GUN IN THAILAND
19,06, 2018, 07:52:44 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: [1] 2 3 ... 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนลูกโม่จิ๋ว North American Arms (NAA) .22 LR & .22 Magnum  (อ่าน 1663 ครั้ง)
02,06, 2018, 19:40:29
MK
สมาชิก
**

« เมื่อ: 02,06, 2018, 19:40:29 »

สวัสดีครับ

อยากทราบความเห็นของพี่ๆสมาชิกแต่ละท่านกับเจ้าปืนจิ๋ว North American Arms ตัวเล็ก .22

มีความคิดเห็นอย่างไรกับปืนตัวนี้ครับ *แสดงความคิดเห็นได้ทุกด้าน

(ออกความเห็นแบบฟรีสไตล์ได้เลยครับ)

ความเห็นส่วนตัวผม รู้สึกชอบ NAA รุ่น Pug ด้วยความสวยงานลงตัว ดู modern
คิดว่าเป็นปืนที่คงเอาอะไรกับมันมากไม่ได้ในเรื่องของศักยภาพ ถ้าเทียบกับปืนหลัก .38 9 .45 .357

แต่คิดไว้ว่าสักวันถ้าเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉินแบบต้องพกซ่อนปืนมันน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีครับ
เหตุผลเพราะ ถ้าเป็นปืน .22 แบบกึ่งออโต ถ้ายิงแล้วขัดข้องก็จบข่าว
 .380 ถึงจะเป็นรุ่นตัวเล็กๆแต่ มิติปืนก็ใหญ่กว่า ขัดข้องก็จบข่าว

ผมเลยมองว่า นอกจากมันเหมือนของสะสม คิดว่าในบางสถาณการณ์ มันก็น่าจะทำให้รู้สึกอุ่นใจขึ้นเมื่อจำเป็นต้องติดตัว
เพราะมันเล็ก กว่าฝ่ามือ ค้นเจอได้ยากแน่นอน (ถ้าไม่มีพิรุธ และเจอรถ X-Ray) ที่สำคัญกลไกมันก็ยังเป็นลูกโม่ ถึงจะเป็นแค่ระบบ Single ที่ต้องง้างนกก่อนยิงทุกนัด แต่ก็มั่นใจได้ว่า ถ้าสับไม่แตกก็ ง้างนกยิงได้ต่อเลย

ถ้าคิดว่า 5 นัดไม่พอ  ผมก็คิดว่าจากที่ได้อ่านและศึกษาดู การยิงมากกว่า 2 นัดก็คือเกินเหตุแล้ว คุยกับศาลยากขึ้นไปอีก
ส่วนถ้าคิดว่าขนาด .22 สู้ไม่ได้อำนาจหยุดยั้งไม่พอ แต่ก็เชื่อว่าอย่างน้อยก็ดีกว่ามือเปล่า และมีด

แต่ทางที่ดี ไม่พกปืนก็ดีที่สุดเพราะบางทีการมีปืนก็อาจทำให้เรื่องใหญ่ขึ้นถ้าใช้ปืน  แต่อันนี้ทางผมยกตัวอย่างในกรณีฉุกเฉินที่จำเป็นจริงๆครับ ไม่ได้สนับสนุนให้พกปืนโดยไม่มีเหตุผลนะครับ (แต่เชื่อว่าท่านที่จำเป็นต้องพกก็คง พกเพราะความจำเป็นของแต่ละท่าน และพร้อมที่จะรับความเสี่ยงในการถูกท่านตำรวจตรวจเจออยู่แล้วครับ)

ทั้งหมดนี้คือความเห็นของผม ต่อเจ้าปืนลูกโม่จิ๋ว NAA .22 ครับ

**ภาพประกอบหาจากใน google
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03,06, 2018, 02:16:22 โดย MK » บันทึกการเข้า
02,06, 2018, 20:21:41
tutaman
สมาชิก
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 02,06, 2018, 20:21:41 »

