GUN IN THAILAND
24,03, 2019, 15:07:30 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Google
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Non Mim Extractor ของ เรมิงตัน 870 หาได้ที่ไหน ราคาเท่าไหร่  (อ่าน 1139 ครั้ง)
06,09, 2018, 11:19:33
Vachy
หนทางย่อมมีอยู่เสมอ สำหรับผู้ที่รักการเดินทาง
สมาชิกครอบครัว

หนทางย่อมมีอยู่เสมอ สำหรับผู้ที่รักการเดินทาง

« เมื่อ: 06,09, 2018, 11:19:33 »

ผมเป็นสมาชิกประเภทชอบส่องครับ  รายเนี่ย แอบอ่านมานานเกินครึ่งปีแล้วครับ  หัวเราะปิดปาก แต่วันนี้ต้องมาขอคำแนะนำครับ  ตาแป๋ว

วันก่อนไปยิงลูกเก้าของบุลเล็ตมาสเตอร์ แล้วมันบวมคับลำกล้องจนน่ารำคาญเลยครับ  รายเนี่ย แทบจะเรียกได้ว่า ติดนัดเว้นนัดเลย  โมโหหน้าแดง (กล่องก่อนหน้านั้นไม่เป็น)

ดูในยูทูป ฝรั่งมันบอกว่า ให้เปลี่ยนตัวคัดปลอกกระสุนเป็นแบบ Non Mim Extractor น่ะครับ จะทำให้คัดปลอกได้ดีขึ้น (บางคนบอกว่า ไม่เกิดปัญหาอีกเลย) ขอเรียนถามท่านสมาชิกว่า อยู่กรุงเทพ แนะนำที่ร้านไหน (หลังวังก็ได้) และราคาเท่าไหร่ แต่ให้ไปเดินถาม ผมแก่แล้ว ไม่ถนัดเรื่องเดินช็อปปิ้งครับ  เวียนหัว ไปแล้วกลับเลย พอไหวอยู่ แต่เดินวนหลายๆรอบ อาจเป็นลมได้  เหงื่อตก

ขอเบอร์โทรศัพท์ด้วย หากเป็นไปได้ จะได้ถามเขาว่า เขามีของมั้ย จะได้เดินทางไปไม่เสียเที่ยว (รถมันติดน่ะครับ แถวบ้านทำรถไฟฟ้าอยู่ ออกไปไหนที นรกครับ)   โมโหหน้าแดง

ส่วนวิธีการเปลี่ยน เท่าที่ดูในยูทูป วิธีเปลี่ยนไม่ยาก มีไขควงตัวเดียวก็เปลี่ยนได้แล้ว   ยิ้มยิงฟัน

จริงๆมันแนะนำให้คว้านรังเพลิงด้วย (แชมเบอร์) แต่มันทำกันดุเหลือเกิน  เง้ออ (คงเป็นเพราะบ้านมัน ปืนถูกมาก ซื้อไม่ยากด้วย ไม่เหมือนบ้านเรา) ตรงนั้นไม่ยาก กระดาษทรายเบอร์ละเอียดที่สุดแผ่นไม่กี่สิบบาท แต่เรื่อง Non Mim Extractor นี่ ไม่รู้เลยครับ ว่าจะไปหาที่ไหน  ุทุบๆ

หากสมาชิกท่านใดเคยใช้ จะแนะนำยี่ห้อด้วย ก็จะเป็นพระคุณยิ่งครับ   ธุจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06,09, 2018, 11:22:27 โดย Vachy » บันทึกการเข้า

ขอขอบคุณ ด้วยความเคารพ ธุจ้า
08,09, 2018, 21:21:49
Tigernon
สมาชิก
**

มือปืนเป้ากระดาษ

« ตอบ #1 เมื่อ: 08,09, 2018, 21:21:49 »

อีเบย์ครับ สั่งผ่านเพจในเฟสที่รับสั่งครับ

https://picclick.com/?q=Non+Mim+Extractor

อย่าลังเลเวลาที่จะเหนี่ยวไก และอย่าชะล่าใจเวลาที่เก็บปืนเข้าซอง
11,09, 2018, 13:33:49
Vachy

