได้ การใช้ชีวิตจำเป็นต้องรู้ว่าชีวิตคืออะไร แล้วยังต้องสอนให้ตัวเองรู้จักเก็บ ไม่ให้รู้จักกู้อีกด้วย ในชีวิตผมเห็นคนที่กู้ ไม่มีใครที่มีความสุขในชีวิตเลยซักคน คนจนที่เขาไม่(มีจะ)กู้แต่ก็ยังมีความสุขกับครอบครัว ก็มีให้เห็นเยอะครับ ไม่ใช่อยากพอเพียง แต่มันจำเป็นต้องพอเพียงตะหาก  ยิ้มเด้ง

ผมคิดว่ากระเป๋ารถเมล์คงเหนื่่อยกับการเก็บเงินแล้วยังต้องมาปัดกวาด เช็คภายในอีกคงไม่ไหวหละมังครับ
จัดชุดคนทำความสะอาดในอู่ทั้งล้างรถภายนอกเก็บกวาดภายใน ทันทีที่รถเข้าอู่ เหมือนเครื่องบินโดยสารก็น่าจะดีครับ
สำคัญคือผู้โดยสารอย่าทำความสกปรกบนรถ ช่วยได้มากกว่าครับ กับใช้ผ้าปิดปากหรือหน้ากากเมื่อรู้ว่าตนเองไม่สบาย
ส่วนค่าโดยสารสำหรับเด็กกับนักเรียน ตอนเป็นนักเรียนผมก็ซื้อตั๋วเดือนถูกมากกว่าจ่ายเงินสด อย่างน้อยให้เด็กได้เรียนรู้และ
รับทราบว่าทุกอย่างมีต้นทุน แสดงให้ผู้ใหญ่บางคนเห็น อย่าขึ้นรถเมล์แล้วหลบเลี่ยงจ่ายเงินก็ยังมีให้เห็นครับ
แท๊กซีไม่จำเป็นจริงๆผมไม่ขึ้น เพราะเห็นพฤติกรรมเรียกแล้วไม่ไป เลยขอใช้รถไฟฟ้ากับเดิน ส่วนมอไซด์รับจ้างไม่ใช้ครับ
เพราะแพงกับเสี่ยงอันตรายมาก
การกู้เงินไม่แย่อย่างที่คิดหรอกครับ หากเป็นการกู้เพื่อซื้ออสังหา บ้านอยู่อาศัย เราสามารถเอาดอกเบี้ยเงินกู้บ้านไปขอลดหย่อนภาษีเงินได้อีก
ดีกว่ากู้ซื้อรถหรือใช้จ่ายเรื่องไม่จำเป็น และควรพิจารณาและคำนวณกับศักยภาพรายได้ว่าเราสามารถส่งได้เท่าไรและเหลือแต่ละเดือน
ไม่เดือดร้อน กับพร้อมที่จะจ่ายทั้งหมดปิดได้เร็วที่สุด การชำระเงินผ่อนก็เหมือนการบังคับออมซื่อบ้าน ทำให้เรามีวินัยมากขึ้น
แทนที่จะเอาเงินไปใช้จ่ายครับอย่างอื่นครับ  ธุจ้า

07,06, 2018, 10:09:55
borvornsak

« ตอบ #50 เมื่อ: 07,06, 2018, 10:09:55 »

จริงครับ เรื่องกู้ ผมมองมุมล่างเกินไป ที่จริงถ้ากู้ไปต่อยอด ไม่ใช่เอาไปถลุง ชีวิตก็จะมีโอกาสเลื่อนขึ้น
ผมเองก็ผ่อนบ้านอยู่  อายนะ ได้หลักประกันตอนแก่ ดีกว่าเช่าไปชั่วชีวิตละ
ตอนยังหนุ่มก็มัวแต่บ้าปืน ซื้อปืน ไม่ได้คิดเรื่องครอบครัว หนี้สินไม่มี แต่พอแยกมามีครอบครัวก็ได้หนี้เลย หัวเราะปิดปาก เพราะคนเท่านั้น ที่สร้างรังด้วยเงิน
ค่าใช้จ่ายทุกวันนี้... พอคนเราแก่ตัว กิเลสก็น้อยลง น่าจะจริงนะ
 อ้อ ถ้าใช้บริการรถเมล์สาย 77 ประจำ ก็คงสวนไปมากับผมละครับ สาย 8 รถเมล์ในดวงใจ คนขับมีแต่คนแก่ๆ ทั้งนั้น ไม่ได้ซิ่งอย่างใครเขาว่า ผมรับรอง  ยิ้มยิงฟัน