ผมชอบมากครับ งานเขาทำออกมาเนียนสวยมาก เหมาะกับการสะสม

แต่ทำใจกับราคาหน้าร้านในไทยไม่ได้จริงๆ แพงเว่อร์วังมากมาย จะแพงไปไหน
เมืองนอก 2 ร้อยกว่าเหรียน เข้าไทย ขายแพงกว่าลูกโม่ 2 นิ้ว ที่ราคา 6-7 ร้อยเหรียน

จริงๆผมว่าปืนพกซ่อน ไม่สมควรเป็นกระสุนชนวนริม นะครับ เพราะต้องพกซ่อนนาน บางทีเจอความชื้นอีก เป็นปืนที่ไม่ค่อยได้ดูแล ผมว่าชนวนกลางเหมาะสมกว่ามาก

ถึงเวลาใช้จริง ปืนไม่ขัดข้องแต่กระสุนด้านก็จบข่าวเหมือนกันครับ
02,06, 2018, 21:00:54
jj_hdtv
สมาชิก
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 02,06, 2018, 21:00:54 »

คอปืนบางท่านในอเมริกา มีความคิดเห็นว่า ปืนสั้นลูกกรด มีอำนาจหยุดยั้งใกล้เคียงกับปืนสั้นขนาดอื่นๆ ทำไมเขาจึงต้องบอกแบบนั้น

หากปืนสั้นลูกกรดด้อยประสิทธิภาพกว่าปืนอื่นๆอย่างมีนัยสำคัญ แล้วเราจะต้อง ขออนุญาต ปืนสั้นลูกกรด ไปทำไม
ตำรวจจะต้องตามจับปืนไทยประดิษฐ์ที่ใช้กระสุนลูกกรดไปทำไม  อย่างไรมันก็คือ ปืน

ในอนาคตหากคนถ่อยส่วนใหญ่มีความรู้และทราบดีว่า ปืนสั้นลูกกรดไม่น่าไว้ใจ เปลี่ยนมาใช้ .40 จะเป็นอย่างไร
อย่างตอนนี้คนถ่อยหลายกลุ่มก็มานิยม .38spl กันแล้ว
02,06, 2018, 22:19:05
ท่านชายเงิบ
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #3 เมื่อ: 02,06, 2018, 22:19:05 »

ตัวนี้ผมยิงอยู่ครับ ที่ระยะไม่เกิน 5เมตร ยิงลูกมะพร้าว ทะลุแบบสบายๆครับ ( ถ้าเป็นหัวคน รวมกระโหลก ก็ไม่น่าจะเหลือ )
ปืนพวกนี้ใช้ยิงระยะประชิดครับ ( จ่อยิง ) คือยกชี้แล้วยิงเลย มันไม่ใช่ปืนแบบ Glock43 หรือ LCP ที่เอาไว้ยิงระยะใกล้

ปืนตัวนี้พกสบายครับ หย่อนใส่ช่องกระเป๋าบนเสื้อเชิ้ต หรือ ใส่กระเป๋ากางเกงได้เลย ไม่เกะกะ ไม่วุ่นวาย ห่วงแต่จะครูดจอมือถือ
หรือกระเป๋าเงินเป็นรอย ( เรื่องทำกระเป๋าเงินเป็นรอย อันนี้ผมโดนคุณภรรยาต่อว่ามาแล้ว )

คือเวลาเห็นท่าไม่ดี เอามือล้วงเข้าในกระเป๋ากางเกง ง้างนกรอเลย ถ้าต้องใช้ก็ดึงออกมาลั่นได้ทันที
(จริงๆวันนี้ผมก็เกือบได้ใช้แล้วละ ในลานจอดรถของห้างแห่งหนึ่ง)

พวกเราขนสวย ตาใส แข็งแรง
02,06, 2018, 22:47:23
Komgrich
สมาชิก
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 02,06, 2018, 22:47:23 »

