GUN IN THAILAND
19,10, 2018, 02:43:41 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูการเลี้ยงปลาในนาข้าวที่อินโดนีเซียกันครับ  (อ่าน 1237 ครั้ง)
02,07, 2018, 13:54:21
borvornsak
super member

« ตอบ #30 เมื่อ: 02,07, 2018, 13:54:21 »

ผมมีที่ข้างบ้านเล็กๆกะจะปลูก ทุเรียน ซักต้น เงาะซักต้น มังคุดซักต้น ลองกองซักต้น ตายหมดครับ
            เหลือแต่มะละกอ ใบเหลืองๆ  แต่กล้วยพอได้  ไปไม่เป็นครับไม่รู้จะปรับยังไงดิน  หัวเราะปิดปาก
เป็นความคิดที่ดีครับ ไม่ปล่อยให้พื้นที่ว่างเปล่า ปลูกพืชให้ร่มเงาก็ยังดูดีกว่าหญ้ารกๆ
ดินในแต่ละจังหวัด แต่ละภาค โดยธรรมชาติให้ผลทางสาร NPK ต่างกันไปครับ คงต้องปรับสารในดินก่อน
อย่างแถวบ้านผมเป็นดินทราย ก็พอจะปลูกลองกองได้ผล แต่พอปลูกสะตอไม่ยอมติดฝักเลย ไม่ว่าบ้านไหนๆ ก็ไม่ติด เขาว่ามันผิดอากาศ
ถ้าปลูกกล้วยได้ จะลองสัปปะรดก็ดีครับ ไม่ต้องใส่ปุ๋ยเลย แต่ว่าได้ผลปีละครั้ง ตามฤดูกาลครับ ไม่เหมือนกล้วยซึ่งให้ผลได้ตลอดปี
ถ้าพืชสวนครัว ก็ต้องชะอม

อยากได้ อยากมี อยากเป็น เห็นกันในชาติเดียว อย่ารอชาติหน้า
02,07, 2018, 18:10:01
ฐ.ฐาน

Diligentia, Vis, Celeritas (Accuracy,Power,Speed)

« ตอบ #31 เมื่อ: 02,07, 2018, 18:10:01 »

ผมมีที่ข้างบ้านเล็กๆกะจะปลูก ทุเรียน ซักต้น เงาะซักต้น มังคุดซักต้น ลองกองซักต้น ตายหมดครับ
            เหลือแต่มะละกอ ใบเหลืองๆ  แต่กล้วยพอได้  ไปไม่เป็นครับไม่รู้จะปรับยังไงดิน  หัวเราะปิดปาก

ประวัติความเป็นมาของดินบริเวณบ้านเป็นอย่างไรละครับ เป็นดินถมหรือดินดังเดิมและคนพื้นที่เคยปลูกอะไรกันมาก่อน ลองหาปุ๋ยอินทรีย์พวกปุ๋ยหมัก, ปุ๋ยจากหมูหลุม, ขี้วัว ฯลฯ ใส่รองหลุมก่อนลงต้นไม้ปลูกดู

ไร่ผมอยู่ริมแม่น้ำเป็นดินทรายขี้เป็ดจากดินแม่น้ำเดิมๆก่อนสร้างเขื่อนกันน้ำข้างบนแล้วน้ำลดลงไป ปลูกอะไรจะงามใบมากคงมี Nitrogen อยู่เยอะ ผมว่าจะเก็บตัวอย่างไปให้เจ้าหน้าที่วิเคราะห์ดูอยู่เหมือนกัน ฟักทองที่แม่บ้านปลูกไม่ติดผลเลยออกดอกแล้วเน่าหมดคงเป็นเพราะเข้าหน้าฝนด้วย แต่เก็บยอดผัดกินได้เกือบทุกวัน เห็นกำลังปลูกเพิ่มไว้เก็บยอดส่งให้ป้าข้างบ้านไปขายช่วงวันนัด

A room without books is like a body without soul - Cicero
02,07, 2018, 21:32:22
beamsound รักในหลวง

« ตอบ #32 เมื่อ: 02,07, 2018, 21:32:22 »

ประวัติความเป็นมาของดินบริเวณบ้านเป็นอย่างไรละครับ เป็นดินถมหรือดินดังเดิมและคนพื้นที่เคยปลูกอะไรกันมาก่อน ลองหาปุ๋ยอินทรีย์พวกปุ๋ยหมัก, ปุ๋ยจากหมูหลุม, ขี้วัว ฯลฯ ใส่รองหลุมก่อนลงต้นไม้ปลูกดู