« ตอบ #2 เมื่อ: 11,09, 2018, 13:33:49 »

ขอบคุณครับ

11,09, 2018, 13:57:54
aids
ผม เอด ครับ
super member

« ตอบ #3 เมื่อ: 11,09, 2018, 13:57:54 »

มีอีกทางที่อาจไม่ต้องเปลี่ยนขอรั้งปลอกคือ
ขัด ปัดเงา ในรังเพลิงครับ (Creditคุณพีท)

รังเพลิง870 รุ่นExpress ด้านในไม่เรียบลื่นเท่าไหร่นัด
ผมเห็นคุณพีทขัด 870 Tactical จนในรังเพลิงเงาเหมือนกระจก
เอามาเทียบกับปืนผม 870 Wingmaster ที่Remingtonคุยว่าเป็นรุ่นที่ปราณีตแล้ว
ก็ยังเงาสู้ ปืนคุณพีทที่ขัดรังเพลิงไม่ได้ครับ
แต่คุณพีทก็ใช้ Non Mim Extractor เหมือนกันนะครับ
ปืนคุณพีทลื่นกว่ากระบอกของผมมากมายทีเดียว

ปืนผมไม่ได้ขัดรังเพลิง ขอรั้งปลอกเดิม
ยิง-คายปลอก ไม่มีติดขัด ในทุกยี้ห้อกระสุน ก็เลยไม่ได้ทำอะไรกับมันครับ
ยิ้มเด้ง

หัวข้อ: กล่องนม VS SigP320SP แกะกล่อง (ลดน้ำหนักไกจาก 7.7 เหลือ 6.1 lb. หน้า4)
http://2013.gun.in.th/index.php?topic=103471
11,09, 2018, 15:00:02
น้องคนเล็ก
ชาวนาชาวสวน

« ตอบ #4 เมื่อ: 11,09, 2018, 15:00:02 »

จุดอ่อนของ 870 เลยครับ ยิงหนักๆ เสร็จทุกราย....
ผมมีสำรอง อยู่หนึ่งหน่วย ถ้าหาไม่ได้จริงๆ  ไลน์มาครับ....

รักทุกคน.....
12,09, 2018, 14:23:38
In pong

« ตอบ #5 เมื่อ: 12,09, 2018, 14:23:38 »

เหงื่อตกกำลังโดนปัญหานี้เหมือนกัน เหงื่อตก
ล่าสุดไปยิงล้างยิงผลาญ 870ทำท่าจะแพ้m2
ทั้งที่เป็นปั้มกับออโต้

อาการคือขอรั้งไม่มีแรงดึงกระสุนออก
กระสุนยังค้างในรังเพลิงแต่สไลค์ถอยออกมาแล้ว
บางนัดก็ออก บางนัดก็ไม่ออก
นัดที่ไม่ออกต้องใช้มีดงัดขอบจานท้าย

สงสัยต้องปัดเงา พร้อมเปลี่ยนขอรั้งบ้างแล้ว
กราบขอบคุณพี่ๆมากครับ
มีร้านแนะนำรบกวนด้วยนะครับ ยิ้มเด้ง ยิ้มเด้ง ธุจ้า
17,09, 2018, 15:54:39
Vachy

« ตอบ #6 เมื่อ: 17,09, 2018, 15:54:39 »

มีอีกทางที่อาจไม่ต้องเปลี่ยนขอรั้งปลอกคือ
ขัด ปัดเงา ในรังเพลิงครับ (Creditคุณพีท)

รังเพลิง870 รุ่นExpress ด้านในไม่เรียบลื่นเท่าไหร่นัด
ผมเห็นคุณพีทขัด 870 Tactical จนในรังเพลิงเงาเหมือนกระจก
เอามาเทียบกับปืนผม 870 Wingmaster ที่Remingtonคุยว่าเป็นรุ่นที่ปราณีตแล้ว
ก็ยังเงาสู้ ปืนคุณพีทที่ขัดรังเพลิงไม่ได้ครับ
แต่คุณพีทก็ใช้ Non Mim Extractor เหมือนกันนะครับ
ปืนคุณพีทลื่นกว่ากระบอกของผมมากมายทีเดียว