เทียบหมัดต่อหมัด นะครับ ผมคิดอย่างนี้ครับ 5 นัดเท่าๆกัน ผมใช้โม่ .38 อุ่นใจกว่าน้ำหนักหัวกระสุนที่มากกว่าหลายเท่าแรงปะทะที่มากกว่า ซึ่ง.22 แมกนัมนั้นหากยิงจากปืนลำกล้องสั้นๆแล้วอานุภาพลดลงเป็นอย่างมาก  การยิงลักษณะป้องกันตัวคือยิงซึ่งๆหน้าห่างไม่น่าเกิน3-5เมตร โดนจุดไม่สำคัญมากๆผูถูกยิงด้วย .22 อาจยังมีแรงสวนเราได้ ครับ ซึ่งมิติปืนอาจต่างกันมาก. แต่อยู่ที่เทคนิคการพกพาหรือนำพาและเทคนิดการใช้งาน แต่อย่างไรก็ตามขนาด .22 ไม่ต้องแมกนัม ก็ คร่าชีวิตคนบนรถเมล์มาหลายแล้วจากแค่ปืนปากกา
02,06, 2018, 23:30:02
MK
สมาชิก
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 02,06, 2018, 23:30:02 »

ผมชอบมากครับ งานเขาทำออกมาเนียนสวยมาก เหมาะกับการสะสม

แต่ทำใจกับราคาหน้าร้านในไทยไม่ได้จริงๆ แพงเว่อร์วังมากมาย จะแพงไปไหน
เมืองนอก 2 ร้อยกว่าเหรียน เข้าไทย ขายแพงกว่าลูกโม่ 2 นิ้ว ที่ราคา 6-7 ร้อยเหรียน

จริงๆผมว่าปืนพกซ่อน ไม่สมควรเป็นกระสุนชนวนริม นะครับ เพราะต้องพกซ่อนนาน บางทีเจอความชื้นอีก เป็นปืนที่ไม่ค่อยได้ดูแล ผมว่าชนวนกลางเหมาะสมกว่ามาก

ถึงเวลาใช้จริง ปืนไม่ขัดข้องแต่กระสุนด้านก็จบข่าวเหมือนกันครับ

ผมเคยคิดแบบนี้เช่นกันครับ กับเรื่องปืน ในการเปรียบเทียบราคา

แต่สุดท้ายทุกวันนี้ ผมเลิกคิดเปรียบเทียบราคากับประเทศผู้ผลิตแล้วครับ เนื่องจากยังไงซะพวกเราก็ไม่มีโอกาสครอบครองปืนในราคาเดียวกันกับฝั่งผู้ผลิตแน่นอนครับ  แบบปืนยาวพวกลูกกรด ราคาพอๆกับ glock แต่บ้านเราปืนยาวลูกกรดเหล่านั้น 3 หมื่นกว่า แต่ glock ราคา 7-8 หมื่นบาท เป็นต้น (และทางผู้นำเข้า ร้านค้าต่างๆก็ยังซื้อได้ในราคา dealer อีกตะหาก แต่ก็คงต้องมีค่าโควต้า ค่าขนส่ง ภาษี และอื่นๆอีกมากมาย นอกนั้นก็คีอกำไรที่บวกไป)

แบบถ้าเราเอาราคา glock ที่อเมริกา เป็นหลัก ถ้าตีเป็นเงินไทย NAA ก็ถูกกว่า Glock ในอเมริกาประมาน 7-8 พันบาท แต่พอมาที่ไทย NAA ราคาพอๆกับ glock  ก็เข้าใจได้ครับ "ทำให้ผมคิดเสมอว่า อยู่บ้านเราถ้าชอบปืนอะไรแล้วคิดว่ายอมจ่ายในราคานั้นได้ก็ซื้อครับ" เพราะถ้ามองเรื่องความคุ้มค่าบางทีเครียดครับ 555   แค่แลกเปลี่ยนความคิดและมุมมองกันนะครับผม  ธุจ้า