ไร่ผมอยู่ริมแม่น้ำเป็นดินทรายขี้เป็ดจากดินแม่น้ำเดิมๆก่อนสร้างเขื่อนกันน้ำข้างบนแล้วน้ำลดลงไป ปลูกอะไรจะงามใบมากคงมี Nitrogen อยู่เยอะ ผมว่าจะเก็บตัวอย่างไปให้เจ้าหน้าที่วิเคราะห์ดูอยู่เหมือนกัน ฟักทองที่แม่บ้านปลูกไม่ติดผลเลยออกดอกแล้วเน่าหมดคงเป็นเพราะเข้าหน้าฝนด้วย แต่เก็บยอดผัดกินได้เกือบทุกวัน เห็นกำลังปลูกเพิ่มไว้เก็บยอดส่งให้ป้าข้างบ้านไปขายช่วงวันนัด

ผิวหน้าก็ดำๆน่าจะปลูกอะไรขึ้นมั่งครับ   ขุดลงซัก สามสิบเซ๊นต์ ก็จะเป็นดินเหนียวครับ  ส่วนมากปลูกยาง
             พารากัน  ที่ผม โดนเวนคืนสร้างทางกระบี่ ขนอม เหลือไว้พอสร้างบ้าน ถนนสูงกว่าพื้นดินเดิม 2 เมตร เหงื่อตก
             กำลังคิดจะ ซื้อปล่องทำบ่อส้วม แล้วหาดินมาใส่ลองปลูกดู ยิ้มยิงฟัน
03,07, 2018, 08:14:29
ฐ.ฐาน

Diligentia, Vis, Celeritas (Accuracy,Power,Speed)

« ตอบ #33 เมื่อ: 03,07, 2018, 08:14:29 »

ก่อนนี้เคยทำเหมืองแร่ดีบุกในบริเวณหรือไม่ละครับ ที่ระนองบ้านเกิดผมพื้นที่รอบนอกตัวเมืองเคยผ่านการทำเหมืองเรือขุดมาจากในอดีต จะปลูกอะไรก็ยากเหมือนกัน

ปลูกไม้ใหญ่ในรองปูนไม่ค่อยจะดีรากจะถูกบีบอัดอยู่ในรองเมื่อต้นไม้ใหญ่ขึ้น ใช้วิธีขุดดินออกเป็นหลุมแล้วใส่ดินที่ปรับแล้วลงไปก็ได้ จะช่วยพวนดินที่อาจจะแน่นไปจากการบดอัดของรถที่วิ่งทับไปทับมาตอนที่สร้างถนน ต้นมะม่วงใหญ่ริมทางเข้าบ้านในไร่ผมยังตายไปหลังจากผมสร้างบ้านใหม่ที่ต้องมีรถหนักวิ่งเข้าออกมาส่งของอยู่หลายเที่ยว

A room without books is like a body without soul - Cicero
03,07, 2018, 08:21:32
beamsound รักในหลวง

« ตอบ #34 เมื่อ: 03,07, 2018, 08:21:32 »

ก่อนนี้เคยทำเหมืองแร่ดีบุกในบริเวณหรือไม่ละครับ ที่ระนองบ้านเกิดผมพื้นที่รอบนอกตัวเมืองเคยผ่านการทำเหมืองเรือขุดมาจากในอดีต จะปลูกอะไรก็ยากเหมือนกัน

ปลูกไม้ใหญ่ในรองปูนไม่ค่อยจะดีรากจะถูกบีบอัดอยู่ในรองเมื่อต้นไม้ใหญ่ขึ้น ใช้วิธีขุดดินออกเป็นหลุมแล้วใส่ดินที่ปรับแล้วลงไปก็ได้ จะช่วยพวนดินที่อาจจะแน่นไปจากการบดอัดของรถที่วิ่งทับไปทับมาตอนที่สร้างถนน ต้นมะม่วงใหญ่ริมทางเข้าบ้านในไร่ผมยังตายไปหลังจากผมสร้างบ้านใหม่ที่ต้องมีรถหนักวิ่งเข้าออกมาส่งของอยู่หลายเที่ยว

ไม่ครับ แต่ต้นขี้เหล็กนี่ขึ้นดีจัง  แถวบ้านผมมี บริษัททำดินขาย ส่งทั้งในและนอกประเทศ ถามๆพวกทำงานในนั้นเขาทำยังไง ปากเขาเย็บได้สนิทจริง เหงื่อตก ยิ้มยิงฟัน
06,07, 2018, 11:18:01
ปืนหม่าแต้ป
powerfull
**