ปืนผมไม่ได้ขัดรังเพลิง ขอรั้งปลอกเดิม
ยิง-คายปลอก ไม่มีติดขัด ในทุกยี้ห้อกระสุน ก็เลยไม่ได้ทำอะไรกับมันครับ
ยิ้มเด้ง

หนก่อน ผมไปค้นในยูทูปครับ เห็นเขาใช้ Steel Wool ปัด โดยใช้สว่านกันเลย แต่ผมยังใจไม่ถึง ใช้กระดาษทรายเบอร์ละเอียดที่สุดลูบๆเท่านั้นเองครับ แล้วก็เอาแปรงทองเหลืองปัดซ้ำ แล้วก็ไปยิงวันนี้มาที่ สยป.สโมสรตำรวจ ตอนเช้าๆ ไม่มีคน ก็ปรากฎว่า ยิง ๕ นัด ติดต่อกัน (ด้วยกระสุนกล่องเดิมที่ติดเกือบทุกนัดหนก่อน) ก็ดีขึ้นครับ มาติดนัดที่ ๕ ครับ ลอง ๒ นัด ๓ นัด ไม่ติด ตอนแรกก็ย่ามใจแล้วครับว่า น่าจะมาถูกทาง เจอ ๕ นัด มาติดนัดที่ ๕ สงสัย อาจต้องเปลี่ยนไปใช้ Non Mim Extractor จริงๆแล้วครับ

17,09, 2018, 15:55:54
Vachy

« ตอบ #7 เมื่อ: 17,09, 2018, 15:55:54 »

จุดอ่อนของ 870 เลยครับ ยิงหนักๆ เสร็จทุกราย....
ผมมีสำรอง อยู่หนึ่งหน่วย ถ้าหาไม่ได้จริงๆ  ไลน์มาครับ....

ถ้าเป็นไปได้ ขอร้านที่แนะนำหน่อยได้มั้ยครับ ไม่อยากจะรบกวนอะหลั่ย เพราะของแบบนี้นะครับ กว่าจะหามาได้ คงไม่ได้มาง่ายๆสักเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

17,09, 2018, 16:21:19
Vachy

« ตอบ #8 เมื่อ: 17,09, 2018, 16:21:19 »

เหงื่อตกกำลังโดนปัญหานี้เหมือนกัน เหงื่อตก
ล่าสุดไปยิงล้างยิงผลาญ 870ทำท่าจะแพ้m2
ทั้งที่เป็นปั้มกับออโต้

อาการคือขอรั้งไม่มีแรงดึงกระสุนออก
กระสุนยังค้างในรังเพลิงแต่สไลค์ถอยออกมาแล้ว
บางนัดก็ออก บางนัดก็ไม่ออก
นัดที่ไม่ออกต้องใช้มีดงัดขอบจานท้าย

สงสัยต้องปัดเงา พร้อมเปลี่ยนขอรั้งบ้างแล้ว
กราบขอบคุณพี่ๆมากครับ
มีร้านแนะนำรบกวนด้วยนะครับ ยิ้มเด้ง ยิ้มเด้ง ธุจ้า

อาการเดียวกันกับผมเลยครับ

17,09, 2018, 16:22:27
Vachy

« ตอบ #9 เมื่อ: 17,09, 2018, 16:22:27 »

ผมค้นเจอแล้วครับ จากกระทู้นี้ http://2013.gun.in.th/index.php?topic=84286.0 บอกว่าเป็น ร้าน นภากร ไฟร์อาร์ม ร้าน เฮียตัง เบลดแอนด์กัน  ดิโอลด์สยาม ( เห็นบอกว่าเป็นร้านเดียวกัน จากกระทู้นี้ http://2013.gun.in.th/index.php?topic=114.0) เบอร์โทร 02-221-3314-15 ผมโทรศัพท์ไปถามตะกี้นี้ มีของครับ อันละ ๑,๒๐๐ บาท ครับ (แพงกว่าที่เห็นในกระทู้เก่า) คงต้องกัดฟันซื้อล่ะผม  ุทุบๆ เหงื่อตก