--------------------------------

ส่วนเรื่องพกพา เข้าใจได้ครับเรื่องกระสุนเจอความชื้นและอาจจะด้าน แต่ว่าถ้าปกติไม่ได้พก แต่ถึงวันที่จำเป็นต้องพก (แบบ 365 วัน พกแค่ ประมาณ 5 วัน ใน 1 ปี) ผมคิดว่าคงไม่น่าโชคร้ายที่จะเจอกระสุนด้านครับ แหะๆ
02,06, 2018, 23:44:39
MK
สมาชิก
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 02,06, 2018, 23:44:39 »

คอปืนบางท่านในอเมริกา มีความคิดเห็นว่า ปืนสั้นลูกกรด มีอำนาจหยุดยั้งใกล้เคียงกับปืนสั้นขนาดอื่นๆ ทำไมเขาจึงต้องบอกแบบนั้น

หากปืนสั้นลูกกรดด้อยประสิทธิภาพกว่าปืนอื่นๆอย่างมีนัยสำคัญ แล้วเราจะต้อง ขออนุญาต ปืนสั้นลูกกรด ไปทำไม
ตำรวจจะต้องตามจับปืนไทยประดิษฐ์ที่ใช้กระสุนลูกกรดไปทำไม  อย่างไรมันก็คือ ปืน

ในอนาคตหากคนถ่อยส่วนใหญ่มีความรู้และทราบดีว่า ปืนสั้นลูกกรดไม่น่าไว้ใจ เปลี่ยนมาใช้ .40 จะเป็นอย่างไร
อย่างตอนนี้คนถ่อยหลายกลุ่มก็มานิยม .38spl กันแล้ว

ถ้าเอา .22 ไปเทียบกับ .38 ก็คงเทียบไม่ได้อยู่แล้วครับบในมุมของผม
แต่ก็เชื่อว่า .22 ก็ทำอันตรายได้เหมือนกัน แต่คิดว่าคงไม่ได้หยุดยั้งได้ดี ถ้าจำเป็นต้องใช้ก็คงต้องประเมินเหตุการณ์อีกทีว่าคุ้มมั้ยที่จะหยิบขึ้นมา (แต่ในบางโอกาสก็คงไม่มีเวลาได้ไตร่ตรอง)

แต่ถ้าเทียบความเล็กซ่อนเนียน ยังไงผมก็เชื่อว่า แพ้ NAA .22 แน่นอนครับ  ยิ้มเด้ง ธุจ้า
03,06, 2018, 00:18:34
MK
สมาชิก
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 03,06, 2018, 00:18:34 »

ตัวนี้ผมยิงอยู่ครับ ที่ระยะไม่เกิน 5เมตร ยิงลูกมะพร้าว ทะลุแบบสบายๆครับ ( ถ้าเป็นหัวคน รวมกระโหลก ก็ไม่น่าจะเหลือ )
ปืนพวกนี้ใช้ยิงระยะประชิดครับ ( จ่อยิง ) คือยกชี้แล้วยิงเลย มันไม่ใช่ปืนแบบ Glock43 หรือ LCP ที่เอาไว้ยิงระยะใกล้

ปืนตัวนี้พกสบายครับ หย่อนใส่ช่องกระเป๋าบนเสื้อเชิ้ต หรือ ใส่กระเป๋ากางเกงได้เลย ไม่เกะกะ ไม่วุ่นวาย ห่วงแต่จะครูดจอมือถือ
หรือกระเป๋าเงินเป็นรอย ( เรื่องทำกระเป๋าเงินเป็นรอย อันนี้ผมโดนคุณภรรยาต่อว่ามาแล้ว )

คือเวลาเห็นท่าไม่ดี เอามือล้วงเข้าในกระเป๋ากางเกง ง้างนกรอเลย ถ้าต้องใช้ก็ดึงออกมาลั่นได้ทันที
(จริงๆวันนี้ผมก็เกือบได้ใช้แล้วละ ในลานจอดรถของห้างแห่งหนึ่ง)

ที่ยิงลูกมะพร้าวนี่ magnum หรือว่า LR ปกติครับผม แล้วปกติพกตลอดเลยมั้ยครับ หรือว่า..แล้วแต่วันครับ