« ตอบ #35 เมื่อ: 06,07, 2018, 11:18:01 »

ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ  ลงทุนน่าดูครับ   ปรบมือ ปรบมือ ปรบมือ

อายนะ

ไม่เมา แต่ เป่าเกิน
26,09, 2018, 14:27:09
คาบศิลา

คนไทย ทั้งตัวและหัวใจ

« ตอบ #36 เมื่อ: 26,09, 2018, 14:27:09 »

เกษตรบ้านเราน่าจะคิดใหม่ ทำใหม่ได้แล้วครับ ตะบี้ตะบันทำเกษตรเชิงเดี่ยว ใช้สารเคมีตั้งแต่ยังเป็นเมล็ดยันออกจำหน่าย ต้นทุนสูง อันตราย เสี่ยงการขาดทุน ทุกอย่างรู้หมด แต่ก็ยังทำกันอยู่  ลองดูผักปลอดสารพิษในซุปเปอร์มาร์เก็ตราคาแพงจนน่าตกใจ ข้าวอินทรีย์กิโลหลายสิบ จนเป็นร้อย สวนทางกับข้าวสารเคมีที่ราคาตกเอา ๆ  สังเกตุง่าย ๆ เวลาเดินตลาดหาซื้อผัก ถ้าเดินไปเจอแผงขายผักปลอดสารเคมี ราคาเท่าไรก็จะมีคนแย่งกันซื้อ แต่ทำไม๊ ไม่แย่งกันปลูกบ้าง ผมปลูกข้าวไม่เคยใส่ปุ๋ยเคมี ไม่เคยใช้ยาฆ่าหญ้า ฆ่าแมลง ไม่ค่อยได้สนใจจะถอนหญ้าวัชพืชสักเท่าใด ปล่อยให้ขึ้นปน ๆ กันไปทั้งหญ้าทั้งข้าว ใส่ปุ๋ยหมักบ้างตามแต่จะมี พ่นน้ำส้มควันไม้บ้างตามแต่จะขยัน ผลผลิตออกมาก็ไม่ได้ขี้เหร่อาจจะได้น้อยกว่านาของเพื่อนบ้านที่ใช้เคมี แต่เมื่อเทียบเป็นข้าวสาร กก. 25 บาท กับ กก. 60 บาท มันก็พอได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26,09, 2018, 14:32:36 โดย คาบศิลา » บันทึกการเข้า
29,09, 2018, 13:41:35
bravo007
ความย่อท้อ ไม่เคยนำมา ซึ่งความสำเร็จ

« ตอบ #37 เมื่อ: 29,09, 2018, 13:41:35 »

เกษตรบ้านเราน่าจะคิดใหม่ ทำใหม่ได้แล้วครับ ตะบี้ตะบันทำเกษตรเชิงเดี่ยว ใช้สารเคมีตั้งแต่ยังเป็นเมล็ดยันออกจำหน่าย ต้นทุนสูง อันตราย เสี่ยงการขาดทุน ทุกอย่างรู้หมด แต่ก็ยังทำกันอยู่  ลองดูผักปลอดสารพิษในซุปเปอร์มาร์เก็ตราคาแพงจนน่าตกใจ ข้าวอินทรีย์กิโลหลายสิบ จนเป็นร้อย สวนทางกับข้าวสารเคมีที่ราคาตกเอา ๆ  สังเกตุง่าย ๆ เวลาเดินตลาดหาซื้อผัก ถ้าเดินไปเจอแผงขายผักปลอดสารเคมี ราคาเท่าไรก็จะมีคนแย่งกันซื้อ แต่ทำไม๊ ไม่แย่งกันปลูกบ้าง ผมปลูกข้าวไม่เคยใส่ปุ๋ยเคมี ไม่เคยใช้ยาฆ่าหญ้า ฆ่าแมลง ไม่ค่อยได้สนใจจะถอนหญ้าวัชพืชสักเท่าใด ปล่อยให้ขึ้นปน ๆ กันไปทั้งหญ้าทั้งข้าว ใส่ปุ๋ยหมักบ้างตามแต่จะมี พ่นน้ำส้มควันไม้บ้างตามแต่จะขยัน ผลผลิตออกมาก็ไม่ได้ขี้เหร่อาจจะได้น้อยกว่านาของเพื่อนบ้านที่ใช้เคมี แต่เมื่อเทียบเป็นข้าวสาร กก. 25 บาท กับ กก. 60 บาท มันก็พอได้นะครับ