07,06, 2018, 10:32:40
bigbang

« ตอบ #51 เมื่อ: 07,06, 2018, 10:32:40 »

ตอนหนุ่มสมัยก่อนปืนราคายังถูกครับ ผมก็ซื้อเก็บไว้พอสมควรหากขายตอนนี้ ก็มีกำไรอยู่ครับ
ถือว่าเป็นการสะสมที่ไม่เสียเปล่า ตอนนี้กำลังคิดบริหารจำนวนกับจำหน่ายออก เหลือที่จำเป็น
ผมขึ้นสาย 77 ช่วงสั้นๆ แถวบางรักถึงอนุสาวรีย์ แล้วเดินต่อส่วนหนึ่ง ไม่กล้าขับรถเข้ามาในบริเวณนี้ครับ ยิ้มยิงฟัน
ดังนั้นราคาน้ำมัน ค่ารถเมล์ หรือค่าครองชีพหากจะขึ้นอีก ก็คิดว่าไม่กระทบกับผมมากนัก เพราะยังสามารถ
ปรับเปลี่ยนและพยายามอยู่ร่วมกับมันให้ได้ครับ กับถือโอกาสที่ได้เดินดูสัมผัสสภาพชีวิตคนเมืองจริงๆ ครับ ธุจ้า

07,06, 2018, 10:53:30
borvornsak

« ตอบ #52 เมื่อ: 07,06, 2018, 10:53:30 »

ตอนหนุ่มสมัยก่อนปืนราคายังถูกครับ ผมก็ซื้อเก็บไว้พอสมควรหากขายตอนนี้ ก็มีกำไรอยู่ครับ
ถือว่าเป็นการสะสมที่ไม่เสียเปล่า ตอนนี้กำลังคิดบริหารจำนวนกับจำหน่ายออก เหลือที่จำเป็น
ผมขึ้นสาย 77 ช่วงสั้นๆ แถวบางรักถึงอนุสาวรีย์ แล้วเดินต่อส่วนหนึ่ง ไม่กล้าขับรถเข้ามาในบริเวณนี้ครับ ยิ้มยิงฟัน
ดังนั้นราคาน้ำมัน ค่ารถเมล์ หรือค่าครองชีพหากจะขึ้นอีก ก็คิดว่าไม่กระทบกับผมมากนัก เพราะยังสามารถ
ปรับเปลี่ยนและพยายามอยู่ร่วมกับมันให้ได้ครับ กับถือโอกาสที่ได้เดินดูสัมผัสสภาพชีวิตคนเมืองจริงๆ ครับ ธุจ้า

แหม๋ พูดเข้าเรื่องปืนจนได้  หัวเราะปิดปาก เมื่อก่อนปืนก็ไม่ได้ถูกนะครับ ผมซื้อสามหมื่นแต่เงินเดือนสองพันกว่าบาท
แล้วถ้าขายวันนี้คิดว่ากำไร อีกสิบปีจะช้ำใจมากกว่านี้ก็ได้  ยิ้มเด้ง อย่างผมซื้อรูเกอร์ มาร์คทู หมื่นแปด สี่ปีขายไปสองหมื่น ตอนนี้ไม่อยากคิด  น้ำตาไหลพราก น้ำตาไหลพราก
ถ้าจะขายก็คงตอนแก่ ความจำเป็นลดลง ใครจะไปรู้เมื่อความเจ็บป่วยมาเยือน จะหาเงินจากไหนอีก ขายยามจำเป็นจริงๆ เพราะไม่มีรายได้หลักอื่นๆ เหลือตัวที่ชอบและยังใช้บ่อย
เผลอๆ จะเหลือไว้ตัวเดียวกับลูกปืนอีกนัดใต้หมอนก็ได้ คิดอะไรไม่ออก ใครจะไปรู้  ยิ้มหมุนหน้า
ปล.

