GUN IN THAILAND
23,10, 2018, 14:44:27 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: [1] 2 3 ... 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนลูกโม่จิ๋ว North American Arms (NAA) .22 LR & .22 Magnum  (อ่าน 2020 ครั้ง)
02,06, 2018, 19:40:29
MK
สมาชิก
**

« เมื่อ: 02,06, 2018, 19:40:29 »

สวัสดีครับ

อยากทราบความเห็นของพี่ๆสมาชิกแต่ละท่านกับเจ้าปืนจิ๋ว North American Arms ตัวเล็ก .22

มีความคิดเห็นอย่างไรกับปืนตัวนี้ครับ *แสดงความคิดเห็นได้ทุกด้าน

(ออกความเห็นแบบฟรีสไตล์ได้เลยครับ)

ความเห็นส่วนตัวผม รู้สึกชอบ NAA รุ่น Pug ด้วยความสวยงานลงตัว ดู modern
คิดว่าเป็นปืนที่คงเอาอะไรกับมันมากไม่ได้ในเรื่องของศักยภาพ ถ้าเทียบกับปืนหลัก .38 9 .45 .357

แต่คิดไว้ว่าสักวันถ้าเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉินแบบต้องพกซ่อนปืนมันน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีครับ
เหตุผลเพราะ ถ้าเป็นปืน .22 แบบกึ่งออโต ถ้ายิงแล้วขัดข้องก็จบข่าว
 .380 ถึงจะเป็นรุ่นตัวเล็กๆแต่ มิติปืนก็ใหญ่กว่า ขัดข้องก็จบข่าว

ผมเลยมองว่า นอกจากมันเหมือนของสะสม คิดว่าในบางสถาณการณ์ มันก็น่าจะทำให้รู้สึกอุ่นใจขึ้นเมื่อจำเป็นต้องติดตัว
เพราะมันเล็ก กว่าฝ่ามือ ค้นเจอได้ยากแน่นอน (ถ้าไม่มีพิรุธ และเจอรถ X-Ray) ที่สำคัญกลไกมันก็ยังเป็นลูกโม่ ถึงจะเป็นแค่ระบบ Single ที่ต้องง้างนกก่อนยิงทุกนัด แต่ก็มั่นใจได้ว่า ถ้าสับไม่แตกก็ ง้างนกยิงได้ต่อเลย

ถ้าคิดว่า 5 นัดไม่พอ  ผมก็คิดว่าจากที่ได้อ่านและศึกษาดู การยิงมากกว่า 2 นัดก็คือเกินเหตุแล้ว คุยกับศาลยากขึ้นไปอีก
ส่วนถ้าคิดว่าขนาด .22 สู้ไม่ได้อำนาจหยุดยั้งไม่พอ แต่ก็เชื่อว่าอย่างน้อยก็ดีกว่ามือเปล่า และมีด

แต่ทางที่ดี ไม่พกปืนก็ดีที่สุดเพราะบางทีการมีปืนก็อาจทำให้เรื่องใหญ่ขึ้นถ้าใช้ปืน  แต่อันนี้ทางผมยกตัวอย่างในกรณีฉุกเฉินที่จำเป็นจริงๆครับ ไม่ได้สนับสนุนให้พกปืนโดยไม่มีเหตุผลนะครับ (แต่เชื่อว่าท่านที่จำเป็นต้องพกก็คง พกเพราะความจำเป็นของแต่ละท่าน และพร้อมที่จะรับความเสี่ยงในการถูกท่านตำรวจตรวจเจออยู่แล้วครับ)

ทั้งหมดนี้คือความเห็นของผม ต่อเจ้าปืนลูกโม่จิ๋ว NAA .22 ครับ