ขอขอบคุณท่าน สมช.ทุกท่านที่ช่วยมาตอบนะครับ

18,09, 2018, 21:09:51
น้องคนเล็ก
ชาวนาชาวสวน

« ตอบ #10 เมื่อ: 18,09, 2018, 21:09:51 »

ผมค้นเจอแล้วครับ จากกระทู้นี้ http://2013.gun.in.th/index.php?topic=84286.0 บอกว่าเป็น ร้าน นภากร ไฟร์อาร์ม ร้าน เฮียตัง เบลดแอนด์กัน  ดิโอลด์สยาม ( เห็นบอกว่าเป็นร้านเดียวกัน จากกระทู้นี้ http://2013.gun.in.th/index.php?topic=114.0) เบอร์โทร 02-221-3314-15 ผมโทรศัพท์ไปถามตะกี้นี้ มีของครับ อันละ ๑,๒๐๐ บาท ครับ (แพงกว่าที่เห็นในกระทู้เก่า) คงต้องกัดฟันซื้อล่ะผม  ุทุบๆ เหงื่อตก

ขอขอบคุณท่าน สมช.ทุกท่านที่ช่วยมาตอบนะครับ

ครับผม .

รักทุกคน.....
15,11, 2018, 13:47:17
Vachy

« ตอบ #11 เมื่อ: 15,11, 2018, 13:47:17 »

มาอัพเดตครับ เพิ่งกลับมาจาก สยป. สโมสร ตร. วิภาวดีฯ เมื่อเช้า  อายนะ (คนเดียวในสนามเลย ไปถึงก่อน ๙ โมงเช้าเล็กน้อย อีกคนเป็นนายสนามครับ  ปรบมือ แบบนี้ชอบ สบายใจดี ไม่ต้องคอยระวังหลัง  ยิ้มเด้ง)

หลังจากที่ผมได้ตัดสินใจ และสั่งซื้อทาง Line  เหงื่อตก (คือ จะไปดูที่ร้านหลายหนแล้วนะครับ แต่ไม่ได้ไปสักที เจอเรื่องแทรกจนไม่ได้ไป  งง สุดท้าย สั่งซื้อทางไลน์ให้ส่งมาทางไปรษณีย์  ยิ้มหมุนหน้า) ก็ได้ของมาเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมาครับ  รักกันนะ ก็จัดการเปลี่ยนแล้วก็ลองกับลูกยิงแห้ง ก็เห็นว่าคัดได้ดี (แรงดีครับ)  ยิ้มเด้ง โดยเฉพาะที่เป็นลูกยิงแห้งที่ทำมาจากกระสุนที่ยิงไปแล้ว (เอากาวแห้งหยอด กับใส่ตะกั่วถ่วงให้น้ำหนักเท่าๆกับของจริง) ก็โอเคครับ  ยิ้มหมุนหน้า

ไปถึงสนามเมื่อเช้า ก็พกเอาเกจ 12 OO Buck กล่องที่เคยยิงแล้วปลอกบวมคับรังเพลิง จนคัดไม่ออก ต้องใช้ไขควงแงะออก (ยี่ห้อบอใบไม้แหละครับ)  งง แล้วก็เลยลองถามนายสนามว่ามีกระสุนยี่ห้ออื่นขายอีกหรือไม่ ก็ได้คำตอบว่า มีของทอทหารอากาศด้วย  หัวเราะปิดปาก แต่ยี่ห้อเอ็นของอาชาลีไม่มี หมดไปแล้ว ุทุบๆ (ผมไม่เคยได้เอ็นของอาชาลีจากสนามนี้เลยครับ ไปถามทีไร หมดทุกที อยากลองมากกกกก  โอ้ววว)