07,06, 2018, 11:22:45
bigbang

« ตอบ #53 เมื่อ: 07,06, 2018, 11:22:45 »

แหม๋ พูดเข้าเรื่องปืนจนได้  หัวเราะปิดปาก เมื่อก่อนปืนก็ไม่ได้ถูกนะครับ ผมซื้อสามหมื่นแต่เงินเดือนสองพันกว่าบาท
แล้วถ้าขายวันนี้คิดว่ากำไร อีกสิบปีจะช้ำใจมากกว่านี้ก็ได้  ยิ้มเด้ง อย่างผมซื้อรูเกอร์ มาร์คทู หมื่นแปด สี่ปีขายไปสองหมื่น ตอนนี้ไม่อยากคิด  น้ำตาไหลพราก น้ำตาไหลพราก
ถ้าจะขายก็คงตอนแก่ ความจำเป็นลดลง ใครจะไปรู้เมื่อความเจ็บป่วยมาเยือน จะหาเงินจากไหนอีก ขายยามจำเป็นจริงๆ เพราะไม่มีรายได้หลักอื่นๆ เหลือตัวที่ชอบและยังใช้บ่อย
เผลอๆ จะเหลือไว้ตัวเดียวกับลูกปืนอีกนัดใต้หมอนก็ได้ คิดอะไรไม่ออก ใครจะไปรู้  ยิ้มหมุนหน้า
ปล.

ก็เป็นเวปปืนเนี่ยครับ  ยิ้มยิงฟัน  เมื่อก่อนแม้เงินเดือนน้อยแต่ใจรักก็พยายามเก็บเงินซื้อ หรือรอปืนมือสองสภาพดีราคาถูก
หากเป็นปัจจุบันผมคงไม่มีโอกาสแล้วครับ  ทุกอย่างขึ้นอยู่กับจังหวะหรือโอกาส แม้แต่ขายถ้ารอได้ผลกำไรก็มีครับ
ปล เชื่อผมเถอะ คิดอะไรไม่ออกก็พักผ่อนและรอโอกาส สำหรับผมไม่ตัดสินใจเอาสิ่งที่ชอบมาทำร้ายหรือทำลายตัวเองครับ
เดี๋ยวคนข้างหลังปล่อยแล้วเสียราคาครับ  ยิ้มยิงฟัน

07,06, 2018, 12:01:28
beamsound รักในหลวง

« ตอบ #54 เมื่อ: 07,06, 2018, 12:01:28 »

ก็เป็นเวปปืนเนี่ยครับ  ยิ้มยิงฟัน  เมื่อก่อนแม้เงินเดือนน้อยแต่ใจรักก็พยายามเก็บเงินซื้อ หรือรอปืนมือสองสภาพดีราคาถูก
หากเป็นปัจจุบันผมคงไม่มีโอกาสแล้วครับ  ทุกอย่างขึ้นอยู่กับจังหวะหรือโอกาส แม้แต่ขายถ้ารอได้ผลกำไรก็มีครับ
ปล เชื่อผมเถอะ คิดอะไรไม่ออกก็พักผ่อนและรอโอกาส สำหรับผมไม่ตัดสินใจเอาสิ่งที่ชอบมาทำร้ายหรือทำลายตัวเองครับ
เดี๋ยวคนข้างหลังปล่อยแล้วเสียราคาครับ  ยิ้มยิงฟัน

ผมก็ขายกินแล้ว หัวเราะปิดปาก
07,06, 2018, 12:21:53
borvornsak

« ตอบ #55 เมื่อ: 07,06, 2018, 12:21:53 »