จริงๆ แล้ว มันก็มีตัวอย่างที่ชัดเจนให้เห็นกันทุกปีนะครับ ว่าราคามะนาวหน้าแล้ง แพงลิบลิ่ว
ผลผลิตมะนาวแต่ละสวน ได้ผลผลิตน้อย แต่ทำไมเจ้าของสวนถึงมีความสุข เพราะผลผลิตน้อย แต่ราคามันสูง รายได้ต่อไร่ก็เลยสูงตาม

แล้วถ้าชาวนาทุกคนเลิกทำนาเคมีล่ะ ที่ชาวนากลัวก็คือ ข้าวก็จะได้ผลผลิตต่อไร่น้อยใช่มั๊ย
ถ้ามันได้น้อย ราคามันก็จะดีดขึ้นเหมือนมะนาวหน้าแล้งยังไงล่ะ
ไหนจะต้นทุนค่าปุ๋ยค่ายาฆ่าแมลงที่ไม่ต้องใช้อีก
ผลกระทบด้านลบของการใช้เคมี ที่มีต่อสุขภสพของชาวนาด้วยครับ

ถ้าชาวนามีข้อมูลอะไรที่ผมไม่รู้ รบกวนอธิบายกันด้วยเหตุผลนะครับ ยินดีรับฟังด้วยความเคารพครับ ธุจ้า

การให้โอกาส คนเลว
เท่ากับ ยื่นความตาย ให้คนดี
ข่มขืน ต้อง ประหาร
03,10, 2018, 10:28:23
หงส์ชรา...party
You " ll never walk alone...
Gun In Thai Mania
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 03,10, 2018, 10:28:23 »

ธุจ้า ธุจ้า    สวัสดียามสายๆๆครับ น้าborvornsakครับ ต้นหัวคันนาจะมีบ่อน้ำไว้ใช้สูบน้ำเข้านาครับ ไม่ได้รอฝนฟ้าสักเท่าไหร่ครับ ถึงหน้าแล้งก็จะวิดน้ำโดยระหัดครับ ปลาปีนึงนี่หลายครับ ส่วนคลองส่งนี่กว้างเท่าๆถนน 2 เลน ปลาเพียบ หากินง่าย ไม่อดอยาก แค่มีน้ำพริกกะปิ ไม่ก็มะขามเปียก อิ่มพุงกางครับ สนุกมากตอนได้ออกไปนาครับ ได้หาปลา เก็บผักเก็บของมากินตอนเย็นที่บ้านครับ มาตอนนี้แทบหาดูไม่ได้แล้วครับ แทบจะเลือนหายไปหมดแล้วครับ น้าborvornsakครับ  ธุจ้า ธุจ้า ยิ้มเด้ง ยิ้มเด้ง

...........  ระลึกชาติเลยผม  อายนะ อายนะ อายนะ  สวัสดีครับน้าสิงห์ เจ้าแฝดเป็นงัยบ้าง ไอ้แสบเล็กด้วย สบายดีนะครับ  รักกันนะ รักกันนะ รักกันนะ

04,10, 2018, 08:31:32
พรานเก่า
*

« ตอบ #39 เมื่อ: 04,10, 2018, 08:31:32 »

จริงๆ ถ้าลูกหลานชาวไร่ชาวนาไม่ทิ้งบ้านเกิดไปทำงานอุตสาหกรรมกันหมด คงได้คนมีความรู้ความสามารถมาช่วยพัฒนาการเกษตรมั่ง

นวัตกรรมใหม่ๆ ไม่ค่อยเกิด การจะใช้เทคโนโลยีสูงๆ ก็ไม่คุ้มทุน แต่ถ้าคิดให้ดีๆ ธุรกิจอะไรก็ไม่ยั่งยื่นเท่าการเกษตรอีกแล้วนะครับ เพราะยังไงๆ เราก็ต้องกิน

ทุกวันนี้คนทำเกษตรบ้านเราที่ไม่ใช่เกษตรอุตสาหกรรมมีแต่คนแก่ๆ ซึ่งทำอะไรด้วยความเคยชินและความเชื่อแห่ทำตามๆ กัน จะถ่ายทอดความรู้อะไรให้นั้นทำได้ยาก