ผมเอาของบอใบไม้กล่องที่เคยยิงแล้วปลอกบวมมายิงดู ยิงนัดเดียว ก็โอเค แต่พอยิงแบบ ๒ นัด นัดแรกของชุดที่สอง ปลอกเกือบจะไม่หลุดออกจากช่องคัดปลอก  งง (ออกมาแบบคนกะปลกกะเปลี้ยมาก เหมือนคนแข้งขาอ่อน  เง้ออ ) กระเด็นไปไกลแค่ไม่ถึง ๒ นิ้ว เกือบ "หล่น" มาโดนมือขวาเลยล่ะครับ ถ้ามันออกมาแรงน้อยกว่านี้ ผมว่า ผมได้โดนเจอความร้อนของปลอกกระสุนแน่ๆ (ให้เดา มันคงจะเป็นกระสุนนัดที่คล้ายกับที่บวมติดคาลำกล้อง แล้วต้องเอาไขควงงัดออกมาแน่ๆเลยครับ  ุทุบๆ คือ แม้แต่ทุกอย่างจะเย็นหมดแล้วนะครับ ก็ต้องให้นายสนามช่วยเอาไขควงแคะให้ที  ุทุบๆ เพราะเอานิ้วงัดออกมา ไม่ขยับเลย  ุทุบๆ ซึ่งในตอนหลังก็ได้ทราบว่า มีคำแนะนำให้พกก้านแส้ล้างปืนไปด้วย  เหงื่อตกดิ ถ้าเจอติด เอานิ้วแงะไม่ออก ก็ให้สอดก้านแส้ล้างปืนเข้าทางปากลำกล้องปืน แล้วกระทุ้งเบาๆ  ธุจ้า แต่คำแนะนำก็มาพร้อมกับคำเตือนว่า ทำได้เฉพาะเมื่อยิงปืนไปแล้ว ห้ามทำเวลาที่ยังไม่ได้ยิง อันตรายมาก  เหงื่อตกดิ)

คราวนี้เลยยิง ๒ ชุด ชุดละ ๘ นัด (๗+๑) ยิงติดต่อกันแบบ เอาให้ลำกล้องร้อนฉ่ากันไปเลย  ยิ้มยิงฟัน (ระยะเวลาของทั้ง ๒ ชุด ก็แค่บรรจุกระสุนใหม่แบบชาวบ้านๆ ไม่ใช่นักแข่งอะไรนะครับ) ก็พบว่า กระสุนทั้ง ๑๖ นัด ไม่เจอปัญหาปลอกกระสุนบวมคับลำกล้องจนคัดปลอกออกมาไม่ได้นะครับ  ปรบมือ เพียงแต่มีบางนัดที่ปลอกกระสุนคัดออกมาแบบกระปลกกระเปลี้ยมาก  รายเนี่ย (นึกภาพ แบบคนเดินออกมาแล้วเข่าอ่อนน่ะครับ  อายนะ)

ก็สรุปว่า เปลี่ยนขอรั้งปลอกกระสุน (และขัดลำเพลิงด้วยกระดาษทรายเบอร์ละเอียดที่สุดด้วย) แก้ปัญหาได้ครับ  ยิ้มหมุนหน้า แต่หากขัดรังเพลิงด้วยกระดาษทรายอย่างเดียว ผมเจอปัญหานัดที่ ๕ ในการยิงติดต่อกัน ที่ คัดไม่ออกในครั้งเดียวนะครับ ต้องคัด ๒ ครั้ง นี่หากว่าไม่ใช่นัดสุดท้าย สงสัย นัดที่ตามขึ้นมา มันคงไปกระแทกท้ายกระสุนที่คัดไม่ออกเป็นแน่ ดีไม่ดี จะติดแน่นอีก เหมือนที่เจอครั้งแรก