คงไม่ลืมว่า ตะก่อนมีนายพันคนดัง ที่ใส่แว่นสีชา ได้ให้สัมภาษ นสพ ก่อนว่าคนที่ฆ่าตัวตาย เป็นคนโง่ที่สุด ซึ่งแกไม่มีวันทำ แต่ในสุดท้ายของชีวิต พี่แกก็ยิงตัวตายด้วยกล๊อคครับ  เหงื่อตก จะอารมณ์ชั่ววูบ หรืออะไรก็ตาม ก็อาจเป็นสิ่งที่ไม่คาดเดาได้ สถาณการณ์เป็นตัวกำหนดอารมณ์ ผมเองก็ไม่คิดทำยังงั้น แต่ก็ไม่กล้ารับรองตัวเองเหมียนกัล  อายนะ
ส่วนคนข้างเคียง ผมทำบัญชีควบคู่กับปืนไว้เลย ปีนี้ ราคานี้ อย่าไปโง่ขายต่ำกว่านี้นะ ผมใบ้หวยไม่เป็นซะด้วย ช่วยได้แค่นี้แหละ  ตาแป๋ว
อ้อ ตกหล่น ผมชอบเดินตามตรอกซอกซอยต่างๆ ยามว่าง ดูความเป็นอยู่คนอื่นๆ ด้วยนะ สลัม หรือชุมชนแออัด มันได้ความรู้สึกดีๆ เยอะเชียวละ ยามท้อแท้ ในสังคมที่ดิ้น มันช่วยให้เราดิ้นรนไปด้วย แต่มักมีสายตามองๆ เอ ไอ้นี่มันสายตำรวจมาจับยาหรือเปล่าหว่า  ยิ้มเด้ง

07,06, 2018, 12:22:40
bigbang

« ตอบ #56 เมื่อ: 07,06, 2018, 12:22:40 »

ผมก็ขายกินแล้ว หัวเราะปิดปาก

มีคนมาจองปืนท่านรึยัง  ยิ้มยิงฟัน  ผมเริ่มมีแล้วแต่จะเอาราคาถูก งันรอไปก่อน ยิ้มเด้ง

07,06, 2018, 12:40:59
bigbang

« ตอบ #57 เมื่อ: 07,06, 2018, 12:40:59 »

คงไม่ลืมว่า ตะก่อนมีนายพันคนดัง ที่ใส่แว่นสีชา ได้ให้สัมภาษ นสพ ก่อนว่าคนที่ฆ่าตัวตาย เป็นคนโง่ที่สุด ซึ่งแกไม่มีวันทำ แต่ในสุดท้ายของชีวิต พี่แกก็ยิงตัวตายด้วยกล๊อคครับ  เหงื่อตก จะอารมณ์ชั่ววูบ หรืออะไรก็ตาม ก็อาจเป็นสิ่งที่ไม่คาดเดาได้ สถาณการณ์เป็นตัวกำหนดอารมณ์ ผมเองก็ไม่คิดทำยังงั้น แต่ก็ไม่กล้ารับรองตัวเองเหมียนกัล  อายนะ
ส่วนคนข้างเคียง ผมทำบัญชีควบคู่กับปืนไว้เลย ปีนี้ ราคานี้ อย่าไปโง่ขายต่ำกว่านี้นะ ผมใบ้หวยไม่เป็นซะด้วย ช่วยได้แค่นี้แหละ  ตาแป๋ว
อ้อ ตกหล่น ผมชอบเดินตามตรอกซอกซอยต่างๆ ยามว่าง ดูความเป็นอยู่คนอื่นๆ ด้วยนะ สลัม หรือชุมชนแออัด มันได้ความรู้สึกดีๆ เยอะเชียวละ ยามท้อแท้ ในสังคมที่ดิ้น มันช่วยให้เราดิ้นรนไปด้วย แต่มักมีสายตามองๆ เอ ไอ้นี่มันสายตำรวจมาจับยาหรือเปล่าหว่า  ยิ้มเด้ง