เดี๋ยวนี้โลกมันเปลี่ยนไปแล้ว เราใช้โดรนพ่นยา ใช้เซ็นเซอร์จับความชื้นสั่งงานรดน้ำต้นไม้  รถไถนายังสั่งงานผ่านแอ๊พเดินตามแทร็คจีพีเอส

ตัวอย่างในคลิป ถ้าเป็นคนเล่น RC หรือในอุตสาหกรรมคงเป็นเรื่องหมูๆ  แต่กับชาวไร่ชาวนาเราๆ กลายเป็นเรื่องน่าตื่นตะลึง

นี่คงจุดประกายว่าอีกหน่อยเราคงทำเกษตรได้ง่ายๆ และอาชีพเกษตรจะเป็นงานที่สบายที่สุดครับ  ยิ้มยิงฟัน ธุจ้า

https://www.youtube.com/watch?v=EPMDcC4j_To

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04,10, 2018, 08:33:24 โดย พรานเก่า » บันทึกการเข้า
04,10, 2018, 09:17:52
Ro@d - รักในหลวง
*

๑ คัน ๑ ชีวิตที่อิสระ มี G๒๓ กาแฟอีก ๑ เป็นเพื่อน

« ตอบ #40 เมื่อ: 04,10, 2018, 09:17:52 »

เคยคุย กัยชาวนา ชานกรุง แถวลาดกระบัง ที่ยังปลูกข้าวกันเยอะมาก
ที่ไม่ทำ เพราะ อีลักเยอะ เลี้ยงปลาในนาข้าว ขโมย จับกันหมด. น้ำตาไหลพราก 

"ชีวิตที่สันโดษ สงบ เรียบง่าย ย่อมมีความสุขเสมอ"
"เมื่อให้เขาพูด จึงจะทราบว่า เขาประมาณใด"

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0

http://www.youtube.com/watch?v=s4I8Lsv37Fo&fe
05,10, 2018, 12:19:27
๛ชยันโต๛

« ตอบ #41 เมื่อ: 05,10, 2018, 12:19:27 »

นึกภาพไม่ออก ว่าจะเลี้ยงยังไง นาข้าวบ้านผม เข้าปล่อยน้ำเข้าเป็นรอบ ไม่ได้แช่น้ำไว้ให้ปลาอยู่ ไม่งั้นข้าวเน่า
 แล้วถ้าไม่ใส่ยาฆ่าหอยนี้ หอยซัดข้าวหมดนาเลยครับ สัตว์รอดตายจะมีอยู่ก็จะมี ปู หอย อยู่แถวๆคันดิน

กล่องกรองไฟ เพิ่มแรงบิด ประหยัดน้ำมัน เพิ่มสมถนะเครื่องยนต์
https://www.facebook.com/pages/Power-Speed-Volt-stabilizer/276370959214561?ref=bookmarks
07,10, 2018, 16:17:13
สิงห์สามแพร่ง
พวกเราไม่ใช่คนดี 100% ..........แต่เรื่องเดียวที่เราทำไม่เป็น ............คือ "เนรคุณในหลวง"
*

จอหงวนติดดิน ตงฉินบ้านนอก

« ตอบ #42 เมื่อ: 07,10, 2018, 16:17:13 »

อายนะ

ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า   สวัสดียามเย็นครับ ป๋าปมต.ครับ ใครทำนี่โดนหาว่าบ้าแน่ครับ ป๋าปมต.ครับ  ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า ยิ้มเด้ง ยิ้มเด้ง ยิ้มเด้ง

...........  ระลึกชาติเลยผม  อายนะ อายนะ อายนะ  สวัสดีครับน้าสิงห์ เจ้าแฝดเป็นงัยบ้าง ไอ้แสบเล็กด้วย สบายดีนะครับ  รักกันนะ รักกันนะ รักกันนะ

ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า สวัสดียามเย็นๆๆครับ น้าหงษ์ครับ  เป็นความทรงจำสมัยเด็กๆๆครับ  น้าหงษ์ครับ ตอนนี้เจ้าแฝดย้ายเข้าเรียนที่กรุงเทพครับ ส่วนเจ้าตัวเล็กยังอยู่สิงห์ครับ  แต่ออกแนวกลายๆๆว่าจะไปเป็นมีสทิฟฟานี่สิครับ น้าหงษ์ครับ  ธุจ้า ธุจ้า ธุจ้า  ยิ้มเด้ง ยิ้มเด้ง ยิ้มเด้ง
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์