ทีนี้ก็เลยอยากลองกระสุนยี่ห้ออื่นดูบ้าง (ก็มีแต่ของ ทอทหารอากาศแหละครับ ที่สนามมีให้ลอง) ก็ให้แปลกใจครับ เพราะกลายเป็นว่า กระสุนยี่ห้อนี้ให้ความประทับใจที่ดีกว่ามาก  โอ้ววว เช่น เรื่องดินปืนที่เคยได้ยินว่ามีควันเยอะ ก็ไม่เห็นมี  ปรบมือ การคัดปลอกกระสุนออกมา แรงดีมากครับ กระเด็นไปไกลเลย  ปรบมือ ที่สำคัญ กลุ่มกระสุนงดงามมากครับ  ยิ้มหมุนหน้า คือ ที่ระยะ ๒๕ เมตร ทั้ง ๙ เม็ด อยู่ในบริเวณหน้าอกเลยนะครับ  เหงื่อตกดิ ไม่มีหลุดออกไปเลย ต่างจากยี่ห้อบอใบไม้ เข้าหน้าอก ๔ เม็ดเอง อีก ๕ เม็ดกระจายไปรอบๆ  เวียนหัว (ที่ระยะ ๒๕ เมตร เหมือนกันนะครับ)
.
ผมเดินไปบอกนายสนามเลยว่า ประทับใจกระสุนยี่ห้อทอทหารอากาศมากเลย นายสนามก็เลยบอกว่า เนี่ย คนทั่วไปไม่ค่อยรู้ มาถึงก็หาแต่ยี่ห้อบอใบไม้กัน ผมก็นึกในใจ ว่าแล้ว เพราะคราวก่อน วันที่เจอปลอกกระสุนบวมคับรังเพลิงครั้งแรก มีน้องคนหนึ่งก็มายิงลูกซองอยู่ด้วย แต่เลือกคนละมุมกัน แกใส่เสื้อมีรูปธงชาติที่อกเสื้อด้านซ้าย อันใหญ่ๆ เลยเดาเอาว่าต้องเป็นนักกีฬา ที่น่าจะเคยเป็นตัวแทนไปแข่งในนามของประเทศไทยเป็นแน่ ผมแอบเห็นกระสุนที่แกใช้ ก็เป็นของทอทหารอากาศนี่ล่ะครับ  ยิ้มหมุนหน้า

ผมก็เลยถอยเอามาเก็บไว้ที่บ้าน ๒ กล่องเลย (และยิงของบอใบไม้ทิ้งให้หมดกล่อง เพราะไม่รู้จะเก็บไว้ทำไม ไว้ใจยาก)  หัวเราะปิดปาก

ถามนายสนามเพิ่มเติมมา ถามว่า จะเอากระสุนขนาด ๓ นิ้ว มาลองได้หรือไม่ แค่อยากลอง เพราะปืนของผม เขาเขียนไว้ว่า ยิงขนาด ๓ นิ้ว ได้ด้วย นายสนามบอกว่า เอามาลองได้ ก็เลยคิดว่า หากมีโอกาส คงจะแวะไปถอยมาสักกล่อง เอาไปลองครับ

สรุป มันเวิร์ค ครับ จบรายงานนะครับ (ไม่รู้ว่าเขียนให้มันยาวทำไมนะครับ สั้นๆแค่บรรทัดเดียวก็พอแล้ว)  หัวเราะปิดปาก

* หมายเหตุ ปืนลูกซองของผมเป็น เรมิงตัน 870 เตอรกี เอ็กซ์เพรส ลำกล้อง ๒๑ นิ้ว ใช้โมดิฟายด์โช้คครับ ล้างปืนเสร็จแล้ว ก็เลยมาอัพเดตครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15,11, 2018, 18:04:48 โดย Vachy » บันทึกการเข้า

15,11, 2018, 21:12:28
sombat1234

« ตอบ #12 เมื่อ: 15,11, 2018, 21:12:28 »

ยินดีด้วยครับที่แก้ปัญหาได้นะครับ
 โอ้ววว โอ้ววว
16,11, 2018, 07:55:19
aids
ผม เอด ครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: 16,11, 2018, 07:55:19 »

ขอบคุณที่มาUpdate รายงานผลครับ
กระสุน ThaiArm น่าใช้ดีนะครับ

หัวข้อ: กล่องนม VS SigP320SP แกะกล่อง (ลดน้ำหนักไกจาก 7.7 เหลือ 6.1 lb. หน้า4)
http://2013.gun.in.th/index.php?topic=103471
16,11, 2018, 08:06:20
Vachy

« ตอบ #14 เมื่อ: 16,11, 2018, 08:06:20 »

ยินดีด้วยครับที่แก้ปัญหาได้นะครับ
 โอ้ววว โอ้ววว
ขอบคุณครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์