พันเอก ป อาจจะอยู่ในสถานการณ์ที่เครียดจัดจนลืมสิ่งที่บอกไว้กับมีปัจจัยคือปืนที่ใกล้ตัวมังครับ
เพื่อนผมก็ยิงตัวตายเพราะทนทุกข์ทรมานโรคมะเร็งไม่ไหว ก่อนยิงก็โทรมาบอกลา ผมรีบไปแต่ก็ไม่ทันครับ
ชิ้นส่วนบางชิ้นกระจายติดข้างฝา แต่เข้าใจว่าเขาจำเป็นเลือกวิธีนี้
หากมีเวลาเดินถนน ลองสังเกตุดูคนบ้า กับ คนจรจัด ดูว่าเขามีสภาพนอกที่แย่แต่ในใจผมว่าเขาคงไม่เดือดร้อน
ทุกข์ใจกับเศรษฐกิจแบบพวกเรา เว้นแต่ตอนท้องหิวหรือนอนครับ  ธุจ้า

07,06, 2018, 13:36:33
borvornsak

« ตอบ #58 เมื่อ: 07,06, 2018, 13:36:33 »

พูดเรื่องคนยิงตัวตาย เคยมีเรื่องเศร้า เพื่อนน้องชายผมเอง เคยเอาโคลท์ซุปเปอร์มาให้ดู เป็นปืนที่พ่อเขาซื้อใช้ พอพ่อตาย หาใบไม่เจอแล้ว
จะขอซื้อต่อก็ไม่ขาย ลูกปืนติดปืนก็เก่ายุคเดียวกัน ต่อมาไม่นาน หมอนี่ดันเอาปืนตัวนี้ยิงตัวเองตายซะอีก น่าจะโทษลูกปืน มันควรจะด้านนะ
 คนที่เราดูว่าบ้า ในสมองจะมีโลกส่วนตัวทุกคน ไม่ทุกข์อะไร(ที่แสดงออก) รู้จักวางเฉย(เราๆ ที่บอกตัวเองว่าไม่บ้า ดันทำไม่ได้) เก็บอาหารตามถังขยะกินกินของเสียท้องก็ไม่เสีย  ฟันก็ไม่เคยแปรง ฟันยังดีกว่าเราๆ ที่แปรงทุกเช้าเย็น ไม่อาบน้ำก็ไม่ยักกะเป็นกลากเกลื้อน นั่งเหม่อลอยพึมพำมีจินตนาการ ไม่ได้จ้องแต่หน้าจอโทรศัพท์เอาเป็นเอาตายอย่างเราๆ ก็มีความสุขได้(ดีไม่ดีจะหาว่าพวกเราๆ นี่แหละ ที่บ้า หัวเราะปิดปาก) แต่ผมไม่อิจฉาเขานะ เพราะอันความสุขของใคร ก็ของมัน ใครอยากได้ คนนั้นต้องทำ  ยิ้มหมุนหน้า
ปล ปืนที่ขายในกันมาร์ท กระบอกไหนถูกเกิน ผมเคยคุยๆ คนขายบอก ของแฟนเพื่อนฝากขาย เพราะเพื่อนใช้ยิงตัวตายครับ  เหงื่อตก เหงื่อตก ผมขนลุกไปหมด เพราะซื้อไม่ทัน  หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07,06, 2018, 13:40:36 โดย borvornsak » บันทึกการเข้า

07,06, 2018, 13:53:52
beamsound รักในหลวง

« ตอบ #59 เมื่อ: 07,06, 2018, 13:53:52 »

มีคนมาจองปืนท่านรึยัง  ยิ้มยิงฟัน  ผมเริ่มมีแล้วแต่จะเอาราคาถูก งันรอไปก่อน ยิ้มเด้ง
มี 6 ปล่อยไปเรื่อยๆเหลือ 3 แล้วครับ กะว่าเหลือสั้น 1 ยาว 1 ก่อน  มีตังค์ค่อยหาเพิ่มใหม่ครับ ยิ้มยิงฟัน
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ขึ้นบน
  พิมพ์