ส่วนเรื่องของอื่นเป็นรอยนี่ต้องใช้หลักการที่ว่า อำนาจใด ก็ไม่สู้อำนาจภรรยาครับ 555  ุทุบๆ

ปล. ดีแล้วครับ ยังไงก็อย่าให้มีเรื่องถึงขั้นต้องเอามันออกมาเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03,06, 2018, 01:25:09 โดย MK » บันทึกการเข้า
03,06, 2018, 01:27:43
MK
สมาชิก
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 03,06, 2018, 01:27:43 »

เทียบหมัดต่อหมัด นะครับ ผมคิดอย่างนี้ครับ 5 นัดเท่าๆกัน ผมใช้โม่ .38 อุ่นใจกว่าน้ำหนักหัวกระสุนที่มากกว่าหลายเท่าแรงปะทะที่มากกว่า ซึ่ง.22 แมกนัมนั้นหากยิงจากปืนลำกล้องสั้นๆแล้วอานุภาพลดลงเป็นอย่างมาก  การยิงลักษณะป้องกันตัวคือยิงซึ่งๆหน้าห่างไม่น่าเกิน3-5เมตร โดนจุดไม่สำคัญมากๆผูถูกยิงด้วย .22 อาจยังมีแรงสวนเราได้ ครับ ซึ่งมิติปืนอาจต่างกันมาก. แต่อยู่ที่เทคนิคการพกพาหรือนำพาและเทคนิดการใช้งาน แต่อย่างไรก็ตามขนาด .22 ไม่ต้องแมกนัม ก็ คร่าชีวิตคนบนรถเมล์มาหลายแล้วจากแค่ปืนปากกา

ถ้าเทียบหมัดต่อหมัดคงแพ้แน่นอนครับ แต่ถ้าภาพรวมไม่ว่าเรื่องของการพกพา พกซ่อน น้ำหนัก NAA ก็คงเป็นต่อในส่วนนี้ครับ
ถ้าประเมินอีกฝั่งนึงแล้วไม่คุ้มที่จะหยิบปืนขึ้นมา (เพราะหยิบขึ้นมาก็คือต้องใช้เลย) ถ้าเห็นท่าไม่ดีก็ต้องลองยกมือไหว้ขอโทษกันดีๆครับ  ธุจ้า
03,06, 2018, 06:50:38
ขุนนนท์
สมาชิกครอบครัว

« ตอบ #9 เมื่อ: 03,06, 2018, 06:50:38 »

เคยยิงแต่ไม่ใช่รุ่นนี้  ระยะ 7หลาความเม่นยำก็ไม่ต่างลูกโม่ขนาดใหญ่หลอกนะ  เรื่องปืนขนาดนี้มันอยู่ที่ชอบ  การ ใช้ปืนสำหรับผมต้องรู้อำนาจของมันว่าจะใช้ที่ระยะไหน   ทุกวันนี้ผมอายุมากขึ้นจากใหญ่ๆขายทิ้งหมดมันหนักเหลือแต่ปืนเล็กมันเก็บง่ายดีนะ

ให้มีความสุข
03,06, 2018, 07:12:52
ตังเก
Gun In Thai Mania
*

สมาชิกใหม่

« ตอบ #10 เมื่อ: 03,06, 2018, 07:12:52 »

รักกันนะ....เคยมี/เคยยิง/เคยใช้/เคยพกพา/เคยรื้อ/เคยสั่งของเเต่งมาจากอเมริกามาใส่เเล้วนั่งมอง/เคยขาย..555........สรุปย่อๆ..ไม่เหมาะสำหรับพกพาป้องกันตัว..เพราะหลายๆเรื่องหลายๆปัจจัยทั้งตัวปืนเองเเละประสิทธิภาพของกระสุน...เเต่เหมาะสำหรับเก็บโชว์ลูบคลำ..เอาไว้คุย.เอาไว้ภาคภูมิใจในตัวเอง...เอาไว้เป็นของล้ำค่าของหายากเอาไว้ยกเป็นของขวัญให้นายหรือผู้มีพระคุณหรือให้คนที่รักหรือลูกหลานญาติพี่น้อง..คนรับจะปลาบปลื้มใจมากๆ.. หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก........ หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03,06, 2018, 07:14:44 โดย ตังเก » บันทึกการเข้า
03,06, 2018, 09:15:00
เด็กน้อย
super member

« ตอบ #11 เมื่อ: 03,06, 2018, 09:15:00 »

ปืนพวกนี้ออกแบบมาไว้ฆ่าในแบบลอบสังหาร ไม่สามารถใช้ป้องกันตัวจากภยันตรายได้เลย.  ธุจ้า
03,06, 2018, 11:40:25
kosmos
สมาชิก
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 03,06, 2018, 11:40:25 »

ลักษณะปืนแบบนี้ คุณจะได้ยิง ต่อเมื่อคุณมีการเตรียมการไว้แล้วว่าจะยิงครับ

ไม่มีชักขึ้นมายิงฉับพลันแน่นอน  ธุจ้า
03,06, 2018, 14:37:38
MK
สมาชิก
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 03,06, 2018, 14:37:38 »

เคยยิงแต่ไม่ใช่รุ่นนี้  ระยะ 7หลาความเม่นยำก็ไม่ต่างลูกโม่ขนาดใหญ่หลอกนะ  เรื่องปืนขนาดนี้มันอยู่ที่ชอบ  การ ใช้ปืนสำหรับผมต้องรู้อำนาจของมันว่าจะใช้ที่ระยะไหน   ทุกวันนี้ผมอายุมากขึ้นจากใหญ่ๆขายทิ้งหมดมันหนักเหลือแต่ปืนเล็กมันเก็บง่ายดีนะ

ผมชอบตรงคำว่า ต้องรู้อำนาจของมันว่าจะใช้ที่ระยะไหน จังเลยครับ

มีปืนก็ใช่ว่าจะได้เปรียบเสมอ ก็ต้องดูแวดล้อมต่างๆและสถานการณ์ในขณะนั้นว่าคุ้มที่จะใช้มั้ย
เพราะบางทียิงออกไปก็เหมือนเข้าคุกไปครึ่งตัวด้วยครับ
03,06, 2018, 14:40:13
MK
สมาชิก
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 03,06, 2018, 14:40:13 »

รักกันนะ....เคยมี/เคยยิง/เคยใช้/เคยพกพา/เคยรื้อ/เคยสั่งของเเต่งมาจากอเมริกามาใส่เเล้วนั่งมอง/เคยขาย..555........สรุปย่อๆ..ไม่เหมาะสำหรับพกพาป้องกันตัว..เพราะหลายๆเรื่องหลายๆปัจจัยทั้งตัวปืนเองเเละประสิทธิภาพของกระสุน...เเต่เหมาะสำหรับเก็บโชว์ลูบคลำ..เอาไว้คุย.เอาไว้ภาคภูมิใจในตัวเอง...เอาไว้เป็นของล้ำค่าของหายากเอาไว้ยกเป็นของขวัญให้นายหรือผู้มีพระคุณหรือให้คนที่รักหรือลูกหลานญาติพี่น้อง..คนรับจะปลาบปลื้มใจมากๆ.. หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก........ หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก หัวเราะปิดปาก

ต้องรักและนับถือกันมากๆเลยนะครับถึงมอบปืนเป็นของขวัญให้กันได้ 55

อยากมีวันที่คนเอาเอกสารมาให้แล้วบอกว่า เอาเอกสารไป ขอ ป.3 รับโอน
ได้ ป.3 แล้วมาเอาปืนไปเลยนะ ผมอยากได้ยินคำนี้จริงๆครับ ยิ้มเด้ง ธุจ้า
หน้า: [1] 2 3 ... 7   ขึ้นบน
  พิมพ์